Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguồn linear(tuyến tính)..helppppp me!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguồn linear(tuyến tính)..helppppp me!

Các cao nhân cho em hỏi mạch này đúng ko ạ.
    Em thấy con MJ2955 hình như mắc sai....P-N-P.... kích nguồn âm mà sao nó mắc vậy nhỉ???

Dùng PNP là đúng rồi. Khi dòng qua trở 10 ohm nhỏ thì LM317 chịu dòng đó. Khi dòng càng tăng thì điện áp ngang qua VBE tăng đến lúc VBE = 0,7V thì PNP mở lên và dòng sẽ chạy qua VCE của Transistor. Dòng sẽ chia làm 2 ngõ qua 317 và PNP.

Comment

Nguyên văn bởi quanghuy7382 Xem bài viết
      Các cao nhân cho em hỏi mạch này đúng ko ạ.
      Em thấy con MJ2955 hình như mắc sai....P-N-P.... kích nguồn âm mà sao nó mắc vậy nhỉ???
      Mắc đúng rồi, khi có tải thì điện áp Vb < Ve, tải nặng đến 1 mức nào đó thì Ve - Vb = 0.7V -> trans bắt đầu dẫn. Chỉ cần điều kiện này là đủ chứ đâu cần phải kích âm bạn?

Comment

Nguyên văn bởi Thanh Ng Xem bài viết
        Dùng PNP là đúng rồi. Khi dòng qua trở 10 ohm nhỏ thì LM317 chịu dòng đó. Khi dòng càng tăng thì điện áp ngang qua VBE tăng đến lúc VBE = 0,7V thì PNP mở lên và dòng sẽ chạy qua VCE của Transistor. Dòng sẽ chia làm 2 ngõ qua 317 và PNP.
        Nếu để ổn áp thì phải dùng NPN và nguồn vào C, ra E chứ nhỉ?
        Mắc kiểu này khi I = 0.7A thì trans bắt đầu dẫn, tải càng nặng thì Ib càng lớn và có thể khiến trans dẫn bão hòa -> không còn ổn áp được nữa, có phải ko?

Comment

Về tác giả

Collapse

quanghuy7382 Tìm hiểu thêm về quanghuy7382

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X