Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguòn xung điện áp ra không ổn định

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguòn xung điện áp ra không ổn định

Kính chào các bác!

Em đang tập làm một bộ nguồn xung, nhưng do không học về điện tử nên em chỉ vẽ lại mạch điện có sẵn, rồi làm lại xem thế nào (mong các bác đừng chém). Em lấy nguyên con biến áp xung trong cục sạc ắcquy xe đạp điện, phần hồi tiếp em tự vẽ lại theo một số hình tham khảo trên mạng. Mạch em vẽ như thế này:

Click image for larger version

Name:	nguon.jpg
Views:	1
Size:	63.8 KB
ID:	1416617

Em đã làm mạch thử, nhưng điện áp ra của mạch cứ tăng dần chứ không ổn định, mạch phát ra tiếng tạch - tạch khá nhỏ (tầm 1s một lần). Em kiểm tra thì không thấy chạm chậm đánh lửa gì, không biết có phải ở phần biến áp xung không nữa?

Rất mong các bác xem giúp em hướng khắc phục mấy lỗi này. Cái này em tập làm thôi nên các bác thấy có gì buồn cười thì cũng chém nhẹ tay, đừng gạch đá em nhiều nhé!

Nguyên văn bởi bqviet
    Biến áp xung bị bão hòa từ. Biến áp cho sơ đồ flyback phải có khe hở giữa 2 miếng phe-rít ghép với nhau để chống bão hòa. Khe hở này bao nhiêu thì phải tự thí nghiệm lấy, thường đâu đó 0.1 - 0.5 mm.
    bác có thể nói rõ cho em chút không? Biến áp em bê nguyên của nó sang nên chắc không vấn đề. Em đo áp khi không tải nên chắc dòng bên sơ cấp chưa tăng quá cao dẫn đến bão hòa từ. Em đang nghĩ phần hồi tiếp, không biết giá trị linh kiện có hợp lý không bác?

Comment

bác thử lắp thêm con ổn áp 7812 ở sau con D4 xem sao?
      học, học nữa, học mãi
      chán chẳng buồn chết
      yahoomail:

Comment

Các bác phán thử vài câu giúp em với! Sao ít người trả lời thế? Hay do thông tin em đưa ra còn nhiều thiếu sót, chưa rõ ràng?

Comment

- do con 3842 chưa được đặt đúng điều kiện để làm việc (bạn nên xem chỗ con opto ấy, hình như mắc ko đúng vào 3842)...

Comment

kiểm tra điện áp nuôi ic 3842 đi? có ổn định ko bạn

Comment

Bác xem lại chổ D2 C8 R6 hình như có vấn đề đấy.

Chúc vui.

Comment

mạch này sai nên không hoạt động được.
                hãy làm theo cách của bạn!

Comment

Chân số 6 của biến áp phải nối với cực âm của tụ C2 chứ (tức là phải cấp nguồn cho IC3842 bằng cách thêm cuộn cấp nguồn từ biến áp)

Comment

Các bác cho em hỏi cái này với.
                    em có nguồn xung sử dụng IC UC3842 .
                    nguồn vào 60vAC ra 24v DC .
                    Không biết bị hư gì mà nó không lên nguồn ,em đo ngay chân nguồn ic 3842 thì nguồn dao động lên xuống .mong các bác giúp em.

Comment

Về tác giả

Collapse

phuong1990 Tìm hiểu thêm về phuong1990

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X