Thông báo

Collapse
No announcement yet.

thảo luận mạch nguồn xung cơ bản nhất

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Oh, mình kô để ý, vì bài thơ vui quá nên không xem tiếp xuống dưới !!
    Amply bán dẫn gì mà cần volt ra cao thế ??
    Imagine all the people
    Living life in peace...

Comment

tớ ko làm amply đèn,cái mạch kia là do mình sưu tầm,vì thấy đơn giản nên cho anh em xem chơi
      lúc trước táy máy lấy cái amply 12v của tớ cắm vào nguồn máy tính,nó hát còn khỏe hơn xài biến áp rời ở ngoài nữa,quái lạ,nhưng cũng hay,từ đó mình bỗng dưng mê nguồn xung(tiếc là cái này mình được học ko kỹ)

Comment

Nguyên văn bởi voduychau
        bạn xem cái chữ ký bên dưới đó,tớ chỉ làm amply bán dẫn thôi (vẫn muốn học amply đèn mà ko có người dạy,he he)
        Nếu là amply bán dẫn thì điện áp làm gì mà đến 600vols. Nếu bác muốn dùng nguồn xung để giảm kích thước, ra chợ tôi thấy có sẵn bo mạch roài, cái bo nguồn xung cho tivi ấy, dân Nhựt Tảo nhà bác lắp đó, xuất cả ra ngoài này mà.
        Cái đó công suất cũng khá, lối ra 110Vdc, và 12Vdc. Kích thước bé trọng lượng nhẹ, ngoài này hình như bán 80k/chiếc (lâu rồi chưa mua nên không chắc lắm)

Comment

nếu bạn ở tphcm,bạn hãy ra chợ nhật tảo,đừng rẽ vào bãi xe mà hãy thẳng tiến 200m nữa,bên trái,bạn sẽ thấy có 1 cửa hàng bán linh kiện cũ(còn xào được) + mới ,có thể con 7554 đang nằm ở đó

Comment

Nguồn xung nghe hay hơn là phải rồi.
            Vì với nguồn thường, tiếng bass mạnh làm nguồn bị sụt đưa đến bass không được cứng (giải pháp tình thế là tăng tụ lọc).
            Còn nguồn xung thì khi có tiếng bass mạnh, nguồn xung đáp ứng nhanh hơn nên áp vẫn vững nên nghe hay hơn.
            Ngoài ra còn loại được tiếng ù 50Hz.
            Imagine all the people
            Living life in peace...

Comment

He he....mới nữa ngày không lên, thấy cái luồng này sôi nổi hẳn. Đầu tiên em tưởng bác Voduychau đố anh em chứ, he he...Thì ra bác chưa biết rõ về nguồn này. OK em có thể có vài ý kiến cố vấn cho bác.

Comment

nói mau lên còn chờ gì nữa ?
                con fet đó làm sao mua đây ?loại ngoài thị trường chịu 100v dễ tìm,còn cái này....
                liệu có thể thay bằng tranistor gì hả các bạn ?

Comment

Đương nhiên với điều kiện nguồn xung có hồi tiếp để ổn áp.
                  Imagine all the people
                  Living life in peace...

Comment

he he....Mạch của bác là flyback, trong mạch này có sử dụng phương pháp current-mode control để mà điều khiển Mosfet. Không chỉ có một đường hồi tiếp điện áp mà nó còn có thêm cả một đường hồi tiếp dòng điện (thế mới hay chứ). Nhờ cảm nhận lượng dòng chảy qua biến áp mà khi tải yêu cầu nhiều công suất hơn, IC cho phép nhiều dòng điện hơn đi qua biến áp. Ngược lại, nếu điện áp input đột ngột thay đổi, nó xác nhận ngay lập tức và đáp ứng, giữ điện áp output ổn định tại mức yêu cầu (phẳng lì luôn). Cái mạch của bác nó đã lắm, điều khiển rất nhanh và cung cấp một đáp ứng quá độ rất tốt.

Comment

Nguyên văn bởi voduychau
                      nói mau lên còn chờ gì nữa ?
                      con fet đó làm sao mua đây ?loại ngoài thị trường chịu 100v dễ tìm,còn cái này....
                      liệu có thể thay bằng tranistor gì hả các bạn ?
                      Tôi đã trả lời anh ở trang trước rồi:
                      Nguyên văn bởi opendoor2507
                      có lẽ nên dùng con IRF840 (8A, 500V, 0.850 Ohm, N-Channel Power MOSFET). Trước đây tôi mua con này ở Hàng trống (HN) là 8k/chiếc, chắc con này trong Nhật Tảo nhà bác đầy rẫy .

Comment

Từ từ bác ơi....để em giải thích cho có đầu có đuôi.

Comment

ah,con fet điện áp cao thế thì em dùng cho cái amply bán dẫn tốt đây,có thể nâng điện áp cao lên 1 chút,vấn đề bây giờ là cái tụ lọc

Comment

Mình không thấy chỗ nào hồi tiếp dòng để ổn áp?
                            Chân Isense mình nghĩ là để bảo vệ ngắn mạch hoặc quá tải chứ?
                            Imagine all the people
                            Living life in peace...

Comment

khe khe....bác Voduychau suốt ruột quá hỉ?

Cái điện trở Rs chính là "điện trở cảm biến dòng", nó cho tín hiệu điện áp tỉ lệ với dòng điện đi qua nó. Khi dòng cảm biến nối tiếp với Mosfet, thường có một cái gai điện áp lớn tại chân sóng. Cái này được tạo nên bởi điện dung kí sinh nội bên trong biến áp, không khử nó thì xung Mosfet của bác không hoạt động được. Dùng Rs1 và Cs1 tạo thành một bộ lọc thông thấp, nó sẽ xén cái gai này cho bác. Trong mạch của bác có rùi, trông rất ok .

Comment

Mình cũng nghĩ y hệt như toymaker, mong toanthang88 chỉ rõ hơn, lấy trong datasheet ra thì càng hay.

Comment

Về tác giả

Collapse

voduychau Tìm hiểu thêm về voduychau

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X