Thông báo

Collapse
No announcement yet.

thảo luận mạch nguồn xung cơ bản nhất

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• thảo luận mạch nguồn xung cơ bản nhất

mình có cái nguồn xung như sau,các bạn hãy cho mình biết nó sai ở chỗ nào ?

chỗ biến áp T1,cuộn dây sơ cấp thứ 2 (chỗ nối với điện trở và diode) dùng để làm gì vậy ?

Comment

Nguyên văn bởi voduychau
      chỗ biến áp T1,cuộn dây sơ cấp thứ 2 (chỗ nối với điện trở và diode) dùng để làm gì vậy ?
      Tạo nguồn 12VDC để duy trì sự hoạt động của IC dao động...

Comment

Cuộn đó dùng để cách li, cấp điện áp cho con băm xung. Xem qua hình như có vấn đề. Cái thứ 2 là mạch phụ trợ cho con van còn thiếu( RC snubber). Còn diode bên phía thứ cấp để tăng khả năng chịu dòng thì người ta mắc song song chứ mắc nối tiếp hình như không có tác dụng.

Comment

He he....mạch của bác Châu là flyback converter đây mà, dùng current mode controller. Có nhìu vấn đề lắm ạ.

1. Nếu tụ 330uF/400WV đúng => DC input < 400V => DC output không thể =600V.
          2. Nếu DC output =600V đúng => DC input > 600V => Tụ sai giá trị.

Ruốc cuộc là thế nào đây bác Võ Duy Châu.
          3. He he....cái thứ 3 để dành hôm sau nói típ.

Comment

Nguyên văn bởi voduychau
            T1 ở đây là cuộn dây 3-4 hay cuộn dây 5-6 ????
            Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
            nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

còn thiếu mạch feedback để ổn áp nữa.Các thông số như điện áp đầu vào chưa có. Thiếu R hạn dòng cho tụ đầu vào. Khi bật nguồn dễ chết cầu diode. Có thể cần thêm 1 mạch snubber giữa D của Q1 và GND.Vin < 600V nhưng Vout vẫn có thể lớn hơn 600V chứ. Có công thức về nó nhưng không nhớ. Để hôm sau post tiếp
              Nhà sản xuất chuyên nghiệp các sản phẩm OEM cho gia dụng và công nghiệp.

Biến tần
              Máy giặt
              Lò vi sóng
              Bếp từ.
              Tủ lạnh.
              Điều hòa

Comment

Nhìn chung cái mạch của anh Châu không có vấn đề gì. Đây là mạch flyback converter, dùng con FAN7554 của Fairchild để điều khiển PWM.
                Mạch điện trên không có tuyến phản hồi, vì vậy không ổn áp được lối ra. Ở đây chân FB của FAN7554 được mắc với biến trở 5K xuống đất để điều chỉnh thế lối ra từ 0 đến 600 V (như ghi trên mạch).
                Các điện trở Rs và tụ Cs được đưa vào chân Is của FAN7554 tạo thành mạch bảo vệ quá dòng. Chức năng bảo vệ quá dòng được tích hợp sẵn trong FAN7554
                Căn cứ vào các giá trị Rt và Ct trên mạch có thể tính ra tần số swiching của mạch vào cỡ 80 kHz
                FAN7554 có lối ra kiểu totem pole thích hợp cho việc swiching các MOSFET công suất.
                Mạch điện này là cũng là một mạch về nguồn xung để chúng ta tham khảo, tuy nhiên mình nên có tuyến phản hồi để tận dụng được hết chức năng FB của con FAN7554. Các bác nên tham khảo datasheet của con FAN này, trong đó có những mạch SMPS rất căn bản, và thường dùng phản hồi bằng cặp opto. Dưới đây mình xin được cắt một cái mạch ứng dụng trong datasheet của con FAN7554 ra cho các bạn tham khảo.
                ---------
                Ở Việt Nam tôi thấy có bán các con PWM như UC3842, và TL494 (con này trong nguồn xung của máy tính), sơ đồ khối và nguyên lý của hai con này và con FAN7554 là như nhau, nhưng thấy hai con kia cổ quá rồi, vả lại con FAN có nhiều thông số tốt hơn. Ai có biết mua con FAN7554 ở đâu ta không?

Comment

He he....Em xem lại công thức của flayback rồi, đúng là với bộ này điện áp Vout có thể lớn hơn Vin. he he....Mãi chú ý tới đặc tính cách li mà quên mất tỉ số máy biến áp, em hành thật xin lỗi vì khẳng định Vout luôn nhỏ hơn Vin. Cảm ơn bác MinhHa.

Comment

bác Voduychau đi nhậu ở đâu rùi...???

Comment

he he....bác opendoor có một số chỗ giải thích chưa rõ ràng.
                      Tại sao chưa rõ... he he để dành mai nói típ.

Comment

about me:no girl,no smoke,no drunk!
                        cái mạch trên mình nhờ các bạn thảo luận giúp là để làm cho cái amply của mình nhằm thu gọn bộ nguồn,không biết cái này điện DC ra có phẳng không nhỉ ?
                        mà con fet công suất đó chịu điện áp rất cao,vậy mình có thể mua con gì?hoặc thay bằng con transistor nào ?
                        thanks

Comment

Sao VDC giống tui về khoản about thế!!!!
                          Bác đang làm amply đèn à?
                          Imagine all the people
                          Living life in peace...

Comment

bạn xem cái chữ ký bên dưới đó,tớ chỉ làm amply bán dẫn thôi (vẫn muốn học amply đèn mà ko có người dạy,he he)

Comment

Nguyên văn bởi voduychau
                              about me:no girl,no smoke,no drunk!
                              cái mạch trên mình nhờ các bạn thảo luận giúp là để làm cho cái amply của mình nhằm thu gọn bộ nguồn,không biết cái này điện DC ra có phẳng không nhỉ ?
                              mà con fet công suất đó chịu điện áp rất cao,vậy mình có thể mua con gì?hoặc thay bằng con transistor nào ?
                              thanks
                              À ra thế, nếu muốn làm âm ly thì mạch đó chưa ổn đâu Voduychau ạ. Như ở trên mình đã nói, vì không có Feedback nên nó không ổn áp được. Mạch trên gần như chỉ có ý nghĩa về mặt nguyên lý. Nếu mắc tải vào là điện áp sẽ ra không phẳng đâu.
                              Bác cần lối ra DC 600 vols chắc là lắp Amply tube rồi, cái này tui cũng khoái lắm. Tuy nhiên bác định dùng nguồn xung thì chất lượng nó không ngon bằng dùng biến áp thường đâu, cái thằng nguồn xung nó nhiễu nhương lém. Mí con Amply tube thuộc về nghệ thuật rồi mình phải chịu khó tốn kém cồng kềnh chút cũng được.
                              Mấy cái nguồn xung, nó đóng mở kiểu swiching, nên lối ra có rất nhiều xung tăm (nhiễu kim rất nhọn), để giảm bớt nhiễu này cần có các cuộn chặn tốt, dùng tụ lọc không là chưa đủ. Nói chung là khó có thể loại hết được các tăm nhiễu này ở lối ra. Cũng có lẽ vậy nên các Amply hiện đại vẫn phải dùng cái cục transformer hết sức cồng kềnh, nhiều lúc cứ to khỏe cổ điển hóa ra lại tốt các bác ạ.
                              Nếu bác nghiên cứu kỹ và ráp thử nguồn xung tôi cũng rất ủng hộ, về con Fet chịu điện áp cao dòng khỏe, mua được ở việt nam có lẽ nên dùng con IRF840 (8A, 500V, 0.850 Ohm, N-Channel Power MOSFET). Trước đây tôi mua con này ở Hàng trống (HN) là 8k/chiếc, chắc con này trong Nhật Tảo nhà bác đầy rẫy .

Comment

Về tác giả

Collapse

voduychau Tìm hiểu thêm về voduychau

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X