Thông báo

Collapse
No announcement yet.

chuyển đổi từ 380 V xoay chiều-->5V 1 chiều

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• chuyển đổi từ 380 V xoay chiều-->5V 1 chiều

bạn nào biết mạch hạ và CL từ 380V xc xuống còn 5V 1c chỉ giúp cho mình với, có cả thông số nữa thì tốt. Nếu đặt điện áp 380V vào biến áp có đầu vào 220 thì có sợ hỏng lớp cách điện ko, liệu có an toàn cho ng` sử dụng ko? Cám ơn.

Nguyên văn bởi Dat Rain Xem bài viết
    bạn nào biết mạch hạ và CL từ 380V xc xuống còn 5V 1c chỉ giúp cho mình với, có cả thông số nữa thì tốt. Nếu đặt điện áp 380V vào biến áp có đầu vào 220 thì có sợ hỏng lớp cách điện ko, liệu có an toàn cho ng` sử dụng ko? Cám ơn.
    Đơn giản thôi. Dùng 1 cái biến áp 380V/6V, nối qua bộ chỉnh lưu cầu diode. Đầu ra mắc thêm 1 con tụ nữa để điện áp chỉnh lưu ổn định hơn.
    Nếu dùng biến áp có đầu vào 220 mắc vào điện áp 380 thì chắc chắn điện áp ra sẽ không được 5V như mong muốn( tầm 7V), và chẳng bao lâu sau thì nó cháy thôi.
    Có sẵn biến áp 220 thì dùng thêm 1 cái biến áp 380V/220V là ok ngay

Comment

Nguyên văn bởi atk Xem bài viết
      Đơn giản thôi. Dùng 1 cái biến áp 380V/6V, nối qua bộ chỉnh lưu cầu diode. Đầu ra mắc thêm 1 con tụ nữa để điện áp chỉnh lưu ổn định hơn.
      Nếu dùng biến áp có đầu vào 220 mắc vào điện áp 380 thì chắc chắn điện áp ra sẽ không được 5V như mong muốn( tầm 7V), và chẳng bao lâu sau thì nó cháy thôi.
      Có sẵn biến áp 220 thì dùng thêm 1 cái biến áp 380V/220V là ok ngay
      Quan trọng là bác cần 5V mấy A chứ ,nếu dòng nhỏ 5V cho VĐk thì lùng con biến áp 380V -> 12V cũng đựoc mà .Mà dùng 2 con biến áp kiểu này vui nhỉ
      Phân phối kim thu sét ....thiết bị chống sét lan truyền,phụ kiện

Comment

Nguyên văn bởi lehung883 Xem bài viết
        Quan trọng là bác cần 5V mấy A chứ ,nếu dòng nhỏ 5V cho VĐk thì lùng con biến áp 380V -> 12V cũng đựoc mà .Mà dùng 2 con biến áp kiểu này vui nhỉ
        mấy con VDK mà cho 12V vào thì có mà thành than ah

Comment

bác không hiểu ý

Nguyên văn bởi atk Xem bài viết
          mấy con VDK mà cho 12V vào thì có mà thành than ah
          bác ko hiểu thiển ý tui gòi ,Tìm cái biến áp 12v sau ổn áp 5V dễ hơn chứ .
          mà phải có mạch đàng hoàng cho VĐK chứ ,có chăng kiếm dc cái 380V->5V~ thì cũng vẫn thành than
          Phân phối kim thu sét ....thiết bị chống sét lan truyền,phụ kiện

Comment

kiếm cái BA 380-5v khó đấy, nếu k có chắc phải đặt ngta quấn rồi, nếu k nhầm thì 380v là áp dây hả bác, nếu vậy thì xài áp pha thôi cho đơn giản.
            thấy mấy thằng CHINA nó dùng kiểu xén xung để hạ áp, nhưng thấy cái đó k an toàn, xài cái đó khéo lại không thấy bác online nữa, hihi.

Comment

Thank các bạn, mình ko định dùng 2BA vì tốn kém lắm, vâng 380V là Ud trong mạch xc 3pha, mình băn khoăn là liệu có an toan khi đặt 380 vào BA 220 ko? vì mình đi hỏi thì ng` ta ko có loại BA 380v.

Comment

tât nhiên là không rồi bạn àh, biến áp xịn mình k biết chứ mấy cái biến áp mua ngoài chợ lớp cách điện nó kém lắm. bạn hỏi người ta quấn xem, cũng k mắc lắm đâu.

Comment

Sức bạn một bữa ăn 4 bát cơm bây giờ bắt bạn ăn 6 bát cơm có được không?. Cũng như vậy biến áp định mức 220v mà bạn cấp 380v thì chỉ một lúc là có mùi thơm thôi. Không dùng được đâu.

Comment

Mua 2 cái BA 220 mắc nối tiếp với nhau mà xài thoảa thích!

Nhớ là phải 2 cái cùng công suất đấy!

Comment

Nói đặt điện áp 380 vào cuộn dây 220 có cháy ko thì ko thể cứ nói bừa là cháy hay ko cháy đc. Nó còn phụ thuộc vào các điện, mạch từ và dòng tiêu thụ của cuộn sơ cấp và thứ cấp nữa mà.
                      123...

Comment

Điện áp 380 là hai dây pha, vậy muốn dùng biến áp 220V thì bạn phải đấu 1 dây pha và 1 dây (trung tính) hoặc dây tiếp địa (đất)

Comment

Mà phải nói ông nào thiết kế điện tiết kiệm quá dùng 380 là bỏ luôn dây trung tính ko nối vào thiết bị
                          123...

Comment

đã bảo đặt ngoài chợ Nhật Tảo người ta quấn BA theo yêu cầu của mình mà, bác cứ ra đó mà đặt quấn, băn khoăn làm gì nữa. nếu không thì kiếm BA công nghiệp cũ xem có không, nhưng mình nghĩ sẽ rất hiếm.

Comment

bác phải nói 5v mấy a có cần cách li ko ,thì anh em mới có giải pháp tối ưu chứ
                              ĐIỆN TỬ NGỌC LỄ
                              đ/c ba hàng-tiên lữ -hưng yên
                              dt 03216293151-0986475737

Comment

Về tác giả

Collapse

Dat Rain Tìm hiểu thêm về Dat Rain

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X