Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho em xin cái mạch 220V --> 18V với (ko dùng tranforman

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi lethang_hp Xem bài viết
    Cắm vào ổ điện thì biết đâu là pha nóng đâu là pha lạnh chứ.
    Mà sao chưa có tải thì dòng qua diot lại lớn?
    Em chưa hiểu lắm.
    Em thấy mạch nguồn xung ho công suất lớn và nhỏ gọn.
    Không biết bác nào có tài liệu có thể hướng dẫn anh em được không?
    lấy bút thử điện là biết dây nóng đâu ak, mạch hạ áp kiểu này áp ngỏ ra phụ thuộc vào tải nữa,khi có tải thì sụt áp xuống. mà mạch tí tẹo nên hạn chế là đúng thôi, mò thử đi là biết ak, cẩn thận ko bị giật đó nha

Comment

Nguyên văn bởi mr.ngoc Xem bài viết
      cậu làm mạch như vậy nè chạy ok luôn! kiếm con Zenner 18v khoảng 500mA
      tụ c1 phải mắc nối tiếp với R 10W chứ, bạn cắm thẳng cái tụ đó vào 2 dây nguồn 220v thì nó nỗ như pháo ak,

Comment

Nguyên văn bởi thanh_dt Xem bài viết
        tụ c1 phải mắc nối tiếp với R 10W chứ, bạn cắm thẳng cái tụ đó vào 2 dây nguồn 220v thì nó nỗ như pháo ak,
        Tụ này màu NÂU, ngoài chợ gọi tụ kẹo 2Mf_400V. Hoặc kêu bán tụ 225Jul_400V. giá 2k/tụ. chứ ko phải tụ hóa đâu bác ^^

Comment

Nguyên văn bởi minhthanh29 Xem bài viết
          sao không có công thức tính vậy các pác ai có cho mình xin sơ đồ mạch hạ áp bằng tụ và điện trở từ 220Vac xuống 12vdc
          đây là địa chỉ email của mình:xmen9999dk@yahoo.com.Thanks các chú
          Góp 1 ý nhỏ, cái em cần đã có thì nên đi tìm. Xin đồ kiểu này thì ai cho bao giờ nhỉ?

Nguyên văn bởi thanh_dt Xem bài viết
          R10W ở đây không cần, con trở 220K chỉ cần 1/4W (loại nhỏ thường dùng) là được. Nếu có con 100K thì gắn 2 con nối tiếp.con trở đó còn có tác dụng chống nổ tụ khi cắm vào điện 220V (bị xẹt lửa). Người ta còn mắc nối tiếp con trở 47/1W với cái mạch trên để bảo vệ cho tụ nữa.
          Với mạch yêu cầu dòng 160mA thì không cần dùng diode zener. Và mạch này bắt buộc phải có tải trước khi cắm nguồn.
          Về tính toán làm sao ra được 160mA, thì mình đã post bài ở 1 luồng khác rồi.
          EDA Engineer - Design on Demand
          Email:
          Web:

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
            Thực tế thường hay dùng mạch giảm áp bằng tụ để có hiệu suất cao, tỏa nhiệt ít trên điện trở. Tụ C1 lấy 2uF, trở R1 = 100 - 220K để xả áp trên tụ khi rút phích điện, chống giật khi cầm vào 2 chân phích cắm.
            Tôi thấy ghim áp vào nó chỉ được mấy v thôi

Comment

Bạn coi qua một vài clip này để hiểu về nguyên tắc tính toán cho chính xác. Tuy nhiên tôi không khuyến khích làm loại nguồn này vì nó không cách ly rất nguy hiểm.

https://www.youtube.com/watch?v=2ISONgg7xwM&t=690s
              https://www.youtube.com/watch?v=IFFjlHugI4k&t=175s

Comment

Về tác giả

Collapse

kiencoco Tìm hiểu thêm về kiencoco

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X