Thông báo

Collapse
No announcement yet.

HCM- Nguồn cho led công suất 30W, 1.8A

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• HCM- Nguồn cho led công suất 30W, 1.8A

Mình có mua 1 led công suất 30W, 1.8A 17vol, do cửa hàng ko bán nguồn riêng cho nó nên mình nghé Nhật Tảo mua 1 adapter 18vol, 3.8A về mắc qua trở 1om, 5W. Khi đo điện áp trên led thì chỉ còn 15vol, ánh sáng led ko đúng. vậy mình có thể gắn điện trở 0.5om/3W cho nó dc ko? hoặc dùng cách khác là sử dụng PW? nhờ ae cao thủ giúp với. Cám ơn nhiều

không sao đâu BẠN àh . vì hơn nhau 1vol thì xài vẫn tốt không cần phải gắn thêm điện trở đâu . gắn thêm một cầu chì 2A là OK . chúc BẠn làm tốt hơn . CỐ Lên

Comment

Đấu trực tiếp thì led nhanh teo lắm. Trở hạn dòng cho led được tính theo công thức:

R = (Vnguồn - Vled)/Iled

Trong trường hợp của bạn: R = (18-17)/1.8 = 1/1.8 = 0.56 Ohm

Gắn con trở sứ 0.56Ohm/5W là OK.

Bạn có thể cấp thêm thông tin về con led này được không? Giá, chỗ mua, có cái hình thì càng tốt. Cảm ơn nhiều.
      Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

cám ơn hai bạn. Mình mua tại 122 Lý Thường Kiệt p7 q10, giá 700K/1led
        ảnh led. cái này là ánh sáng vàng, của mình mua là ánh sáng 6500K nhưng cùng thông số về vol và A

Comment

tình hình là mình tìm dc mạch này thấy hay nhưng ko biết sử dụng nguồn vi tính +12 và -12= 24 vol thay cho biến áp dc ko nhỉ?

Comment

Các bạn thân mến, tôi nghĩ để LED mà đặc biệt là LED siêu sáng (Ultra LED) - thường sử dụng trong chiếu sáng (không phải trang trí) làm việc tốt thì cần ổn định dòng cho LED. Các bạn cũng thấy đó, trên Catalog thường đề cập tới dòng của LED,còn điện áp thuận thay đổi trong một khoảng. Vì vậy theo tôi, bạn nên thiết kế một nguồn dòng (bộ ổn dòng) cho nó thay vì một nguồn áp (bộ ổn áp).
            Với LED của bạn, nếu dùng đọc lập 01 LED thì bạn nên thiết kế một mạch nguồn ra có điện áp khoảng 19V, khoảng dao động (17-21)V - nghĩa là không cần ổn áp, hoặc dùng nguồn Laptop cũng được. Sau đó ổn định dòng ở 1.8A là OK. Thậm chí, nếu dòng ổn định tại 1.8A rồi thì điện áp phân cực thuận của LED có sai khác 1 chút so với danh định cũng vẫn OK.
            Một loại nguồn dòng đơn giản mà các bạn thường thấy chỉ bao gồm một BJT công suất, 1 zener, 1 điện trở thiên áp cho zener và 1 chiết áp chỉnh dòng ra, lắp kiểu gương dòng đó.
            Chúc các bạn sớm thành công!
            Email:
            Tel: 0972.580.486

Comment

Sunson thân mến!
              Sơ đồ mạch mà bạn post lên đó là nguồn ổn áp, như tôi đã nói, với LED của bạn không hợp lý.
              Nếu dùng nguồn của máy tính thì bạn không cần đến nắn, và cả lọc đầu vào nữa.
              Chúc bạn sớm thành công!
              Email:
              Tel: 0972.580.486

Comment

cám ơn anh An Hiep rất nhiều. vì mình ko phải là dân chuyên nghiệp, mình chỉ biết điện tử khi học nghề năm lớp 9 thôi. cũng chơi là chính. về mạch nguồn cho led như anh nói ở trên anh có thể nói rõ hơn 1 chút dc ko? vì mình đang dùng nguồn laptop 18vol, cho led này. Còn việc chỉnh dòng cho led thì mình ko hiểu lắm?

Comment

Sunson ơi làm ơn cho hỏi, chổ sunson mua led có bán led RGB 18 hay 20 W không vậy .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                    Sunson ơi làm ơn cho hỏi, chổ sunson mua led có bán led RGB 18 hay 20 W không vậy .
                    bán nhiều loại led lắm bạn ạ. nhưng cách bán hàng của họ hơi bất cần và nhìn người mà bắt tiền.

Comment

up lên nào, mong có người giúp đỡ

Comment

Theo tôi cách suson dùng nguồn laptop và trở hạn dòng là được rồi nếu không đúng màu thì đo lại áp vào led xem có đủu không nếu thiếu thì gia giảm trở hạn dòng . Dùng nguồn ổn áp không hay lắm đâu cái đèn của tôi dùng nguồn 24 volt qua IC LM 2576 adj hạ áp cấp nguồn cho led RGB 18 W nó gắn giải nhiệt cho 2576 không đủ lớn nên dùng lâu 2576 đứt bóng nguồn 24 volt chạy thẳng vào led đi luôn cả 3 phần tới giờ chưa mua được đồ thay . Tóm lại cách hay nhất là dùng nguồn đúng như nguồn led và ổn dòng thay vì dùng nguồn cao hơn và ổn áp .

Comment

hiện tại thì khi mình cấp nguồn cho led vẫn sáng tốt nhưng do tụt áp nên có thể ánh sáng không mạnh. led 16-17v mà nguồn cấp có 15 vol, khi mình liều bỏ cả trở ra đo vẫn báo là 15 vol, vậy có cần đổi adapter lên 19 vol để khi tụt áp vào khoảng 16-17 vol dc ko?

Comment

Nguồn 19 volt dòng 3-4 A phải không cho qua 1 diod 5404 công suất 5 A để hạ áp còn khoảng 17,5 volt rồi cho qua trở hạn dòng mới cấp cho led nếu tụt áp thì đo lại điện áp sau trở sau diod xem tụt ở đâu sau trở thì giảm còn 0,1 R sau diod thì bỏ luôn diod , nguồn cần đúng volt hay cao hơn chút xíu và dòng cao gấp rưỡi dòng của led . Chổ tôi lại vừa chết hơn chục cái nữa chỉ vừa sử dụng được 2 tháng đồ TQ dỏm quá tiết kiệm điện đâu chưa thấy mà đốt tiền đều đều chắc phải mua led 1 màu gắn vào xài đỡ .

Comment

mình dùng dàn led 10Wx5 sử dụng nguồn vi tính xịn cho qua trở mà vẫn bị tụt áp. tuy nhiên dùng trên 1 năm rồi chưa thấy hư hỏng. 1 bóng 10W bị cháy khi cho áp 12vol (led 10W 10.2vol 1A)

Comment

Về tác giả

Collapse

sunson Tìm hiểu thêm về sunson

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X