Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch nạp acqui

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mình hỏi câu này hơi ngu.
    mình đọc một số tài liệu trên tailieu.vn, ở đó nói rằng acquy no khi áp trên mỗi ngăn đạt 2,7V: cụ thể là khi nạp thì áp tăng từ 1,95V (giả sử lúc đó nạp) tăng nhanh đến 2,4V rồi tăng chậm lên 2,7V sau đó chuyển sang nạp áp =2,7V khoảng 2,3h thi acquy thật sự no (acquy axit thôi nhe, acquy kiềm áp bé hơn)
    mình đọc trên diễn đàn ta toàn thấy mạch nạp cho acquy đến 13V 14V rồi tắt weo là sao ?????????
    phần lý thuyết kia mình đọc trúng hay sai ?????
    hỏi thêm tí: mạch của minh_dt ở trên có ổn dòng đâu, con zener với tras chỉ có tác dụng công tắc nạp tự động thôi. dòng giảm dần theo điện áp acquy mà, có phải ko???
    trong trang này có mạch giống diễn dàn có post mà quên coi chỗ nào rồi xài lm741
    Mach nap acquy tu dong
    mình chắc quá ngu nên xem ko hiểu ???
    mình thấy rằng quăng cái áp lên con acuqy lên xong, chứ có thấy dòng j đâu, ko lẽ nạp áp a ???
    bác nào giải thích chi tiết dùm em chút
    cám ơn. ko thì em chắc điên vì càng đọc càng ko hiểu @@ (chắc hỏng kiến thức nặng rồi)
    Last edited by totitete; 01-01-2012, 23:44.

Comment

• Nguyên văn bởi totitete Xem bài viết
      mình hỏi câu này hơi ngu.
      mình đọc một số tài liệu trên tailieu.vn, ở đó nói rằng acquy no khi áp trên mỗi ngăn đạt 2,7V: cụ thể là khi nạp thì áp tăng từ 1,95V (giả sử lúc đó nạp) tăng nhanh đến 2,4V rồi tăng chậm lên 2,7V sau đó chuyển sang nạp áp =2,7V khoảng 2,3h thi acquy thật sự no (acquy axit thôi nhe, acquy kiềm áp bé hơn)
      mình đọc trên diễn đàn ta toàn thấy mạch nạp cho acquy đến 13V 14V rồi tắt weo là sao ?????????
      phần lý thuyết kia mình đọc trúng hay sai ?????
      đó là áp mỗi ngăn,acquy 12v có 6 ngăn thì phải,cộng lại thì khi đầy cũng hơn 14.5v rồi,các ngăn nối tiếp nên phải cộng lại.
      ĐT: 0972 20 58 68
      Gmail:

Comment

• bác cộng sao hay thế 2,7*6= 16,2V, bác nap ko no à 2,4*6=14,4V

Comment

bác cộng sao hay thế 2,7*6= 16,2V, bác nap ko no à 2,4*6=14,4V
          hehe,mình cộng lúc nó 2.4 thôi.Cũng có người nói khi acquy đầy nó lên gần 17v mà.Mấy cái vụ này mình ko rành đâu!
          Nhưng cũng nghe là nạp tới 14v thì đầy......
          Gmail:

Comment

• oh bạn còn đấy ko xem lại bài post trang 28 trả lời giúp mình với
            http://www.dientuvietnam.net/forums/...6/index28.html

Comment

hỏi thêm tí: mạch của minh_dt ở trên có ổn dòng đâu, con zener với tras chỉ có tác dụng công tắc nạp tự động thôi. dòng giảm dần theo điện áp acquy mà, có phải ko???
              trong trang này có mạch giống diễn dàn có post mà quên coi chỗ nào rồi xài lm741
              Mach nap acquy tu dong
              mình chắc quá ngu nên xem ko hiểu ???
              mình thấy rằng quăng cái áp lên con acuqy lên xong, chứ có thấy dòng j đâu, ko lẽ nạp áp a ???
              bác nào giải thích chi tiết dùm em chút
              cám ơn. ko thì em chắc điên vì càng đọc càng ko hiểu @@ (chắc hỏng kiến thức nặng rồi)
              Cái mạch của anh minhdt là mạch nạp đơn giản,Dòng nạp giảm dần khi acquy đầy dần,đến khi ko có dòng nạp vào acquy nữa thì bóng đèn tắt.Dòng nạp càng mạnh,bóng đén càng sáng.Vì đây là mạch đơn giản nên ko có ổn dòng mà dòng nạp ở đây là dòng mà biến áp có thể cung cấp tối đa.Ví dụ nạp cho acquy xe máy cần dòng là 0.5A,1/10 của 5 là 0.5A,nạp 10h đầy,vậy ta phải dùng biến áp có dòng max là 0.5A,khi nạp thì dòng chãy vào acquy là dòng cực đại mà biến áp cung cấp.
              Gmail:

Comment

• làm thế nào để BA ra dòng cực đại???????
                nó phải phụ thuộc vào tải tiêu thụ công suất thế nao chứ nhỉ
                vi' dụ sau BA 220-12V/ 5A gắn bóng đèn 12v 12W thì cái biến áp đó chỉ phóng 1 A thôi, chứ gắn j cũng phóng 5A chắc toi wa @@
                mình nói đúng ko

Comment

làm thế nào để BA ra dòng cực đại???????
                  nó phải phụ thuộc vào tải tiêu thụ công suất thế nao chứ nhỉ
                  vi' dụ sau BA 220-12V/ 5A gắn bóng đèn 12v 12W thì cái biến áp đó chỉ phóng 1 A thôi, chứ gắn j cũng phóng 5A chắc toi wa @@
                  mình nói đúng ko
                  Đúng là dòng biến áp cấp cho tải còn phụ thuộc vào công suất của tãi nữa,tải nó cần dòng bao nhiêu thì biến áp cấp bấy nhiêu nhưng trong mức cho phép của nó thôi,ví dụ ta có biến áp có khả năng cấp dòng là 5A,nếu ta có tải cần dòng là 2A thì nó cấp đủ 2A,nhưng nếu tải cần 6A mà biền áp chỉ có 5A thì nó chỉ cấp đc 5A thôi.

Ở đây cái acquy cũng vậy,giả sử bạn có cái acquy 12v/5A,nó có thể lấy dòng 5A nên nếu ta dùng biến áp 5A sạc cho nó thì có phải nhanh hỏng ko,người ta khuyên nên sạc bằng 1/10 dung lượng của bình nên ta chỉ cần biến áp 0.5A là đủ,khi đó acquy chỉ lấy đc 0.5A từ biến áp thôi,muốn hơn cũng ko đc.
                  Ngôn từ của mình có giới hạn,có thể mình hiểu nhưng ko biết lời nào diễn tả cho bạn hiểu đc,bạn thông cảm!
                  Gmail:

Comment

• oh thx bạn đã giải đáp

Comment

• Mình đang cần sơ đồ mạch nạp accu 24 và 48vdc (chuyển đổi khi cần nạp 24 hoạc 48).Các bạn giúp mình với nhé!Xin cảm ơn và hậu tạ sau.

Comment

• Mạch nạp ác quy 48V 8A!

chào các bạn trong diễn đàn! mình có một đề tài là thiết kế mạch nạp ác quy 48V và 8A! mà mình chẳng biết làm thế nào cả! mong các bạn trong diễn đàn giúp mình với! hic hci! Mail mình là hieu09dt2@gmail.com

Comment

• gửi mình nhé thank bạn
                          .......SPKTNĐ////tandatvip@gmail.com...........

Comment

• Cái Mạch nạp tự động của Lan Hương giới thiệu ở bài #28 (Trang 6) có bạn nào lắp thành công không vậy? Xin lỗi vì mình không đọc được hết các trang, nên mới hỏi vậy! thanks

Comment

• cho em hỏi công dụng của con pc123 là gì thế

Comment

• anh Tuấn gởi qua cho em với email cái mạch nạp ác quy 48V-8A được không! em đang cần gấp.cam ơn anh nhiều: email em là: hieu09dt2@gmail.com

Comment

Về tác giả

Collapse

pham_v_quang3i Tìm hiểu thêm về pham_v_quang3i

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X