Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch nạp acqui

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
    Cách tính của tieuvu quả thật là ... kỳ cục .

- khi chưa gắn Acqui, Q4 đã dẫn : Chi tiết này là cái ... lạ nhất duễn đàn. Vì chưa gắn accu thì dòng nạp làm gì có ?

Như vậy phải đặt lại bài toán của bạn : "khi chưa gắn accu vào thì I = 0 --> V1 = V". Và tính toán lại từ đầu.

- điện áp phân cực BE của Q4 là 0.7 V~=13.5V :Thứ thật là mọi sách vở đều không có một con BJT phân cực với điện áp ... kỳ cục như vậy.

Hihi, cái này lạ dữ à.

Không có lý thuyết mạch nào thế đâu, tuanvu ạ. Nếu muốn tính toán mạch có kết quả thì phải tách cụm Q4 ra, vẽ biệt đồ và mạch đẳng hiệu . Nếy không thì bạn sẽ có những kết luận ... ngoài sức tưởng tượng.

Thân ái.

Lan Hương.

Cái này em hỏi lại cho rõ: Điện áp phân cực Vbe là bao nhiêu (em chỉ nhớ là 0.7V - 1 tiếp xúc P-N như diode ấy mà ). Vì lấy Vbe=0.7V nên em mới tính ra V gần bằng ~=13.5V, từ đó mới dẫn tới... ngắn mạch

Comment

• Cho mình hỏi mình nạp cho accu bằng điện áp xung vuông độ rộng 50% thì có tốt như là điện áp chỉnh lưu sin 1/2 chu kỳ như Lan Hương đã giải thích không nhỉ?

Comment

• Xin chào Lan Hương, mấy hôm mất điện, nóng quá, mới định tìm hiểu về bộ kick điện ( chỉ là tìm hiểu xem loại nào tốt để mua thôi ) vào Gô Lờ thì tìm thấy bài của bạn, mình hoàn toàn không biết gì về điện tử nên nếu bắt đầu học lại từ đầu thì gian nan quá, bạn có thể cho mình xin YM hoặc số điện thoại được không, mình muốn làm phiền bạn chút việc! Xin lỗi vì đã spam vào topic này vì mình mới đăng ký thành viên, không hiểu sao không sử dụng được chức năng nhắn tin, YM của mình greenstarvn03@yahoo.com
        Cảm ơn bạn trước!

Comment

• Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
          ... Bộ tự động dưới đây hoàn toàn độc lập với máy sạc accu đang dùng, Lan Hương thiết kế đặc biệt để có thể cắm liên tục tự động nạp - cắt mà không cần quan tâm đến việc nạp, chỉ cần lâu lâu ... thăm chừng nước bình mà thôi.

Trong mạch, chỉnh 2 chiết áp để qui định điện áp nạp lúc accu còn 11V (chỉnh VR2) và điện áp cắt 13,8 V khi bình đầy (chỉnh VR1).

...
          Lan Hương.
          Chào chị lanhuong.
          Em đã xem các thiết kế mạch nạp accu của chị. Chị sử dụng vi mạch 555 làm mạch đo kiểm điện áp trên 2 cực accu. Có phải chị dùng mạch so sánh bên trong vi mạch để làm nhiệm vụ đó ... ? Như một thành viên diễn đàn đã có ý kiến là khi điện áp accu xấp xỉ điện áp ngưỡng thì có hiện tượng dao động ở lối ra bộ so sánh. Chốt RS bên trong 555 có thể ngăn chặn được hiện tượng đó không ?
          Vài thắc mắc nhỏ. Mong được chị giải đáp.
          Chúc chị và gia đình mạnh khỏe.
          Xin cảm ơn chị.
          |

Comment

• Lan Hương trả lời ...

Nguyên văn bởi QT_QN_VN
            chi Lan Huong oi tu dau den cuoi em thay rat nhiu` bai cua chi. chi co the cho em bit chi hoc truong nao ko? chi co the day em ve cac linh kien va cho em 1 so so do` em lap thu? dc ko. Tu khi bo? game em ko bit nghick cai j gio` co hung voi linh kien dien tu oi``. cam on chi nhieu``````````````````` giupo em nhe.Ah` chi co the lien he voi em wa c4_hl_1991@yahoo.com
            1/. QT_QN_VN ráng type bài tiếng Việt có dầu, nếu không thì sẽ bị "dọn nhà" qua bãi rác của anh MHz đó. Uổng công lắm.

2/. Lan Hương học ngành Advertising nhưng mê điện tử cao tần và công suất lớn nên đeo đuổi học trường daỵ nghề + học với ... ông xã.

Lan Hương sẵn sàng giúp càc bạn.

Để không sai lạc nội dung của các luồng cụ thể, xin post các câu hỏi ở Box "Kỹ thuật cao tần", luồng "Lan Hương trả lời nè ...", các bạn sẽ được trả lời bất cứ câu hỏi kỹ thuật nào.

Nguyên văn bởi Radiotehnika Xem bài viết
            Chào chị lanhuong.
            Em đã xem các thiết kế mạch nạp accu của chị. Chị sử dụng vi mạch 555 làm mạch đo kiểm điện áp trên 2 cực accu. Có phải chị dùng mạch so sánh bên trong vi mạch để làm nhiệm vụ đó ... ? Như một thành viên diễn đàn đã có ý kiến là khi điện áp accu xấp xỉ điện áp ngưỡng thì có hiện tượng dao động ở lối ra bộ so sánh. Chốt RS bên trong 555 có thể ngăn chặn được hiện tượng đó không ?
            Vài thắc mắc nhỏ. Mong được chị giải đáp.
            Chúc chị và gia đình mạnh khỏe.
            Xin cảm ơn chị.
            Mạch dùng BJT thì có thể có thăng giáng do so sánh ở đường đồng mức, nhưng dùng LM 555 thì yên tâm vì nó đóng mở rất dứt khoát.

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

• mạch nạp acquy

chào các bác.e là sinh viên mới vào nghề mong các bác chỉ giáo cho.e đang muốn lắp 1 mạch nạp cho acquy 12v.e có tìm hiểu qua mạch nạp của chị lan huong nhưng e ko thể tìm đươc diot on áp 13,5 v.có ai biết ở đâu có bán ko?giúp e với

Comment

• Nguyên văn bởi mau30v1 Xem bài viết
                chào các bác.e là sinh viên mới vào nghề mong các bác chỉ giáo cho.e đang muốn lắp 1 mạch nạp cho acquy 12v.e có tìm hiểu qua mạch nạp của chị lan huong nhưng e ko thể tìm đươc diot on áp 13,5 v.có ai biết ở đâu có bán ko?giúp e với
                Muốn có zenner 13,5 V thì nối tiếp 4,5 Vz với 9 Vz cũng được mà.

Tuy nhiên, mau30v1 muốn hỏi linh kiện trong mạch nào thì tốt nhất là đưa hình mạch đó lên mối dễ thấy. Muốn đưa hình nào chỉ việc click phải vào hình đó, vào propeties, copy link đó vào bài trong thẻ [img]lonk[/img]

Thân ái.

Lan Hương

Comment

• thưc ra mach nap acquy có thể tạo được một mạch nạp tạm gọi là đa năng vì nó có thể sạc 3v,6v,12v,24v với vài diode,điện trở và tụ thôi không cần phải sài tới cuộn dây biến áp

Comment

• Nguyên văn bởi pham_v_quang3i Xem bài viết
                    Em cần các đại ca cho ý kiến. Em cần một mạch tự động nạp acqui và tự cắt nguồn khi ắc qui được nạp đầy.
                    Nguyên văn bởi thanhtuandkh Xem bài viết
                    minh co mot mach nhu vay .mai minh gui cho ban nhe
                    Anh Thanhtuan oi ! gởi cho em mạch nạp AQ này với nha. (vuongbec@yahoo.com.vn)
                    Xin đa tạ.

Comment

• Nguyên văn bởi ryno Xem bài viết
                      thưc ra mach nap acquy có thể tạo được một mạch nạp tạm gọi là đa năng vì nó có thể sạc 3v,6v,12v,24v với vài diode,điện trở và tụ thôi không cần phải sài tới cuộn dây biến áp
                      Lý do vì sao mà các mạch nạp Accu hiện nay đều dùng biến áp hoặc dùng biến áp xung (mạch Swiching) để cách ly ?

Không phải người ra "dại" đâu, mà là để bảo đảm an toàn. Mạch điện cấp áp dùng tụ + trở + diod chỉ cho phép sử dụng đối với những thiết bị mà tay con người không hề chạm đến nội mạch của nó. Tất cả những phần mà con người có thể sờ đến đều đưôc cách ly bằng cách này hay cách khác.

Mạch của bạn có thể gây chết người đó.

Lan Hương.

Comment

• Chào em Lan Hương!

Cho anh hỏi em tý nhé trong mạch nguyên lý Máy nạp Accu dòng 20A để nạp cho accu có dung lượng 100 Ah đến 150 Ah thì Q1 là SCR loại 30 A của Nga; Q2 và Q4 là C1815; Q3 là D468; Q5 là A1015 thì Q6 là loại nào mà không thấy em nhắc tới?

Nút ấn thường đóng trong mạch có ý nghĩa gì trong mạch? Nhờ Lan Hương chỉ giáo giùm anh nhé.

Chào tạm biệt và chúc em mọi điều tốt đẹp nhất./.

Comment

• Nguyên văn bởi honglam_ka Xem bài viết
                          Chào em Lan Hương!

Cho anh hỏi em tý nhé trong mạch nguyên lý Máy nạp Accu dòng 20A để nạp cho accu có dung lượng 100 Ah đến 150 Ah thì Q1 là SCR loại 30 A của Nga; Q2 và Q4 là C1815; Q3 là D468; Q5 là A1015 thì Q6 là loại nào mà không thấy em nhắc tới?

Nút ấn thường đóng trong mạch có ý nghĩa gì trong mạch? Nhờ Lan Hương chỉ giáo giùm anh nhé.

Chào tạm biệt và chúc em mọi điều tốt đẹp nhất./.
                          Trong mạch máy nạp dưới đây :

Khi có chập chạm ở ngõ ra của SCR thì dòng điện tăng vọt, điện áp "rơi" trên điện trở 0,1 ohm / 3W tăng --> Veb của Q5 tăng đến ngưỡng dẫn của Q5 --> U(4,7K) tăng --> SCR Q6 dẫn, Led báo chạm sàng --> ngắt Q2 --> ngắt Q1 --> ngắt nguồn. Mạch được bảo vệ.

Muốn mạch chạy lại thì ta phải làm sao cho hết chập chạm và nhấn contact thường đóng để cắt nguồn --> Q6 ngưng dẫn, Led báo chạm tắt --> mạch hoạt động trở lại.

Contact này để reset mạch bảo vệ sau cut-off anh ạ.

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

• chị Lan Hương ơi ! Chị vẫn quên nói con Q6 là con gì rồi kìa ! Mà chị nè,theo cái sơ đồ mạch đó,thì loại biến áp mà dòng lên đến 18A to kinh khủng khoảng,kích thước khoảng 8x15cm,em hỏi dò thì khoảng 300 đến 400k cái biến áp như vậy. Với lại nó quá to,thật bất tiện chị à. Chị có ý tưởng gì để làm cho biến áp có dòng nhỏ hơn không chị. Em muốn làm 1 cái mạch như vậy lắm lắm,nhưng nghĩ tới biến áp thì em chạy mất dép.Mong là chị trả lời thắc mắc giùm em nghen chị. Cảm ơn chị nhiều !

------------------------------------------------

Comment

• Scr ...

Nguyên văn bởi alone76816 Xem bài viết
                              chị Lan Hương ơi ! Chị vẫn quên nói con Q6 là con gì rồi kìa ! Mà chị nè,theo cái sơ đồ mạch đó,thì loại biến áp mà dòng lên đến 18A to kinh khủng khoảng,kích thước khoảng 8x15cm,em hỏi dò thì khoảng 300 đến 400k cái biến áp như vậy. Với lại nó quá to,thật bất tiện chị à. Chị có ý tưởng gì để làm cho biến áp có dòng nhỏ hơn không chị. Em muốn làm 1 cái mạch như vậy lắm lắm,nhưng nghĩ tới biến áp thì em chạy mất dép.Mong là chị trả lời thắc mắc giùm em nghen chị. Cảm ơn chị nhiều !
                              Trời, Q6 là SCR (Semiconductor Controled Rectifier), một thyristor công suất bé (200mA/60V). Trong mạch đèn dải nháy TQ có 3 con đó.

SCR trong DC khi có kích là dẫn mãi, chỉ đến khi điện áp AK =0 hay I(AK) = 0 thì mới ngắt.

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

• bac tuan oi gui ca cho em nua nhe mail sieunhan1685@yahoo.com.vn

Comment

Về tác giả

Collapse

pham_v_quang3i Tìm hiểu thêm về pham_v_quang3i

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X