Thông báo

Collapse
No announcement yet.

bộ nguồn xung

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• bộ nguồn xung

các bác có chút tài liệu nào về nguồn xung không? cho em xin với,em đang muốn tìm hiểu về nó quá! nếu có tài liệu về mấy con 13001,13003,13007 càng tốt(em đang có mấy con này, có gì thử luôn cũng tốt). thanks very much !
    xin lỗi các bác nhé, em tìm thấy luồng về nguồn xung rùi,đang đọc nhưng chỉ thấy các bác ấy thảo luận thui không thấy có tài liệu gì cả. nếu các bác có thì chỉ cho em với nhé!
    thanks!
    Last edited by ncb173; 05-06-2007, 09:00.

nhân tiện, có bác nào đã từng làm mạch buck converter rùi, làm ơn cho em xin cái schema với. Cụ thể là cuộn dây của nó quấn thế nào, tần số hoạt động là bao nhiêu.
    Em đang làm đồ án tốt nghiệp về siêu âm, gần xong tới nơi thì lại phát sinh ra yêu cầu phải có nguồn cao áp để cấp cho biến tử. Em xin thầy được cuốn sách nhưng mà lý thuyết quá nhiều, lại là sách tiếng A nên em treo máy.
    Cảm ơn các bác

Comment

xin lỗi, hôm trước em định hỏi là mạch boost convrter không phải buck.
      Em đã ráp thử rồi nhưng chỉ đẩy được áp từ 12v lên 50v, quá thấp so với yêu cầu đặt ra là 300Vdc. Đã thử thay đổi tần số độ rông xung... chỉ có cuộn dây là không biết tính toán thế nào. không biết trên diễn đàn có ai biết làm ơn giúp em với.
      em ráp theo sơ đồ này:
      Attached Files

Comment

chả có ai xem qua cái

Comment

Nguyên văn bởi plain Xem bài viết
          xin lỗi, hôm trước em định hỏi là mạch boost convrter không phải buck.
          Em đã ráp thử rồi nhưng chỉ đẩy được áp từ 12v lên 50v, quá thấp so với yêu cầu đặt ra là 300Vdc. Đã thử thay đổi tần số độ rông xung... chỉ có cuộn dây là không biết tính toán thế nào. không biết trên diễn đàn có ai biết làm ơn giúp em với.
          em ráp theo sơ đồ này:
          Bạn cần dòng ra bao nhiêu? Ở mức ra 300V bạn dùng mạch này là không ổn, trừ khi dùng mạch nhân điện áp ra. Nên dùng nguồn kiểu flyback. Cứ cho thông số, tôi sẽ post tương đương. Chứ không đủ thông số mà dám phán, chỉ có bác sĩ THÚY!
          Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
            Bạn cần dòng ra bao nhiêu? Ở mức ra 300V bạn dùng mạch này là không ổn, trừ khi dùng mạch nhân điện áp ra. Nên dùng nguồn kiểu flyback. Cứ cho thông số, tôi sẽ post tương đương. Chứ không đủ thông số mà dám phán, chỉ có bác sĩ THÚY!
            May quá, cuối cùng cũng có người quan tâm.
            Cám ơn bác vì đã trả lời trong lúc em cảm thấy tuyệt vọng nhất .
            Nguồn này em cần dòng ra khoảng trên dưới 500mA thôi, không cần lớn, vì em dùng kích cho biến tử siêu âm mà.

Comment

Nguyên văn bởi plain Xem bài viết
              May quá, cuối cùng cũng có người quan tâm.
              Cám ơn bác vì đã trả lời trong lúc em cảm thấy tuyệt vọng nhất .
              Nguồn này em cần dòng ra khoảng trên dưới 500mA thôi, không cần lớn, vì em dùng kích cho biến tử siêu âm mà.
              500mA hay 50mA? Nếu 500mA thì cũng chẳng nhỏ xinh gì đâu!
              Ta thử tính nhé: Với hiệu suất (efficiency) nguồn là 75%, công suất ra tính theo công thức:
              Pout(W) = I(A) x U(V) = 0,5 x 300 = 150W
              Mà Pin(average) = Pout(W) / efficiency(decimal)=150/0,75=200W
              Vậy I in (average)=200/12=16,7A

Bạn cứ xem lại cho chính xác, tôi sẽ tính toán và post lại.
              Bye!

Comment

bác có tài liệu không cho em xin cái. em tìm không ra tài liệu tiếng việt. tài liệu tiếng anh thì có thể tìm được nhiều nhưng không biết đâu là cái mình cần! nếu bác có thể chỉ cho em nên đọc tài liệu nào thì em xin cảm ơn!

Comment

Nguyên văn bởi ncb173 Xem bài viết
                  bác có tài liệu không cho em xin cái. em tìm không ra tài liệu tiếng việt. tài liệu tiếng anh thì có thể tìm được nhiều nhưng không biết đâu là cái mình cần! nếu bác có thể chỉ cho em nên đọc tài liệu nào thì em xin cảm ơn!
                  Tài liệu tiếng Việt thì mình không có, tất cả đếu bám theo datasheet của hãng cung cấp linh kiện. Bởi công thức phụ thuộc vào linh kiện sử dụng + kinh nghiệm thực tế. Ví dụ như TL494 và UC38xx có cách tính khác nhau.
                  Theo mình, tài liệu tốt nhất chính là sản phẩm. Bạn cứ mua 1 bộ nguồn rồi tháo tung ra, sẽ học được rất nhiều điều.
                  Nếu bạn muốn mod nguồn AT thành +/- 30V thì quá đơn giản, chỉ việc quấn lại thứ cấp của BAX theo tỷ lệ (nguồn 5V của nó quấn 3 vòng x2 , bạn quấn thành 18 vòng x2...). Cuộn cảm lọc đường ra bạn cũng quấn lại theo tỷ lệ, chỉ chú ý đầu vào ra (đầu ra nguồn + cùng chiều đầu vào nguồn -). Cuối cùng, tăng điện trở hồi tiếp đưa về chân 1 của TL494 (KA7500 hoặc MB3759) để đạt điện áp ra.

Comment

Có mấy sơ đồ nguồn ATX cho bạn tham khảo đây!

Gửi bạn:nhathung1101
                    Nếu bạn muốn mod nguồn AT thành +/- 30V thì quá đơn giản, chỉ việc quấn lại thứ cấp của BAX theo tỷ lệ (nguồn 5V của nó quấn 3 vòng x2 , bạn quấn thành 18 vòng x2...). Cuộn cảm lọc đường ra bạn cũng quấn lại theo tỷ lệ, chỉ chú ý đầu vào ra (đầu ra nguồn + cùng chiều đầu vào nguồn -). Cuối cùng, tăng điện trở hồi tiếp đưa về chân 1 của TL494 (KA7500 hoặc MB3759) để đạt điện áp ra.

Bạn có thể nói rõ cách quấn cuộn cảm được không? xin cảm ơn!
                    Attached Files
                    Mưu sự tại nhân, thành sự tại thiên,

Comment

Tài liệu tiếng Việt thì mình không có, tất cả đếu bám theo datasheet của hãng cung cấp linh kiện. Bởi công thức phụ thuộc vào linh kiện sử dụng + kinh nghiệm thực tế. Ví dụ như TL494 và UC38xx có cách tính khác nhau.
                      Theo mình, tài liệu tốt nhất chính là sản phẩm. Bạn cứ mua 1 bộ nguồn rồi tháo tung ra, sẽ học được rất nhiều điều.
                      thực ra biến áp mình cũng quấn lại rồi nhưng chưa lắp vào vì chưa hiểu lắm về mấy cái chỗ hồi tiếp của nó, bạn nói rõ hơn một chút được không? ah mình có tìm được sơ đồ nguồn ATX 200W nhưng mình không hiểu chỗ nguồn cấp cho con TL494 lắm mong bạn chỉ giúp. hôm khác mình mang theo USB mình sẽ chỉ rõ hơn chỗ cần hỏi. thank nhiều

Comment

Tôi cũng quan tâm đến vấn đề này.
                        Nếu tôi lấy nguồn máy tính, nhưng cần thay đổi điện áp ra (cụ thể đổi 12V thành 48V) thì cần thay đổi những gì, biến áp xung quấn lại ra sao.
                        Tương tự. Nếu thay đổi điện áp vào thì cần thay đổi ra sao (cụ thể: điện áp vào của nguồn máy tính là 220VAC đổi thành 48VDC vào, ngõ ra giữ nguyên).
                        |

Comment

ban thu coi mach nguon DVD rat ro ve nguon xung
                          minh moi lam xong nhung can phai quan lai bien ap xung
                          de lay nguon
                          |

Comment

xin moi nguoi hay giup em voi ! em dang bi day a! co ai biet mach bien tan nghich luu ap 3 pha dung mosfet ko ? em tim hoai ko thay ?
                            xin cam on truoc nha

Comment

Bạn nào có thể chỉ giáo cho mình biết 1 chúc để mình có thể làm 1 bộ nguồn ổn áp xung có ngõ ra và dòng ra là 5v và 10A.Hoặc có thể cho mình sơ đồ nguyên lý để mình tham khảo cũng được. vì mình chưa nắm rõ về nó. Mình dang làm đồ án môn học. nếu biết xin chỉ giáo.

Comment

Về tác giả

Collapse

ncb173 Tìm hiểu thêm về ncb173

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X