Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cơ bản về nguồn máy tính

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Bac nao co so do nguyen ly cua cac mach nguon xung khong, cho minh xin voi. dac biet la cac nguon xung cua VCD, DVD, Computer, Monitor.... minh rat can nhung so do nguyen ly nhu vay, minh kiem tren mang nhung van chua tim ra duoc, mong su giup do cua cac Bac.

Comment

mình vừa nhặt được một bộ nguồn và một ồ đỉa (trong may tinh ) mình muốn chế thành máy nghe nhac CD .nhưng bô nguồn co nhiêu day quá khong biêt nối dây nào vơi dây nào lam cônng tắt tắt/mở nguồn ? xin cac huynh chỉ dùm cá on nhiều !!

Comment

Nguyên văn bởi nguyenhuutan Xem bài viết
        Em đo ở chế độ nào, có tải hay không tải. Nếu em đo có tải mà điện áp ra như thế thì anh cho rằng là cho công suất bộ nguồn của em không đủ. Nên thay bộ nguồn khác có CS lớn hơn. Nếu đo không tải thì anh nghĩ, một là ra đúng volt hay cao hơn 12V,5V một chút, hai là sai lệch rất nhiều chứ không thể có chuyện 12V->11V, 5V->4V đâu. Thân
        Em có một cái nguồn 300W,tận dụng để làm nguồn cho các mạch ứng dụng thí nghiệm điện tử ,dòng chỉ từ 0.5A đến 1,5A(nguồn 5V).Vậy mà thỉnh thoảng tại thời điểm đóng nguồn nó lại bị ngắt,đợi 5 phút bật lại mới được.Khắc phục nó thế nào vậy anh.
        dientuvietnam.net

Comment

Nguyên văn bởi kexaque1984 Xem bài viết
          mình vừa nhặt được một bộ nguồn và một ồ đỉa (trong may tinh ) mình muốn chế thành máy nghe nhac CD .nhưng bô nguồn co nhiêu day quá khong biêt nối dây nào vơi dây nào lam cônng tắt tắt/mở nguồn ? xin cac huynh chỉ dùm cá on nhiều !!
          trong cái jack 24 pin hoặc 20 pin có cái dây màu xanh lá cây khi nối dây này với dây mass(màu đen) thì nguồn chạy

Comment

các bác cho mình hỏi là đối vói nguiồn máy tính thì biến áp ferit làm việc ở tần số là bao nhiêu
            mình đang định quấn 1 biến áp to hơn nhung không biết tần số làm việc của nó để tính số vong dây
            nếu mình giữ nguyên cái biến áp của nó để cho ra đien 12 và 5V và quấn thêm 1 biến áp nữa rồi gắn song song với quận sơ cấp của biến áp cũ thì có được ko

Comment

có mấy cái sơ đồ nguyên lý nguồn máy tính nhưng chẳng biết poss thế nào, ai cần thì pm nhé
              Mà quên cái luồng này bài viết "ăn trộm" ở trang web chứ có tự viết đâu thank làm chi thank tui nè, nói có sách mạch co chứng, ai cần tìm hiểu kỹ hơn thì vô đây vào phần kiến thức cơ bản mà down về
              http://www.nguonmaytinh.vn/home/deta...at=203&iSta=61
              http://vozforums.com/showthread.php?t=475
              ai thấy hay nhớ thank em nhé,
              đã từng mày mò sửa chữa mấy cái này một thời rùi ^_^

Comment

Thấy những cái PSU cao cấp, trung cấp đến phổ thông và ... đều từ TQ bắn vào VN bán với giá cao ngất, có cái cao hơn cả 1 TV 21in LG, SANSUNG...mà thấy buồn cho ngành Điện tử VN. Mở một PSU giá cả triệu ra thấy linh kiện thua bo mạnh nguồn của TV. Không biết mấy anh VTB, Hanel .. và cả các đại gia Nhật, Hàn nghĩ gì?
                Mong anh em diễn đàn cùng chung "luận bàn" một tý!

Comment

Nguyên văn bởi phunghang Xem bài viết
                  có mấy cái sơ đồ nguyên lý nguồn máy tính nhưng chẳng biết poss thế nào, ai cần thì pm nhé
                  Mà quên cái luồng này bài viết "ăn trộm" ở trang web chứ có tự viết đâu thank làm chi thank tui nè, nói có sách mạch co chứng, ai cần tìm hiểu kỹ hơn thì vô đây vào phần kiến thức cơ bản mà down về
                  http://www.nguonmaytinh.vn/home/deta...at=203&iSta=61
                  http://vozforums.com/showthread.php?t=475
                  ai thấy hay nhớ thank em nhé,
                  đã từng mày mò sửa chữa mấy cái này một thời rùi ^_^
                  Trời đất ơi. Chủ topic này là Mod Hòa mà tôi yêu mến lại "cầm nhầm" tệ hại thế sao ?

Cái gì sẽ xảy ra trên diễn đàn này nữa hả trời ?

Chán.

Và tiếc.

Comment

Nguyên văn bởi KiếnAnh_Trần Xem bài viết
                    Trời đất ơi. Chủ topic này là Mod Hòa mà tôi yêu mến lại "cầm nhầm" tệ hại thế sao ?

Cái gì sẽ xảy ra trên diễn đàn này nữa hả trời ?

Chán.

Và tiếc.
                    Oạch, có chữ "Bài sưu tầm" ngay đầu bài viết mờ.

Comment

Nguyên văn bởi phamthaihoa Xem bài viết
                      Oạch, có chữ "Bài sưu tầm" ngay đầu bài viết mờ.
                      đề tài nầy hay đấy,,, anh em ơi! có mấy topic thảo luận vấn đề nầy mà thấy chưa gom mấy, hãy trổ chí anh hùng đi các chiến hữu, đối phó mấy cái vụ cúp điện luân phiên làm ảnh hưởng đến sự học hành và sức khỏe của SV nói riêng, với nữa lĩnh vực nầy chưa khả thi lắm so với hoàn cảnh SV hiện tại, biết đâu sau nầy giúp cho sự phát triển chung cho ngành.... có pải k? quý bác, thật sôi nổi vào tôi sẽ cố công sưu tầm mạch nguyên lý của mấy ảnh NN nó lấy tiền của dân mình khơ khớ rồi chứ!!!!!!!
                      chúc nhiều tiến bộ
                      -----------------------
                      thấy hay hãy bắt tay cùng làm việc!!!?!!!?

Comment

Sao không có bác nào post sơ đồ rồi giải thích đâu là mạch chỉnh lưu,đâu là nguồn trước,đâu là mạch chỉnh lưu vậy?v.v.v

Comment

bac oi em da doc bai cua bac roi cam on bac da dua len tham khao nhung do chi danh cho nguoi moi doc va tim hieu l thuyet nho so cap o truog va la khai niem nhung bac hay dua nguyen li ro rang va cac ban the moi hay chu em la bac tho doc cai nay cha an thua gi ca co gi bac lien he em theo so 936309551 chuyen vien thai dinh ha
                          hax62004 ok nha anh chao anh hen gap lai trao doi

Comment

Chào các bạn! mình đang gặp một vấn đề hơi khó khi thiết kế một mạch nguồn
                            12V , 5V có công suất tương tự như chiếc nguồn ATX dưới đây. Nhưng phải thu nhỏ nó lại, càng nhỏ càng tốt. Đây các bạn xem đi
                            http://www.pavouk.org/hw/en_atxps.html

Giúp mình với. Thanhs

Comment

Hi
                              em gỡ 1 cái nguồn máy tính ra ....
                              Làm cách nào để sử dụng điện áp ra của nó ?
                              mong các anh giúp đỡ !!!!
                              Thanksssssssssss

Comment

Anh nào có thể giải thích dùm em nguyên lý hoạt động của bộ PFC trong các khối nguồn được k? chỗ này khó quá em đọc k hiểu.
                                Thanks a lot !

Comment

Về tác giả

Collapse

phamthaihoa Tìm hiểu thêm về phamthaihoa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X