Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cơ bản về nguồn máy tính

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi ngothuydu Xem bài viết
    Mình có bộ nguồn ATX của Greensys ATx420,có hiện tượng như sau,khi nối chân xanh lá cây vào chân đen thì quạt chỉ quay vài vòng rồi....nín luôn!!!!thử chân +5VSB thì ok,điện áp ac khia qua cầu diode thì đo vẫn đủ 300VDC và không có lệch áp đáng kể trên 2 tụ đôi(200uF,200V),mình đã thay,các tụ lọc ngõ ra nhưng vẫn không hết,các diode ngõ ra đều còn tốt,giờ chỉ có IC mạch da động là chưa thay nhưng trên IC đó ghi là 2003(dòng trên)BAA30140617H(dòng dưới) mình tra trên mạng nhưng hông thấy loại IC này ,mình cũng đã so chân với loại IC LPG-899 cũng không giống,bạn nào có kinh nghiệm chỉ mình với,cho hỏi luôn IC LPG-899 tìm trên mạng cũng không thấy DATASHEEET ,ai biết ở đâu có chỉ mình với xin cám ơn!!
    Nguyên Nhân Này Thường Do Chập Phụ Tải , Ở Đây Ko Cắm Vào Main Tức Là Sẽ Chập Các Diode Của Đường 12VDC , 5VDC , 3,3VDC . Thực Tế Mình Thấy Nó Chỉ Cần Rò Tiếp Giáp Thôi Cũng Đủ Dính Cước Rồi ( Quạt Cựa Cựa RỒi Ngủ Luôn) . Bạn Tháo 3 Con Diode Này Ra Ngoài Và Đo , R Ngược Của Bọn Này Rất Cao Đặt Nấc X10k Mình Đo Kim Không Nhích ( Riêng Con Diode Cho Đường 3,3 Vdc Kim Hơi Nhích và Con Này Nhiệt Tăng 1 tý Là R Ngược Giảm Ầm Ầm) . Mình Đã Sửa Nhiều Nguồn Bị thế Này Rồi . Chúc Thành Công.!

Comment

Nguyên văn bởi nghiacd Xem bài viết
      Nguyên Nhân Này Thường Do Chập Phụ Tải , Ở Đây Ko Cắm Vào Main Tức Là Sẽ Chập Các Diode Của Đường 12VDC , 5VDC , 3,3VDC . Thực Tế Mình Thấy Nó Chỉ Cần Rò Tiếp Giáp Thôi Cũng Đủ Dính Cước Rồi ( Quạt Cựa Cựa RỒi Ngủ Luôn) . Bạn Tháo 3 Con Diode Này Ra Ngoài Và Đo , R Ngược Của Bọn Này Rất Cao Đặt Nấc X10k Mình Đo Kim Không Nhích ( Riêng Con Diode Cho Đường 3,3 Vdc Kim Hơi Nhích và Con Này Nhiệt Tăng 1 tý Là R Ngược Giảm Ầm Ầm) . Mình Đã Sửa Nhiều Nguồn Bị thế Này Rồi . Chúc Thành Công.!
      cám ơn bạn đã hướng dẫn.Mình đã thay cả ba con diode đó rồi,vẫn như thế,nối dây xanh với dây mass quạt chỉ quay vài vòng rồi...im luôn!!!!!!!!!!!!

Comment

Nguyên văn bởi ngothuydu Xem bài viết
        cám ơn bạn đã hướng dẫn.Mình đã thay cả ba con diode đó rồi,vẫn như thế,nối dây xanh với dây mass quạt chỉ quay vài vòng rồi...im luôn!!!!!!!!!!!!
        Bạn kiểm tra 2 con sò công suất ấy(Nó hay ngỏm 1 con), mấy cái tụ lọc nguồn 12v.. 5v bị khô cũng có hiện tượng vậy

Comment

các bác cho hỏi chút nhé
          em có ccái nguồn atx bây jơ chỉ ra 1/2 nguồn.12v chỉ còn 6 v
          nó dung 1 ic 2005 ý.
          bác nào bít bày em với nhé

Comment

mình có tài liệu này các bạn xem thủ nhé! hi vọng có thể giúp ích cho các bạn
            http://www.mediafire.com/?6l61t1bg1lj4i6o

Comment

đúng cái minh cần thank rất rất nhiều

Comment

Mấy anh cho em hỏi, em có cái nguồn nội địa, bên ngoài ghi là 180w, em lấy đường 12v của nó để chạy cái moto dùng để khoan mạch in, nhưng khi em bóp cò khoan là cái nguồn nó tự ngắt, phải rút nguồn 220v ra để một lúc kích nó mới chạy nguồn lại, nhưng nó vẩn tắt khi bóp cò khoan. Vậy mình câu đờ rét chổ nào cho nó đừng ngắt nữa. Xin chân thành cảm ơn !

Comment

Nguyên văn bởi Maximaru Xem bài viết
                  Các bác ơi bây giờ em muốn có dòng ra 12Volt 16A , n6en quyết định dùng nguồn máy tính , nhưng sau khí đã nối dây xanh với dây đen trong cái jack cắm vào mainboard thì khí có tải ở dây 12V thì nguồn tự động ngắt hình như do quá tãi, vậy các bác cho em hỏi là muốn có dòng ra 12volt 16A từ 1 bộ nguồn máy tính ta cần phải làm thêm cái gì nữa ạ, nhưng bộ nguồn hiện đại bây giờ khi nối 2 dây xanh và đen lại thì nó có cho ra ngay dòn 12v, 16A luôn không ạ, hay phải quấn lại dây ạ.
                  Chào Bạn , với cái bộ nguồn 12v /16A mà bạn cần lúc nầy mấy bộ nguồn TQ bán nhiều lắm , có bán 12v/20 A hay 12v/30A , bạn cứ mua mà sử dụng .thường các công ty lắp camera quan sát hay mua loại nầy để lắp cấp nguồn cho các bộ camera.
                  Bạn dùng nguồn máy tính có nhiều nguồn ra và phải tạo kích ban đầu bất tiện,,,

Đôi chút về nguồn máy tính .
                  1 / đầu tiên bạn cắm nguồn AC 220v vào bạn đo dây tím - dây đen = 5vdc; dây xanh lá và đen = 3 đến 5v dc ( thang 10vdc ) ;
                  2/ sau đó bạn kích giử dây xanh lá và đen ( có thể dùng 1 sợi dây jum : xanh lá và đen )
                  3/ lúc nầy bạn sẽ thấy quạt chạy , và bạn đo như sau
                  4/ dây cam với đen = + 3,3vdc ; đỏ với đen = +5vdc; vàng với đen = +12vdc; xanh blue + đen = -12v dc ;;;
                  Bạn thử đo nhé .

Chúc bạn thành công .
                  Nguyễn thanh Doanh.
                  email: ngthanhdoanh@gmail.com
                  hay email2: ngthanhdoanh@yahoo.com

Comment

bạn kiểm tra kỹ mạch bảo vệ ấy.mình cũng làm lâu rồi nênn ko nhớ chính xác linh kiện

Comment

1. khoan bạn ghi 180w/12v, bạn coi trên bộ nguồn công suất ngõ ra 12v bao nhiêu watt?
                      2. dòng khởi động của động cơ lớn gấp nhiều lần dòng hoạt động bình thường nên khi khởi động thì bộ nguồn overload!!!

Comment

Vấn đề chạm tải nếu đơn giản chỉ là chạm dây GND vào các dây 12V,5V,3V3 hay -12V thì quá bình thường. Nếu chạm 12V vào 5V thì sao bác?

Comment

mình có cái nguồn workstation dell 530 bi trục trặc
                          bình thường cắm điện luôn thì không sao hễ rút diện ra là lần sau không sao bật máy được nữa
                          để 1,2 ngày sau cắm điện vào vẫn chạy bình thường
                          bây giờ không dám rút điện ra nữa nhưng gặp ngày cúp điện thì thua
                          bạn nào biết chỗ sửa làm ơn chỉ giùm
                          mình ở sai gon

Comment

có bạn nào biết con IC AT2005B tương đương với con IC nào , vì mình đi tìm AT2005 thì không thấy có bán .

Comment

nguồn máy tính mình bị hỏng. bật mà nó k lên gì cả. tháo ra cho dây xanh lá cây xuống mass thì quạt chạy đc khoảng 1-2s gì đò thì dừng lại. k có gì
                              mình cho chân 4 IC dao động xuống mass (ép để IC hoạt động ) thì quạt chạy đc nhưng nó chạy cứ giật giật chạy dc khoảng 15s thì cầu chì cháy. cặp IC công suất nóng
                              hic.! chơi mấy cái này nguy hiểm quá nên cũng k dám nghịch. ae nào bít xin chỉ giáo với ..!!! thanks all..

Comment

Nguyên văn bởi dung06 Xem bài viết
                                Bạn xem mạch ở hình vẽ :
                                - Dây xanh ( PS_ON) nối với mass ( đen ) dùng để khởi động nguồn
                                - Các dây khác thì bạn xem màu ở hình mà áp dụng
                                e có là thử và làm thế này
                                e nối cai moto vao hai sợi dây màu trắng và đỏ thì moto chạy dc một xí và bộ nguồn tự nhiên tắt luôn
                                ko biết vì sao mong các sư huynh chỉ giáo giúp e,,,

Comment

Về tác giả

Collapse

phamthaihoa Tìm hiểu thêm về phamthaihoa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X