Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cơ bản về nguồn máy tính

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi binhvp Xem bài viết
    các pác ơi cho em hỏi về nguồn máy tín với.nguon máy tính có những hỏng hóc gì? và cách khắc phục nó.em cảm ơn các pác nhìu
    mình khuyên bạn 1 điều: nguồn mà đã hỏng hóc thì phải mua ngay nguồn khác, cho dù bạn thay đùn vị trí lk hỏng đấy nhưng cs và dòng lúc này ko gióng như ban đầu. Để ko còn chuyện đáng tiếc xảy ra nưa thì đừng có tiếc ~ 150k mà mất ~4->10 M bạn ah`
    thân.

Comment

nó rất bổ ích nhưng tiếc là không có hướng dẫn sữa chữa nguồn nhưng mọi người đừng buồn mọi người có thể tham khảo được rất nhiều bài viết nói về nguyên lý và cách sữa các thiết bị của máy vi tính kể cả tài liệu về máy in địa chỉ web
      www.lqv77.com
      |

Comment

nếu nguồn tải yếu thì bạn hãy tháo bớt các card mở rộng ra tháo cả ổ CDRom ra bởi vì ta ít dùng mà khi nào cần thì mới gắn vào còn card mở rộng thì nếu có onboard thì tốt còn các cái khác thì không nên gắn vô khi không dùng đến
        Nếu không tiến triển thì anh nên mua 1 nguồn mới về xài cho khỏe còn nguồn cũ thì bán đi cho rồi
        |

Comment

anh hãy thay các tụ nằm ở các búi dây đi vì tụ này bị khô thì khó mà kiểm tra được còn có 300v đầu vào chứng tỏ nguồn cấp trước đã chạy và các con công suất chưa cháy vậy hư hỏng này do nguồn chính bị mất dao động
          Để sữa nguồn chính thì khá dài dòng nên em không thể viết hết được anh hãy vào trang www.lqv77.com
          trang này vô cùng bổ ích đó
          |

Comment

Nguyên văn bởi thinhbmt Xem bài viết
            mây sư huynh ơi cho em hỏi nguồn bị yếu tải thì sửa thế nào vậy
            Bạn thay mấy cái tụ bị rỉ la chạy tốt chứ gì, nhất la mấy cái tụ to nha,
            Q đã làm rồi rất thành công,
            Còn nếu muốn tăng thêm cho cao thì bạn phải chịu khó thay đổi trị số con điện trở của đường hồi tiếp về (thường thì co 1 cái cầu phân thế đưa về IC ).Chúc bạn thành công
            Last edited by leequaan; 08-09-2009, 00:13.

Comment

Mình cảm ơn bác nhiều , bài viết của bác giúp ích cho mình nhiều lắm

Comment

Nguyên văn bởi duc hieu Xem bài viết
                Xin được trợ giúp
                xin cho em được hỏi em máy của em hay bi khởi động lại hoặc bạt lên tắt ngay . nguyên nhân tại cái nguồn rồi vì điện áp ra em đo chỉ được 11v và 4v làm thế nào để nâng lên 12 v và 5v cho đủ yêu cầu liệu có phải do diot ổn áp không(nếu em thay cái nguồn khác thi ok) em xin cảm ơn trước
                các nguồn máy tính dùng lâu các tụ thứ cấp thường bị khô, có cái còn biểu hiện rõ ra ngoài như sùi vỏ, bạn nên thay bỏ các tụ này (các tụ này làm việc ở phần cấp sau:+,- 5V;+,-12V;+3.3V)
                còn 5V cấp trước ít bị hỏng... chú ý nguồn +5V-A lớn có trở // chống sài bình và cân bằng tĩnh, trở này tăng trị số cũng bị tụt nguồn.
                chúc thành công!
                Tôi thích cái cầu kỳ của kỹ thuật
                Nhưng ghét mọi phức tạp trong tính cách con người

Comment

That ra sụt áp có nhiề nguyên nhân lắm.
                  Có thể sụt áp do lưới điện quốc gia gây ra. Đầu vào AC có thể cho phép sụt áp còn 180VAC nhưng là đối với nguồn mới, tụ điện bù cho mạch đầu vào hoạt động tốt. Nguồn củ thì chắc chắn thiếu.
                  sụt áp Nhiều nhất là nằm ở tụ điện đầu ra ác đường 12V, 5V, 3,3V, -12V. Bạn có thể mua tụ điện loại 2200uF/16V hoặc 2200uF/25V thay tất cả các tụ đầu ra thì có thể cải thiện được chút ít. Nhưng thật ra sụt áp do mainborad, CPU, HDD, Ram, Card đồ họa thì thay nguồn mới tốt hơn.

Comment

nguon may tinh...cuu cuu

cac bac oi em muon dau bo nguon may tinh hoat dong doc lap thi dau the nao vay , cac bac cuu em voi gap lam????????
                    |

Comment

Nguyên văn bởi nganha2005 Xem bài viết
                      cac bac oi em muon dau bo nguon may tinh hoat dong doc lap thi dau the nao vay , cac bac cuu em voi gap lam????????
                      Sao bác gõ không dấu thế?
                      Bác có thấy dây điện màu xanh lá cây ở chân cắm có nhiều chân nhất (20 hay 24 chân) không? hảy nối nó với dây màu đen. Nếu bộ nguồn tốt, nó sẽ chạy ngay ấy mà.

Chúc vui.

Comment

cac bac oi giup em voi, e co cai nguoi 850 dang chay ngon lanh tu nhien no' ko chay nua, em mo ra thi cau chi ko duc ma e noi day xanh xuong mass ma sao no ko nhuc nhich cai quat thi het, lay dong ho vom do thi ko co' day nao co dien het " to tay" giup e voi' goi luon hinh dinh kem nua , chu em moi hoc nen ai hoi ki 1 sua duoc

Comment

em lai co 1 nguon mo ra thi lai duc cau chi , thay vao la buc lien tuc giup em voi' nguon 850

Comment

chao cac ban!
                            hien tai minh co may bo nguon server hong, minh dang tim cach sua chua, nhung khong cach nao hieu dc nguyen ly hoat dong nhu the nao? ai biet chi minh voi.
                            Nguon cua minh la : ARTESYN model: 7001084-Y000
                            Mong cac ban giup minh voi. Huhuhuhuuhuuu................

Comment

Mình có bộ nguồn ATX của Greensys ATx420,có hiện tượng như sau,khi nối chân xanh lá cây vào chân đen thì quạt chỉ quay vài vòng rồi....nín luôn!!!!thử chân +5VSB thì ok,điện áp ac khia qua cầu diode thì đo vẫn đủ 300VDC và không có lệch áp đáng kể trên 2 tụ đôi(200uF,200V),mình đã thay,các tụ lọc ngõ ra nhưng vẫn không hết,các diode ngõ ra đều còn tốt,giờ chỉ có IC mạch da động là chưa thay nhưng trên IC đó ghi là 2003(dòng trên)BAA30140617H(dòng dưới) mình tra trên mạng nhưng hông thấy loại IC này ,mình cũng đã so chân với loại IC LPG-899 cũng không giống,bạn nào có kinh nghiệm chỉ mình với,cho hỏi luôn IC LPG-899 tìm trên mạng cũng không thấy DATASHEEET ,ai biết ở đâu có chỉ mình với xin cám ơn!!

Comment

Nguyên văn bởi phot_phet Xem bài viết
                                cac bac oi giup em voi, e co cai nguoi 850 dang chay ngon lanh tu nhien no' ko chay nua, em mo ra thi cau chi ko duc ma e noi day xanh xuong mass ma sao no ko nhuc nhich cai quat thi het, lay dong ho vom do thi ko co' day nao co dien het " to tay" giup e voi' goi luon hinh dinh kem nua , chu em moi hoc nen ai hoi ki 1 sua duoc
                                Nếu chưa có 300VDC ở 2 đầu Tụ Lọc Nguồn Chính Thì Cậu Đo NTC Xem Đã Đứt Chưa (NTC Có Giá Trị Vài Omh Thôi Nhé) Hình En Nó Đen Đen Đâyhttp://www.kythuatvien.com/forum/uploads/images/2009/5/31/kythuatvien_Attachments_5148_14.jpg
                                P/s : Đừng Có Nói Rằng Đo Ko Thấy Có Điện Vì Quên Chưa Cắm Điện Hoặc JAck Nguồn Hỏng Nhé :P

Comment

Về tác giả

Collapse

phamthaihoa Tìm hiểu thêm về phamthaihoa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X