Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch driver cho led luxeon

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

mình không hiểu gì về điện tử nên không đọc datasheet được. Bạn giúp mình tìm con IC dòng nào dễ kiếm rẻ tiền theo tiêu chí dòng ra là 600-700 mA, áp vào là 12V (bình ắcquy) không tỏa nhiều nhiệt để đỡ hao bình. Xin cảm ơn bạn nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi thuy4d98 Xem bài viết
      mình đang dùng bình acquy 12V để thắp sáng 1 con led 3W, 3,6-3,8V, 650-700mA. Bạn nào có mạch driver đơn giản, dễ kiếm, ít tốn bình thì cho mình xin với. Mình không phải dân điện tử nên có gì mong các bạn nói chi tiết giúp. Mình cũng nhờ thợ sửa tivi gần nhà làm driver giùm. Tuy nhiên nó rất nóng dù mình dùng cục nhôm tản nhiệt to cỡ 8X6 cm của CPU để tản nhiệt cho riêng driver thì thắp sáng 10 phút nóng muốn bỏng tay. Rất mong nhận được sự trợ giúp. Xin cảm ơn.
      Dùng MC34063 cũng được, ít linh kiện phụ thì dùng LM2576-3.3 hoặc ADJ. Mình đang cần 1 con LED 3-5W để chế cái đèn pin, bạn đổi cho mình 1 con LED lấy 1 bộ driver nhé (nếu xa thì gửi qua bưu điện).
      Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
      Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

ra nhật tảo mua con xài 12V lái LED, hình như giá 30-40k gì đó. MC ko nên dùng, vì áp so sânh 1.25V sẽ gây rơi áp tốn pin và nóng trở tạo áp.
        Dùng TL494 hay tương đương là tốt nhất, áp sense thấp.
        Cái này mới làm 10 cái để chơi, ko bán, heheee.
        EDA Engineer - Design on Demand
        Email:
        Web:

Comment

Khổ quá đã bảo là ra mua cái sạc DT dùng trên oto là ngon.nhớ nối tiếp thêm con 1N4007 cho chắc
          còn dùng tl494 thì em vái chào nếu không dùng cs nhiều.
          mà nhiều thì
          http://www.murata-ps.com/data/power/lsm2-t30-d12.pdf
          cho nhanh ,bù nhiệt bằng themistor vậy.

Comment

Nguyên văn bởi m4a1kabin Xem bài viết
            Khổ quá đã bảo là ra mua cái sạc DT dùng trên oto là ngon.nhớ nối tiếp thêm con 1N4007 cho chắc
            còn dùng tl494 thì em vái chào nếu không dùng cs nhiều.
            mà nhiều thì
            http://www.murata-ps.com/data/power/lsm2-t30-d12.pdf
            cho nhanh ,bù nhiệt bằng themistor vậy.
            Tùy các bác, ko biết bác đã xài thử cái sạc Đt trên oto cho LED chưa?? tui đã bị cháy 1 kon rồi. Nếu muốn kiển chứng bác cứ việc, dòng LED 1W là 330mA
            Email:
            Web:

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
              Dùng MC34063 cũng được, ít linh kiện phụ thì dùng LM2576-3.3 hoặc ADJ. Mình đang cần 1 con LED 3-5W để chế cái đèn pin, bạn đổi cho mình 1 con LED lấy 1 bộ driver nhé (nếu xa thì gửi qua bưu điện).
              Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
              Minh cũng định làm driver với LM2576 adj và đã mua đủ linh kiện rổi còn thiếu cuộn cảm thôi, mình tính lấy cuộn cảm trong nguồn máy tính (chắc đc?!). Thấy Anh hoangtam741 đang cần led 3W, minh sẽ tặng anh làm kĩ niệm (còn về driver thì anh chỉ cho mình làm là được). Mình mua nó ở Nhật Tảo (158 lý thường kiệt) nghe nói tiệm này huy tính và đảm bảo lắm. tháng rồi mình đã mua 5 con và chóa vì chưa có driver nên mình gắn nối tiếp 2 con không cần trở hạng dòng vào Accu 6V 4Ah. Xong dong qua led mình đo khoản 230mA, áp trên mỗi led 2V3/led thấp liên tục led không bị nóng. Với độ sáng chưa hết công suất nhưng vẫn chiếu xa và sáng và không chóa mắt. mình nghĩ là vừa đủ còn nếu dùng 1 led với Accu 6v thì cần có điện trở hạn dòng (chọn điện trở sao cho dòng cỡ 500mA) nhưng nó vẫn nóng và tốn Accu chói cả mắt.
              Anh cho địa chỉ mình sẽ gửi bưu điện cho.
              Mình học điện tử nhưng không làm đúng chuyên môn nay tự mài mò lại Mong được anh chỉ giáo thêm
              thaiitrann@gmail.com
              Last edited by thaitran007; 28-12-2011, 17:24.

Comment

Nguyên văn bởi bocapchua Xem bài viết
                Tùy các bác, ko biết bác đã xài thử cái sạc Đt trên oto cho LED chưa?? tui đã bị cháy 1 kon rồi. Nếu muốn kiển chứng bác cứ việc, dòng LED 1W là 330mA
                tôi tư vấn với loại LED 3W mà bác ơi.

Comment

Nguyên văn bởi thaitran007 Xem bài viết
                  Minh cũng định làm driver với LM2576 adj và đã mua đủ linh kiện rổi còn thiếu cuộn cảm thôi, mình tính lấy cuộn cảm trong nguồn máy tính (chắc đc?!). Thấy Anh hoangtam741 đang cần led 3W, minh sẽ tặng anh làm kĩ niệm (còn về driver thì anh chỉ cho mình làm là được).
                  Cảm ơn em ! Em dùng nguồn nuôi bao nhiêu V, thắp bao nhiêu LED, anh sẽ hướng dẫn cụ thể.

Comment

Nguyên văn bởi m4a1kabin Xem bài viết
                    tôi tư vấn với loại LED 3W mà bác ơi.
                    Mới 1W mà nó toi cơm rồi, 3W còn die nhanh hơn nữa bác. mà nếu giữ nguyên mạch, thì nó không thể chạy đến 2 hay 3W dc, vì nó có con trở giới hạn công suất của MC
                    Email:
                    Web:

Comment

Nguyên văn bởi eric255 Xem bài viết
                      Mình đã làm mạch điều khiển LED bằng LM2576-ADJ, mắc kiểu ổn dòng, chạy rất tốt.
                      Click image for larger version

Name:	Driver Luxeon 3W.JPG
Views:	1
Size:	41.2 KB
ID:	1364662
                      Nếu mắc như thế này có được không anh?
                      Attached Files

Comment

Help!!!!!!!

Comment

mấy cái này mà driver gì? cái này toàn là ổn áp. driver cho luxeon là ổn dòng. trên mạng có bán đó! 100ng cho loại 10W.
                          xài led là sáng hơn, mát hơn và tiết kiệm điện hơn. tui thấy cho dòng mấy trăm mA chạy qua điện trở thì không còn tiết kiệm cũng mát mẻ nữa

Comment

Ngoài thị trường em thấy có bán driver cho Led luxeon nhưng chỉ dùng được cho vài con led thôi.
                            Mà em tính dùng 18 con led luôn nên không có bán loại Driver loại nhiều led như thế này, mua nhiều driver chắc không được.
                            Em cũng đã mắc thử máng đèn theo nhiều cách rồi nhưng thấy rất nóng.
                            Dùng nguồn tổ ong 12V 5A là đủ cung cấp cho máng đèn rồi vì 18 bóng mắc song song 6 nhánh nên cũng tầm 3A.
                            Mỗi led 3,7V nên điện áp em chỉnh bên nguồn tổ ong xuống 11V.
                            Về áp em nghĩ chỉnh bên chiết áp của nguồn tổ ong là OK rồi, nhưng chỉ ổn áp không có ổn dòng nên em thấy chưa yên tâm lắm.
                            Mỗi nhánh 3 bóng nối trực tiếp vào nguồn không qua điện trở nên cũng không biết dòng trên mỗi nhánh là bao nhiêu.
                            Có cao thủ nào có ý kiến giúp em làm mạch ổn dòng cho máng đèn của em không.
                            em cũng đã tham khảo trên mạng nhiều rồi nhưng thấy cũng chỉ ổn dòng cho một vài bóng thôi, số lượng bóng nhiều phải làm nhiều mạch, như thế thì không được gọn cho lắm.

Comment

Ngoài thị trường em thấy có bán driver cho Led luxeon nhưng chỉ dùng được cho vài con led thôi.
                              Mà em tính dùng 18 con led luôn nên không có bán loại Driver loại nhiều led như thế này, mua nhiều driver chắc không được.
                              Em cũng đã mắc thử máng đèn theo nhiều cách rồi nhưng thấy rất nóng.
                              Dùng nguồn tổ ong 12V 5A là đủ cung cấp cho máng đèn rồi vì 18 bóng mắc song song 6 nhánh nên cũng tầm 3A.
                              Mỗi led 3,7V nên điện áp em chỉnh bên nguồn tổ ong xuống 11V.
                              Về áp em nghĩ chỉnh bên chiết áp của nguồn tổ ong là OK rồi, nhưng chỉ ổn áp không có ổn dòng nên em thấy chưa yên tâm lắm.
                              Mỗi nhánh 3 bóng nối trực tiếp vào nguồn không qua điện trở nên cũng không biết dòng trên mỗi nhánh là bao nhiêu.
                              Có cao thủ nào có ý kiến giúp em làm mạch ổn dòng cho máng đèn của em không.
                              em cũng đã tham khảo trên mạng nhiều rồi nhưng thấy cũng chỉ ổn dòng cho một vài bóng thôi, số lượng bóng nhiều phải làm nhiều mạch, như thế thì không được gọn cho lắm.

Comment

Chỉ khi bạn mắc nối tiếp 18 LED giống nhau thì mới dùng 1 mạch ổn dòng được. Các LED sáng đều, nhỡ có 1 con chết chập thì 17 con còn lại vẫn hoạt động bình thường. Đây là ưu điểm của mạch ổn dòng cho LED, nhược điểm là áp cấp cho LED cao vì mắc nối tiếp.
                                Khi mắc nối tiếp một số LED thành một nhánh rồi mắc song song nhiều nhánh (như ý tưởng của bạn) thì dùng nguồn ổn áp cũng được. Mỗi nhánh nên mắc nối tiếp với 1 điện trở sao cho sụt áp trên trở khoảng trên dưới 1V. Dây cấp nguồn cho các nhánh nên dùng dây to để tránh tổn hao, như vậy các nhánh sáng đều nhau hơn.

Comment

Về tác giả

Collapse

soihoang Tìm hiểu thêm về soihoang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X