Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần tìm sơ đồ nguyên lý mạch RADIO

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi ntninh85 Xem bài viết
    Mình có 1 cái máy radio- casset, phần radio riêng, phần casset riêng, phần radio có 5 dây nối với phần mạch của casset, máy lâu quá không dùng nên mình mở để nghe radio thì có tiếng ù ở loa, mình sờ vào con ic công suất thì thấy rất nóng nên mình nghĩ nó đã bị hỏng phần ic công suất, giờ mình muốn tách riêng mạch radio ra và làm 1 cái mạch khuếch đại âm thanh mà không biết làm như thế nào( dây màu Đen kí hiệu là BK, màu xanh da trời là B; màu đỏ là R; màu cam là OR; màu xanh lá cây là G). Mình ko hiểu các kí hiệu của các đầu dây này, và nên đấu ra sao, bạn nào biết chỉ mình với. để mình pót hình lên.
    hình
    Bạn chụp bo mạch radio (2 mặt) rồi up lên diễn đàn mới có thể hướng dẫn. Các ký hiệu mà bạn viết chỉ là viết tắt của màu dây theo tiếng Anh mà thôi. (BK= black; B= Blue; R= Red; Or= Orange; G= Green).

Comment

Mình có 1 cái máy radio- casset, phần radio riêng, phần casset riêng, phần radio có 5 dây nối với phần mạch của casset, máy lâu quá không dùng nên mình mở để nghe radio thì có tiếng ù ở loa, mình sờ vào con ic công suất thì thấy rất nóng nên mình nghĩ nó đã bị hỏng phần ic công suất, giờ mình muốn tách riêng mạch radio ra và làm 1 cái mạch khuếch đại âm thanh mà không biết làm như thế nào( dây màu Đen kí hiệu là BK, màu xanh da trời là B; màu đỏ là R; màu cam là OR; màu xanh lá cây là G). Mình ko hiểu các kí hiệu của các đầu dây này, và nên đấu ra sao, bạn nào biết chỉ mình với. để mình pót hình lên.
      Mặt dưới mạch ghi dây màu đen là GND;xanh đậm là Lch; màu đỏ là Vcc; màu cam là led; màu xanh lá cây là Rch.
      Nguồn cấp vào mạch 9V
      Attached Files

Comment

Chụp hình mặt dưới đi bạn up xong rồi gửi tin vào dt cho mình biết, mình sẽ giúp bạn.
        Theo mình nghĩ Màu Đen là Gnd, Đỏ là B+, còn ba màu còn lại là audio out

Comment

Cho bác xem cái này của mình đở nè.
          https://www.youtube.com/watch?v=kZ0vd6G3b_Q

Comment

https://www.youtube.com/watch?v=kZ0vd6G3b_Q
            Đây nè bạn
            https://www.google.com.vn/search?q=r...Q&ved=0CBoQsAQ

Comment

Số dt của trankimphat 0168 2985950

Comment

mình có chiếc radio AVIN của nhật, trong mạch công suất dùng các tụ hóa có các trị số 500 micro, 200 micro và 30 micro. Bây giờ tìm các tụ có cùng trị số thì ko có nên mình thay bằng các tu lần lượt là 470 micro, 220 micro và 33 micro được ko, nếu thay như vậy thì có ảnh hưởng gì đến hoạt động của mạch ko và chất lượng âm thanh có bị thay đổi ko.

Comment

ái chà chà đọc tới đây thấy mấy bác chịu khó nghiên cứu quá . hỏi thật bác chủ thớt có bán cái radio cổ kia ko ?

Comment

Về tác giả

Collapse

quan1986 Tìm hiểu thêm về quan1986

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X