Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần tìm sơ đồ nguyên lý mạch RADIO

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần tìm sơ đồ nguyên lý mạch RADIO

Em tìm mỏi mắt trên diễn đàn rồi nhưng không thấy Topic nào nói về vấn đề Mạch nguyên lý và lắp ráp của RADIO AM thời xưa cả.
    Anh em nào có sơ đồ nguyên lý của nó thì share giùm em với.
    Thế hệ đài NATIONAL các bác nhé. Dùng toàn bóng đồng không thôi. Xin cảm ơn anh em.
    Một vài hình ảnh của nó:
    [

Attached Files
    Last edited by quan1986; 06-10-2012, 17:10.

Nguyên văn bởi quan1986 Xem bài viết
    Em tìm mỏi mắt trên diễn đàn rồi nhưng không thấy Topic nào nói về vấn đề Mạch nguyên lý và lắp ráp của RADIO AM thời xưa cả.
    Anh em nào có sơ đồ nguyên lý của nó thì share giùm em với.
    Thế hệ đài NATIONAL các bác nhé. Dùng toàn bóng đồng không thôi. Xin cảm ơn anh em.
    Một vài hình ảnh của nó:
    [

Loại Radio cổ này thì bây giờ có sơ đồ cũng chưa chắc gì đã lắp ráp được, có những con transistor GE cao tần thì kiếm đâu ra? rồi những hộp trung tần(IF), cao tần (RF) và dao động nội(OSC) làm sao mà quấn nó được,mà cái mạch của Radio thấy vậy chứ không đơn giản chút nào đâu,đời mới dùng IC thì thu đài chẳng ra sao nhưng dễ lắp ráp , chứ máy đời 1965-1978 thì bắt rất ngon , nhưng mà bây giờ thì chỉ còn là trong ký ức mà thôi,hiếm lắm mới thấy được vài cái còn sử dụng được, nếu kiếm được những loại Transistor sau thì sẽ có sơ đồ chép lại ngay thôi,2SA70/2SA71, 2SA101/2SA102,2SB173-2SA175-2S178 hoặc2SB56/2SB324(máy NATIONAL TRANSISTOR).

Comment

bác này chắc não có vấn đề hay sao mà đòi lắp radio vậy trời,nói thật cho dù có sơ đồ thì bạn làm cái mạch đó cũng ko thành công đậu.bạn nên mua đầu máy băng trên xe hồi xưa của các dòng xe du lich,bắt sóng rất tốt mà ít nhiễu
      không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

Nguyên văn bởi fantasy Xem bài viết
        bác này chắc não có vấn đề hay sao mà đòi lắp radio vậy trời,nói thật cho dù có sơ đồ thì bạn làm cái mạch đó cũng ko thành công đậu.bạn nên mua đầu máy băng trên xe hồi xưa của các dòng xe du lich,bắt sóng rất tốt mà ít nhiễu
        Có thể bác ấy không cần cái máy thu radio mà là bác ấy thích nghịch cái mạch của máy thu radio cổ điển chăng! chứ mua một cái radio bây giờ quá đơn giản, nhưng mà ráp được thì mới là tuyệt vời, nó có cái thú của nó , chỉ có ai đam mê mới thấy được niềm vui khi cái mớ hổ lốn đó o oe được!!!

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
          Loại Radio cổ này thì bây giờ có sơ đồ cũng chưa chắc gì đã lắp ráp được, có những con transistor GE cao tần thì kiếm đâu ra? rồi những hộp trung tần(IF), cao tần (RF) và dao động nội(OSC) làm sao mà quấn nó được,mà cái mạch của Radio thấy vậy chứ không đơn giản chút nào đâu,đời mới dùng IC thì thu đài chẳng ra sao nhưng dễ lắp ráp , chứ máy đời 1965-1978 thì bắt rất ngon , nhưng mà bây giờ thì chỉ còn là trong ký ức mà thôi,hiếm lắm mới thấy được vài cái còn sử dụng được, nếu kiếm được những loại Transistor sau thì sẽ có sơ đồ chép lại ngay thôi,2SA70/2SA71, 2SA101/2SA102,2SB173-2SA175-2S178 hoặc2SB56/2SB324(máy NATIONAL TRANSISTOR).
          He he, mấy cái Tran đó em có hết. Có luôn mấy cục IF,AF luôn bác à. Bác nào có máy Radio rồi bung ra vẽ lại thì pót dùm em. Em đang rất cần ạ.

Comment

He he, mấy cái Tran đó em có hết. Có luôn mấy cục IF,AF luôn bác à. Bác nào có máy Radio rồi bung ra vẽ lại thì pót dùm em. Em đang rất cần ạ.
            Vậy thì tốt quá rồi! có tinh thần là được một nửa rồi, còn kiến thức là một nửa nữa ,thế Bạn đã có được những gì kiến thức về vô tuyến điện chưa? vì ráp một cái tăng âm thông thường hoặc một cái máy cassete thì quá đơn giản, nhưng một cái máy thu radio thì toàn là xương thôi! liệu đã sẵn sàng chưa????????!

Comment

Sách Transisor IIxuất bản 1975 viết về máy thu thanh AM, mình có 1 quyển. Có khá nhiều bộ biến thế trung tần AM. Transistor cao, âm tần Ge của Nhật loại 2SA, 2SB rất nhiều. Khoe thôi, chứ ko để lại cho ai đâu!

Comment

bác biết cái máy thu cổ nào vẫn còn mới mới giơí thiệu em phát. em tặng bác 1 bản Transistor II

Comment

Nguyên văn bởi radio Xem bài viết
                  Sách Transisor IIxuất bản 1975 viết về máy thu thanh AM, mình có 1 quyển. Có khá nhiều bộ biến thế trung tần AM. Transistor cao, âm tần Ge của Nhật loại 2SA, 2SB rất nhiều. Khoe thôi, chứ ko để lại cho ai đâu!
                  Chà chà, bác mà có share cho em thì em cảm ơn bác nhiều lắm lắm....

Comment

am thì có thể chứ fm thì bó tay thật
                    không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

còn ngoài bắc thì có cuốn " Máy thu thanh đổi tần tranzitor " của giáo sư Đoàn nhân Lộ trong đó có rất nhiều sơ đồ máy thu thanh AM của Liên xô , trung quốc , Hung , Nhật ... sơ đồ chi tiết có cả số liệu các cuộn dây trung tần , âm tần ...

Comment

Nguyên văn bởi biphuc Xem bài viết
                        còn ngoài bắc thì có cuốn " Máy thu thanh đổi tần tranzitor " của giáo sư Đoàn nhân Lộ trong đó có rất nhiều sơ đồ máy thu thanh AM của Liên xô , trung quốc , Hung , Nhật ... sơ đồ chi tiết có cả số liệu các cuộn dây trung tần , âm tần ...
                        Vấn đề của em là bác nếu có tài liệu đó thì cho em xin, hihihi. Mấy bác cứ quảng cáo hoài làm em hết hồn.

Comment

Vấn đề của em là bác nếu có tài liệu đó thì cho em xin, hihihi. Mấy bác cứ quảng cáo hoài làm em hết hồn.
                          Có cái này bác thử xem sao.

Chúc vui.
                          Attached Files

Comment

có bác nào cho e đc cái sơ đồ nguyên lý của máy thu thanh không nhi huhu mà thầy giáo bắt bọn e vẽ ra cái sơ đồ máy thu thanh có 7 bóng transitor cơ ý, mong các bác giúp đỡ

Comment

Mình có 1 cái máy radio- casset, phần radio riêng, phần casset riêng, phần radio có 5 dây nối với phần mạch của casset, máy lâu quá không dùng nên mình mở để nghe radio thì có tiếng ù ở loa, mình sờ vào con ic công suất thì thấy rất nóng nên mình nghĩ nó đã bị hỏng phần ic công suất, giờ mình muốn tách riêng mạch radio ra và làm 1 cái mạch khuếch đại âm thanh mà không biết làm như thế nào( dây màu Đen kí hiệu là BK, màu xanh da trời là B; màu đỏ là R; màu cam là OR; màu xanh lá cây là G). Mình ko hiểu các kí hiệu của các đầu dây này, và nên đấu ra sao, bạn nào biết chỉ mình với. để mình pót hình lên.
                              Mặt dưới mạch ghi dây màu đen là GND;xanh đậm là Lch; màu đỏ là Vcc; màu cam là led; màu xanh lá cây là Rch.
                              Nguồn cấp vào mạch 9V
                              Attached Files
                              Last edited by ntninh85; 07-03-2014, 22:46.

Comment

Về tác giả

Collapse

quan1986 Tìm hiểu thêm về quan1986

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X