Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các trường hợp hỏng hóc thường gặp ở máy tính để bàn.

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi haidangdien
    Toi có cái mainboad GA-8Ik 1100 khỏi đông lên catet bao FF đo nguồn tại tụ nguôn và các feet duoi 1v có phải bị hư mach dao động nguồn không và xin cho biet IC nguồn là con nào.các anh em nào biet giup dum cam ơn nhiều
    Bạn nói rõ hơn đi.Cắm cardtest vào các đèn báo thế nào?Khi chưa gắn CPU và RAM vào thì cardtest báo thế nào?Khi đã gắn CPU và RAM vào thì Cardtest báo sao?(cả đèn led và 7 đoạn).
    -Khi bạn chưa gắn CPU và RAM vào kích nguồn chạy đo điện áp nơi cuộn dây cấp nguồn cho CPU=0v,sau đó gắn CPU vào đo điện áp nơi cuộn dây = điện áp định mức của CPU(cỡ 1,5v) thì chứng tỏ mạch dao động nguồn đã OK,bạn phải tìm pan ở phần khác.Còn nếu điện áp bạn đo không đúng như vậy thì chắc chắn mạch dao động nguồn đã hỏng.
    -IC nguồn là con IC có hai hàng chân thông thường nằm ở gần socket cắm CPU như hình mình gởi kèm.

Comment

• Nguyên văn bởi binhltv Xem bài viết
      Anh em ơi giúp mình với.Mình mới tham gia diễn đàn vì thấy chủ đề này hay quá.Mình cũng đang nghiên cứu sửa mainboard nhưng chưa thu đựoc kết quả gì cả.Hiện tại mình đang có vấn đề với cái main giga GA 8IG1000pro-G:kích nguồn chạy nhưng không lên gì cả, cắm cardtest vào báo lỗi 25,các mức nguồn có đủ,sờ vap cpu thấy có nóng,đèn OSC và BIOS không sáng.Mình nghi là chết BIOS có phải không vậy?(DUOBIOS có thể chết được không?)Nếu thật sự chết BIOS thì phải làm thế nào?có thể thay BIOS được không?(BIOS hàn chết trên main).Rất mong nhận được sự giúp đỡ nhiệt tình của anh em.
      ĐÈN OSC VÀ BIOS KO SÁNG CHỨNG TỎ:
      - Nguồn ATX bị mất điện áp PG ( điện áp 3V ra ở dây mầu xám )
      - Jumper Clear CMOS đặt sai vị trí, phải đặt vào vị trí Normal, hoặc hết Pin CMOS (tuỳ main ) .
      - Chipset mất điện áp cung cấp , bạn cần kiểm tra mạch ổn áp nguồn cho Chipset thông qua một đèn Mosfet đứng gần Chipset, chân D nó có 3,3V và chân S ra 1,5V .
      |

Comment

• Nguyên văn bởi hardwarehdd Xem bài viết
        ĐÈN OSC VÀ BIOS KO SÁNG CHỨNG TỎ:
        - Nguồn ATX bị mất điện áp PG ( điện áp 3V ra ở dây mầu xám )
        - Jumper Clear CMOS đặt sai vị trí, phải đặt vào vị trí Normal, hoặc hết Pin CMOS (tuỳ main ) .
        - Chipset mất điện áp cung cấp , bạn cần kiểm tra mạch ổn áp nguồn cho Chipset thông qua một đèn Mosfet đứng gần Chipset, chân D nó có 3,3V và chân S ra 1,5V .
        Bạn hardwaehdd ơi bạn nói rõ hơn đi.Hai trường hợp đầu thì không phải vì mình cũng đã đo nguồn rồi,áp P-G rõ ràng là power good = 5v rồi,pin CMOS=3v,jumper trên CMOS thì mình để nguyên(máy đang chạy mà).À mà mình quên một chi tiết là máy mình đang chạy ngon lành mình mới cắm USB của thằng bạn vào thì máy bị treo,mình reset máy lại thì không lên gì cả và có hiện tượng như mình đã nói.Còn chipset mà bạn nói là chip cầu nam hay chíp cầu bắc vậy?Nếu là chip cầu nam thì mình nghĩ là không phải vì kích PW trên main nguồn vẫn hoạt động chứng tỏ chip cầu nam đã hoạt động tức đã có nguồn cung cấp cho nó.Còn nếu là chíp cầu bắc thì mình không rõ lắm vì mình cũng chưa kiểm tra,để mình kiểm tra lại thử xem.

Comment

Bạn hardwaehdd ơi bạn nói rõ hơn đi.Hai trường hợp đầu thì không phải vì mình cũng đã đo nguồn rồi,áp P-G rõ ràng là power good = 5v rồi,pin CMOS=3v,jumper trên CMOS thì mình để nguyên(máy đang chạy mà).À mà mình quên một chi tiết là máy mình đang chạy ngon lành mình mới cắm USB của thằng bạn vào thì máy bị treo,mình reset máy lại thì không lên gì cả và có hiện tượng như mình đã nói.Còn chipset mà bạn nói là chip cầu nam hay chíp cầu bắc vậy?Nếu là chip cầu nam thì mình nghĩ là không phải vì kích PW trên main nguồn vẫn hoạt động chứng tỏ chip cầu nam đã hoạt động tức đã có nguồn cung cấp cho nó.Còn nếu là chíp cầu bắc thì mình không rõ lắm vì mình cũng chưa kiểm tra,để mình kiểm tra lại thử xem.
          bây giờ mình nói thế này nha, chứ hướng dẫn cho bạn từng bước thế này , thì ko thể nào bạn làm được. Mình chỉ hướng dẫn từng gợi ý để bạn tìm ra nguyên nhân, chứ ko thể nào sữa và tìm ra bệnh chính xác cho bạn được:

Thứ 1: đèn OSC KO SÁNG (dao động tại cpu vẫn chưa có )
          bạn fải kiểm tra áp cấp cho cpu, ram xem có đủ hong, (việc kiểm tra áp thế nào thì bạn fải xem lại từ đầu), kiểm tra tại các đèn mosfet xem tại chân G có dao động không( dùng đồng hồ digital của trung quốc để thang HZ), nếu một trong các đèn mosfet trên main mà ko có dao động ra chứng tỏ ic điều khiển đèn mosfet này hư, (bên cạnh đó kiểm tra xem các đèn mosfet xem có con nào nóng hong)

thứ 2: Máy đang chạy cấm usb vào mấy bị treo, chứng tỏ bị chập nguồn (90%), các tín hiệu trên usb đều lấy nguồn từ chipsetnam, bạn cần kiểm tra thật kỹ chipset nam, nguồn bị chập cũng dẫn đến máy ko lên.
          thứ 3: bạn đem qua cho mình coi qua chứ chỉ như vậy là mình đã chỉ kỷ lắm rồi đó!
          |

Comment

• Nguyên văn bởi ttdnkhaisang
            main minh kích nguồn vừa lên khoảng 2giay là tắt xuống liền, mình đã gở BIOS, cpu, pin cmos ra khỏi main kích nguồn vẫn vậy. chỉ mình cách cô lập để kiểm tra với. THank
            main bạn bị chập nguồn rồi,ban đo kiểm tra mấy con fet nguồn(trên main)và mấy cái tụ hóa gần đó xem nhé.

Comment

• Cam on anh trile!bây giờ gởi thử trước một file word về sửa chữa máy tính đây:
              Attached Files

Comment

• chào các bạn.
                làm ơn cho mình hỏi chút. Mình có 1 main 845 kích nguồn không chạy. nó cứ im re. Mình thử đo điện áp chân Power on thì nó chỉ có 1.3V. Mình đag đau đầu quá. Mong các bác chỉ giúp. Cảm ơn nhiều

Comment

• Nguyên văn bởi mason Xem bài viết
                  chào các bạn.
                  làm ơn cho mình hỏi chút. Mình có 1 main 845 kích nguồn không chạy. nó cứ im re. Mình thử đo điện áp chân Power on thì nó chỉ có 1.3V. Mình đag đau đầu quá. Mong các bác chỉ giúp. Cảm ơn nhiều
                  Bạn chịu khó đọc kỹ tài liệu mình mới gởi lên đi nhé,trong đó có cách xủ lý pan của bạn nhưng trước hết bạn hãy đo xem điện áp 5v-bs cấp trước của bộ nguồn xem đã có chưa nhé,đo dây nào thì trong tài liệu mình hướng dẫn rất kỹ rồi(có cả hình chụp rất chi tiết)

Comment

• Nguyên văn bởi binhltv
                    HuyDim và các anh em cao thủ đâu hết cả rồi mà không ai giúp đỡ mình vậy cà?Mình đã pót pan của mình và đợi cả tuần rồi:Máy mình đang xài main Giga GA-8IG1000Pro-G đột nhiên không khởi động được nữa,kích nguồn vẫn chạy nhưng màn hình tối thui,không báo tiếng beep nào hết.Mình cắm cardtest vào thì thấy báo mã lỗi 25,các đèn báo nguồn đầy đủ,đèn clk sáng,hai đèn OSC và BIOS không sáng.Mình nghĩ là CPU có chạy(sờ thấy nóng)Chipset nam bắc cũng chạy(sờ có ấm),BIOS cũng còn tốt(gỡ RAM ra BIOS có boot ram kêu lỗi chít chít),đo nguồn cấp cho cpu thấy tốt(đo ở đầu cuộn dây cấp nguồn cho CPU khi đã có CPU là 1,45V).Vậy xin hỏi các cao thủ sửa Main là main mình bị gì?sửa làm sao?(mình đã test CPU và RAM đều OK).
                    Sẵn đây mình có ít tài liệu về sửa máy tính do mình tự sưu tầm và biện soạn(tất nhiên là không đầy đủ).Hy vọng giúp ích phần nào cho các bạn mới vào nghề(còn các cao thủ xin đừng cười).Mình không biết cách gởi kèm file lên đây,ai có nhu cầu thí mail cho mình mình gởi cho.ĐC: phanlongbinh@yahoo.com
                    Lỗi 25 là lỗi ở chip mạng. Khi card test báo 26 lúc đó mới lên hình. Bạn có thể gỡ bỏ chip mạng hoặc cắt đường nguồn hoặc nối 2 chân con thạch anh xuống mass không cho dao động nữa.
                    Last edited by duyquang22; 28-03-2008, 11:27.

Comment

• Nguyên văn bởi duyquang22 Xem bài viết
                      Lỗi 25 là lỗi ở chip mạng. Khi card test báo 26 lúc đó mới lên hình. Bạn có thể gỡ bỏ chip mạng hoặc cắt đường nguồn hoặc nối 2 chân con thạch anh xuống mass không cho dao động nữa.
                      Mình đã đấu hai chân thạch anh card mạng xuống mass như bạn nói rồi nhưng vẫn không được,sau đó mình tức quá khò gỡ con chíp mạng ra luôn(con Marvell 8001) nhưng mèo vẫn hoàn mèo,không lên gì hết,vẫn báo lỗi 25.Bây giờ sao đây bạn?
                      Last edited by binhltv; 28-03-2008, 12:22.

Comment

• Cảm ơn bạn. Điện áp tại nguồn cấp thì OK. Nhưng đo tại chân PW-On thì chỉ hơn 1V. Bình thường nó phải khoảng 2.5V chứ. Phải không bạn?

Comment

• Nguyên văn bởi mason Xem bài viết
                          Cảm ơn bạn. Điện áp tại nguồn cấp thì OK. Nhưng đo tại chân PW-On thì chỉ hơn 1V. Bình thường nó phải khoảng 2.5V chứ. Phải không bạn?
                          Bạn hãy dò ngược từ chân P.ON ( chân cấp nguồn cáp 20 chân, chân có dây mầu xanh lá là P.ON ) về để biết IC khuếch đại đệm Damper, dò mạch điều khiển nguồn theo sơ đồ trên(file ảnh gởi kèm), kiểm tra Transistor trên đường P.ON ở trên , kiểm tra điện áp nuôi (5V) cấp cho IC Damper, thay thử IC Damper .
                          - Nếu mạch hoạt động thì sau khi bật công tắc, chân P.ON đang từ 3V giảm xuống 0V .
                          => Dùng máy hàn khò hàn lại IC Chipset nam Sourth Bridge
                          Attached Files

Comment

Bạn hãy dò ngược từ chân P.ON ( chân cấp nguồn cáp 20 chân, chân có dây mầu xanh lá là P.ON ) về để biết IC khuếch đại đệm Damper, dò mạch điều khiển nguồn theo sơ đồ trên(file ảnh gởi kèm), kiểm tra Transistor trên đường P.ON ở trên , kiểm tra điện áp nuôi (5V) cấp cho IC Damper, thay thử IC Damper .
                            - Nếu mạch hoạt động thì sau khi bật công tắc, chân P.ON đang từ 3V giảm xuống 0V .
                            => Dùng máy hàn khò hàn lại IC Chipset nam Sourth Bridge
                            IC Damper là IC nào vậy bạn, trên main nó ký hiệu thế nào, thường nó nằm ở chổ nào trên main, con tranistor này nó nằm ở chổ nào, trên main rất nhiều tranistor , bạn nói con tranistor này nó ở gần con nào bạn cho mọi người cùng biết nha!
                            |

Comment

• Nguyên văn bởi dammedientu Xem bài viết
                              IC Damper là IC nào vậy bạn, trên main nó ký hiệu thế nào, thường nó nằm ở chổ nào trên main, con tranistor này nó nằm ở chổ nào, trên main rất nhiều tranistor , bạn nói con tranistor này nó ở gần con nào bạn cho mọi người cùng biết nha!
                              Trên main có không nhiều trans đâu bạn,trên dưới chục con chứ mấy?Nguồn 5v cấp trước chỉ đi vào cực c duy nhất 1 trans,bạn cắm nguồn vào rồi dò cực c con trans nào có 5v là nó đó chứ mỗi main bố trí linh kiện khác nhau làm sao mình chỉ cho bạn được,bạn phải tự nghiên cứu dò mạch thôi.IC damper là IC có hai hàng chân rệp nhỏ thôi,thông thường nằm gần chíp cầu nam(nhưng đôi khi nằm ở vị trí khác tùy main)

Comment

• bạn khanhhoang24 cho minh xin tài liệu của bạn với nha, cám ơn bạn và các a e trong diễn đàn nhiều lắm.

Xin chỉ gấp dùm em cái nài với, em có cái laptop không có cd nay em muốn cài lại nên e tháo Hdd ra cho qua 1 cái laptop khác rồi cài win vào, xong em gắn nó vào laptop cũ nhưng nó không chạy nó báo lỗi NLT.... gì đó không vào win được, mong các anh em chỉ dùm em cách để cài win cai hdd này bằng cách tháo nó ra gắn qua máy khác để cài win xong rồi gắn ngược về máy cũ mà không báo lỗi trên, cám ơn rất nhiều

Comment

Về tác giả

Collapse

sihungfapv Tìm hiểu thêm về sihungfapv

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X