Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Biến đổi mạch sạc điện thoại 5VDC thành 9VDC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Biến đổi mạch sạc điện thoại 5VDC thành 9VDC

Bác nào biết cách chỉnh lại mạch sạc điện thoại Motorola 5VDC thành mạch nguồn 9VDC chỉ em với. Em mày mò hoài mà chẳng biết làm sao

Nguyên văn bởi meteor_mh Xem bài viết
    Bác nào biết cách chỉnh lại mạch sạc điện thoại Motorola 5VDC thành mạch nguồn 9VDC chỉ em với. Em mày mò hoài mà chẳng biết làm sao
    Sạc moto thì không biết nó có giống nokia về phần điện không ?? , sạc nokia bên trong có con di ot ổn áp , chỉ cần thay con di ot đó thành 9,6V là được .

--- Hi vọng cái sạc moto giống nokia !
    Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Em thấy nó dùng con T2095, một số tụ, 3 Diode Zenner , cuộn dây và biến áp .... Chẳng biết thay như thế nào.
      Last edited by meteor_mh; 26-08-2008, 21:57.

Comment

Em thấy nó dùng con T2095, một số tụ, 3 Diode Zenner , cuộn dây và biến áp .... Chẳng biết thay như thế nào.
        Thứ cấp và sơ cấp chia thành 2 bên rất rõ ràng,k chung đất, bạn thay bên thứ cấp(phía đầu ra).
        Cũng có loại k có, nên nếu không thấy cũng đừng cố tìm nhé.
        dientuvietnam.net

Comment

các anh có sơ đồ mạch sạc thì cho em xin với, nếu có thêm tài liệu thì còn gì bằng ,em xin cám ơn trước rất nhiều

ĐƯỜNG ĐI KHÓ,
          KHÔNG KHÓ VÌ NGĂN SÔNG CÁCH NÚI
          MÀ CHỈ SỢ LÒNG NGƯỜI NGẠI NÚI E SÔNG !

Comment

Mình thì chưa khi nào mở cái nguồn điện thoại ra nghịch cả nhưng theo mình hiểu về những cái chung chung thì mình đưa ra một vài ý kiến sau có gì mọi người cùng góp ý nhé.
            Với mỗi loại xạc hay mỗi loại nguồn mà ta sử dụng nó đều được tính toán các thông số nhất định nào đấy và khi thay đổi nó cần phải tính toán thận trọng trong vấn đề này.
            Khi xác của bạn là 5V dòng ra là 100mA chẳng hạn thì biến áp xung của nó sẽ được kết cấu theo tỉ lệ "x" nào đấy. với tỷ lệ này độ rộng xung để điều khiển cuộn sơ cấp là "y" %. Với tỷ lệ này nó cho phép bạn sử dụng trong giới hạn công suất của nó là thông số của nhà sản xuất. và nó sẽ sử dụng 1 con dóng cắt phía sơ cấp nào đấy chịu được công suất là "P".
            Và bây giờ bạn muốn thay đổi điện áp đầu ra 5V->9V chẳng hạn có nghĩa là tăng lên gần 200% đồng nghĩa với việc bạn phải thay đổi 1 giới hạn rất lớn về Độ rộng xung lúc này độ rộng xung phải mở ra 1 góc rất lớn mới có thể đảm bảo điện áp đầu ra là 9V khi chưa có tải. Thậm chí góc mở này có thể còn lớn hơn nhiều so vơi khi đầu ra ở mức 5V mà nó đã mang tải dòng định mức.
            với điện áp ra là 9V mà chưa tải thì nó gần như là đã quá công suất rồi thì làm sao con Đóng cắt ( tran - Fet ) có thể hoạt động được trong trạng thái có tải.
            Theo mình để khuyến cáo 1 ai đấy thay đổi công suất cũng như đầu ra tăng tới 200% mà chỉ thay mấy con linh kiện cơ bản như ổn áp chẳng hạn thì không nên. Mà theo tôi bạn hãy thay cả biến áp xung và Con công suất đóng cắt trong đó thì mới đảm bảo độ tin cậy và an toàn cho nó hoạt động.
            Mong mọi người đóng góp ý kiến !

Kích từ, điều tốc, nhiệt độ , mức dầu, bảo vệ, đo mực nước, thông báo lũ...cho nhà máy Thủy Điện

Comment

phải nhìn vào sơ đồ cụ thể mới chỉ ra chỗ chỉnh chứ chứ sạc điện thoại cũng có mấy kiểu mạch cơ mà

Comment

Đã có loại điện thoại di động mới sử dụng nguồn 9VDC rồi sao? Chắc công suất lớn lắm đây! Hay thời gian chờ hoặc đàm thoại nâng lên đến hàng tháng mới phải sạc lại?

Comment

Nguyên văn bởi aici Xem bài viết
                  Đã có loại điện thoại di động mới sử dụng nguồn 9VDC rồi sao? Chắc công suất lớn lắm đây! Hay thời gian chờ hoặc đàm thoại nâng lên đến hàng tháng mới phải sạc lại?
                  Bác cứ đùa. Nguồn điện thoại chỉ 3.7V chứ mấy. Xài xạc 5V là ok rồi. Ở đây mình muốn nâng nguồn để làm việc khác cơ. ^_^

Comment

Bác cứ đùa. Nguồn điện thoại chỉ 3.7V chứ mấy. Xài xạc 5V là ok rồi. Ở đây mình muốn nâng nguồn để làm việc khác cơ. ^_^
                    Sạc điện thoại dòng bé tí, liệu dùng việc khác có phù hợp không? Nâng áp lên thì dòng lại càng nhỏ. (Cho phù hợp với công suất ý mà).

Comment

Nó thuộc dạng nguồn xung.Cứ khéo léo tháo cái biến áp xung và quấn lại cuộn dây ra có số vòng bằng 9/5 số vòng lúc đầu nhé.Nhớ là phải cuộn đứng chiều đấy.Đảm bảo chạy oke.

Comment

bạn có thể tháo biến áp rồi cuốn lại cuộn thứ cấp.. cuốn số vòng gấp 2 lần

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                          Nó thuộc dạng nguồn xung.Cứ khéo léo tháo cái biến áp xung và quấn lại cuộn dây ra có số vòng bằng 9/5 số vòng lúc đầu nhé.Nhớ là phải cuộn đứng chiều đấy.Đảm bảo chạy oke.
                          Dùng điện áp 10 volt đi, ta nhân 2 điện áp đầu ra là OK. Được không?

Comment

Nguyên văn bởi aici Xem bài viết
                            Dùng điện áp 10 volt đi, ta nhân 2 điện áp đầu ra là OK. Được không?
                            Uh vậy thì quấn số vòng tăng lên 2 lần, chứ không dùng mạch chỉnh lưu nhân 2 điện áp được đâu.Điện áp ra nó không như xung sin thông thường mà nó lệch hẳn về 2 bên trục Ox(kiểm tra trên Osilocope là thấy ngay).Do vậy khi chỉnh lưu nó chỉ dung 1 diode để lấy được phần có lợi nhất, vì vậy mà chúng ta phải quấn đúng chiều.

Comment

nếu trong mạch có dùng con 431 thì chỉ cần thay đổi R nối từ + xuống chân 1 là sẽ có kết quả

Comment

Về tác giả

Collapse

meteor_mh Tìm hiểu thêm về meteor_mh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X