Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi vè hiện tượng điẹn 220v cả 2 dây điều là dây nóng mà quạt vẫn chạy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi vè hiện tượng điẹn 220v cả 2 dây điều là dây nóng mà quạt vẫn chạy

Mình nối dây( tạm gọi là dây a) vào ổ kích điện ròi mình láy bút thử thấy cả 2 đầu dây điều là dây nóng nhưng quạt bóng đèn vẫn chạy bình thường.
    mình tưởng máy kích điện bị hu nen mình đổi sợi dây khác tạm gọi là dây b) thì nó ra 1 dây nóng 1 dây nguội bình thường. Mình tưởng dây a kia hư nó chập mạch nen mình thử cấm vào điẹn lưới 220v của nhà nước thì tháy nó vãn ra dây dương và âm binh thường. Nhưng láy dây a này cấm vào ổ kích điện thì nó cho ra 2 đầu dây điều là dây nóng cả và quạt vãn chạy đuọc. Tại sao lại có chuyện này nhỉ.?

Thì tại nó chưa nối đất anh ạ. Từ trường nam châm quay làm 2 đầu dây lúc thì thừa electron lúc thì thiếu electron. Anh dùng bút thử điện chạm vào thì electron nó chạy qua bút xuống đất và ngược lại như là dòng nước ấy. Thế là bút sáng...

Comment

Mình vừa phát hiện ổ cắm điẹn có 2 lỗ 1 nóng 1 nguội. 2 lỗ đó mình tạm Gọi là a và b. Tự nhien minhg láy bút thử điẹn thử vào đỗ a nó ra nóng xong ròi nó chuỷen qua thành nguội
      còn nguội b chuỷen nguọc lại nóng.nó cú chuỷen qua chuỷen lại giữa 2 lỗ này, chút thì lỗ a là nóng chút thi lỗ a thành dây nguọi.dây b cung vạy. Hễ dây a là dây nóng thì dây b thành dây nguội. Day b là dây nóng thì dây a tự nó thành dây nguội

Comment

Nguyên văn bởi chenjinhui Xem bài viết
        Mình nối dây( tạm gọi là dây a) vào ổ kích điện ròi mình láy bút thử thấy cả 2 đầu dây điều là dây nóng nhưng quạt bóng đèn vẫn chạy bình thường.
        mình tưởng máy kích điện bị hu nen mình đổi sợi dây khác tạm gọi là dây b) thì nó ra 1 dây nóng 1 dây nguội bình thường. Mình tưởng dây a kia hư nó chập mạch nen mình thử cấm vào điẹn lưới 220v của nhà nước thì tháy nó vãn ra dây dương và âm binh thường. Nhưng láy dây a này cấm vào ổ kích điện thì nó cho ra 2 đầu dây điều là dây nóng cả và quạt vãn chạy đuọc. Tại sao lại có chuyện này nhỉ.?
        Vậy là gia đình bạn đang được cấp điện 2 pha đúng nghĩa.
        Chỉ có ngày xưa thì là người ta mới nối 1 dây xuống mass.

Comment

Vì nó là máy kích điẹn Nếu xài vậy có sao ko bạn

Comment

Nó chạy vì giữa 2 lỗ ổ cắm có hiệu điện thế và trong cuộn dây có dòng điện đủ mạnh để làm quạt quay. Nóng hay lạnh không liên quan gì cả.

Comment

Lưới điện nhà nước gồm 1 dây pha (nóng, lửa) và 1 dây trung tính (lạnh, nguội). Dây trung tính là dây nối với đất (nối ở trạm biến áp) nên khi bạn đứng trên mặt đất chạm bút thử thì bút ko sáng vì hiệu điện thế giữa dây trung tính và mặt đất rất nhỏ (do nối với nhau), chỉ có dây pha làm đèn sáng.
              Đối với máy kích điện thì chuẩn là cả 2 dây đều không làm bút sáng vì không có dây nào nối xuống đất cả (như vậy mạch bị hở). Nhưng bút sáng có thể là do vỏ của nó không cách điện với đất (đặt trên 1 vật có độ ẩm) và thiết kế mạch của nó có sự liên quan giữa 2 dây nguồn ra và vỏ (có tụ nối chẳng hạn). Còn nữa là có thể 1 trong các thiết bị đang nối với kích điện có vỏ cách điện không tốt với dây nguồn và cũng không cách điện tốt với đất.

Comment

Về tác giả

Collapse

chenjinhui Tìm hiểu thêm về chenjinhui

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X