Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho hỏi 1 chút về tụ điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho hỏi 1 chút về tụ điện

Các bạn cho mình hỏi chút. Nếu như tụ ghi là 16v. Mà mình chỉ nối với dòng 12v thì dòng tụ phát ra là 12v hay 16v.
    Mình có 1 bóng đèn 50w chạy bằng dòng xoay chiều. Mình fai dùng tụ bao nhiêu uf để bóng k nhấp nháy nữa
    Last edited by 12March; 16-11-2013, 13:04.

Nguyên văn bởi 12March Xem bài viết
    Các bạn cho mình hỏi chút. Nếu như tụ ghi là 16v. Mà mình chỉ nối với dòng 12v thì dòng tụ phát ra là 12v hay 12v. Mình có 1 bóng đèn 50w chạy bằng dòng xoay chiều khá nhấp nháy. Mình fai dùng tụ bao nhiêu uf để bóng k nhấp nháy nữa, nếu nắn dòng bằng diot nửa trắng nửa đen bằng đầu que diêm thì có đủ tải dòng điện này k. Và dùng tụ xoay chiều hay tụ 1 chiều rồi nắn dòng ạ
    bác không phải là thợ rồi

Comment

Nguyên văn bởi H0angL0ng Xem bài viết
      bác không phải là thợ rồi
      Thì có fai thợ đâu, t hỏi để lắp vào bóng thôi mà

Comment

Bác nào giúp e với ạ

Comment

Các bạn cho mình hỏi chút. Nếu như tụ ghi là 16v. Mà mình chỉ nối với dòng 12v thì dòng tụ phát ra là 12v hay 16v.
          Mình có 1 bóng đèn 50w chạy bằng dòng xoay chiều. Mình fai dùng tụ bao nhiêu uf để bóng k nhấp nháy nữa
          tụ ghi bao nhiêu thì không quan trọng , miễn là phải lớn hơn áp DC cấp cho nó , áp cấp 12v thì nó cũng cho ra 12v , lưu ý khi nắn điện thì áp ở tụ sau cầu nắn sẽ cao hơn 1,4lần ,thí dụ 12vac, sau khi nắn và lọc thì áp ở 2 đầu tụ khoảng 17vdc khi chưa có tải, khi có tải thì sẽ giảm xuống bằng áp nguồn 12v, nếu tải nặng hơn thì áp ra càng giảm , còn câu hỏi đèn 50w chạy bằng dòng xoay chiều thì không dùng thêm tụ được , muốn không nhấp nháy thì phải đổi thành dòng DC (= diode) rồi mắc tụ lọc thì mới không nhấp nháy được, tụ khoảng 2200uF là được rồi .

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
            tụ ghi bao nhiêu thì không quan trọng , miễn là phải lớn hơn áp DC cấp cho nó , áp cấp 12v thì nó cũng cho ra 12v , lưu ý khi nắn điện thì áp ở tụ sau cầu nắn sẽ cao hơn 1,4lần ,thí dụ 12vac, sau khi nắn và lọc thì áp ở 2 đầu tụ khoảng 17vdc khi chưa có tải, khi có tải thì sẽ giảm xuống bằng áp nguồn 12v, nếu tải nặng hơn thì áp ra càng giảm , còn câu hỏi đèn 50w chạy bằng dòng xoay chiều thì không dùng thêm tụ được , muốn không nhấp nháy thì phải đổi thành dòng DC (= diode) rồi mắc tụ lọc thì mới không nhấp nháy được, tụ khoảng 2200uF là được rồi .
            Cho e hỏi điện trong xe máy chỉ có 2 dây, tại sao nắn toàn chu kỳ vẫn làm dòng nhấp nháy ak. Có gì khác nếu là dòng 3 pha k ạ.

Comment

Cho e hỏi điện trong xe máy chỉ có 2 dây, tại sao nắn toàn chu kỳ vẫn làm dòng nhấp nháy ak. Có gì khác nếu là dòng 3 pha k ạ.
              điện xe có 2 dây , sau khi nắn toàn kỳ mà vẫn nhấp nháy thì một là trị số tụ nhỏ quá , không đủ nâng áp lên được , hai là tải quá lớn so với nguồn cung cấp , nên tụ không san phẳng gợn được , và ba là nam châm của phần phát có thể bị suy giảm ở một điểm nào đó (yếu 1 trong 4 cục nam châm chẳng hạn) thì cũng gây hiện tượng nhấp nháy ở vòng tua thấp .Bạn kiểm tra kỹ các diode và tụ xem , còn dòng 3 pha thì lại khác , có nhiều dạng mắc diode nắn tùy theo nhu cầu khi sử dụng và lối ra của máy phát .

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                điện xe có 2 dây , sau khi nắn toàn kỳ mà vẫn nhấp nháy thì một là trị số tụ nhỏ quá , không đủ nâng áp lên được , hai là tải quá lớn so với nguồn cung cấp , nên tụ không san phẳng gợn được , và ba là nam châm của phần phát có thể bị suy giảm ở một điểm nào đó (yếu 1 trong 4 cục nam châm chẳng hạn) thì cũng gây hiện tượng nhấp nháy ở vòng tua thấp .Bạn kiểm tra kỹ các diode và tụ xem , còn dòng 3 pha thì lại khác , có nhiều dạng mắc diode nắn tùy theo nhu cầu khi sử dụng và lối ra của máy phát .
                Theo e nghĩ có thể do diot quá yếu, k đủ tải dòng. Vì điện áp vẫn rất khỏe. E cũng k hiểu sao khi nắn toàn kỳ ở vòng tua cao mà khi đưa vào rơ le vẫn kêu cạch cạch, k hoạt động đc (e dùng 4 diot). Chỉ có thể dùng 1 diot nắn nửa chu kỳ rồi thêm tụ thì rơ le hoạt động tốt. Có điều rơ le 12v mà khi e đo ở 2 đầu cuộn dây chỉ có 10v nhưng rơ le khá nóng

Comment

Về tác giả

Collapse

12March Tìm hiểu thêm về 12March

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X