Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dùng sạc Iphone 3 (out 5v, 1A)sạc trực tiếp vào pin điện thoại 3,7V được không?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Dùng sạc Iphone 3 (out 5v, 1A)sạc trực tiếp vào pin điện thoại 3,7V được không?

Chào các bạn, như tiêu đề trên thì mình có:
    1 cục sạc pin Iphone 3.
    1 viên pin 3.7v 1200mAh.
    Mình dùng pin ấy để thắp sáng đèn led,mình muốn hỏi các bạn là nếu dùng sạc iphone để sạc trực tiếp với viên pin có được không(Đấu trực tiếp từ sạc iphone đến pin luôn,không thông qua điện thoại nhé!).?Như thế có nguy hiểm không,Và nếu được thì muốn tối ưu nó thì làm thế nào?
    Chân thành cảm ơn các bạn !

Nguyên văn bởi NgKhiem9x Xem bài viết
    Chào các bạn, như tiêu đề trên thì mình có:
    1 cục sạc pin Iphone 3.
    1 viên pin 3.7v 1200mAh.
    Mình dùng pin ấy để thắp sáng đèn led,mình muốn hỏi các bạn là nếu dùng sạc iphone để sạc trực tiếp với viên pin có được không(Đấu trực tiếp từ sạc iphone đến pin luôn,không thông qua điện thoại nhé!).?Như thế có nguy hiểm không,Và nếu được thì muốn tối ưu nó thì làm thế nào?
    Chân thành cảm ơn các bạn !
    Không được đâu bạn, bán cục sạc đó đi , mua cục sạc nhanh (sạc ngoài) TQ mà sạc nhé
    Tel:
    Email:

Comment

sao không mua cục sạc đa năng dùng cho tiện.

Comment

Nguyên văn bởi thuhanoi Xem bài viết
        Không được đâu bạn, bán cục sạc đó đi , mua cục sạc nhanh (sạc ngoài) TQ mà sạc nhé
        Nguyên văn bởi trung304 Xem bài viết
        sao không mua cục sạc đa năng dùng cho tiện.
        Mình không thích dùng đa năng vì mình nghĩ nó nhanh hỏng pin.
        Còn ai có câu trả lời nào ko vậy?.

Comment

Câu trả lời là không được, trong điện thoại có một con IC battery charger trong đó (có đầy đủ các giai đoạn sạc) & điện áp sạc chỉ từ 4.2V trở xuống. Cục sạc chỉ có nhiệm vụ cấp nguồn đầu vào cho con IC này. Nếu cấp trực tiếp sạc vào pin, khả năng hỏng pin, phồng pin là rất cao, nguy hiểm hơn có thể gây nổ pin...Muồn tận dụng lại cục sạc thì phải thông qua một con battery charger khác. Ví dụ như con này: TP4056-Module (1A Current Lithium Battery Charging Board) - www.tme.vn - Linh kien dien tu, Kit Phat trien, Mach nap, GSM, GPS, GPRS, RF,

Comment

Pin này là Li-ion nên sạc pin này dùng mạch sạc loại cho riêng nó. Điện áp đầu ra 4.2v mới đảm bảo cho loại này. Search cell li-ion nha.
            Kiếm cái chuyên nghiệp hơn tí đi bác chứ con TP4056 cổ rồi. Em giới thiệu bác nè. Và đừng tiếc tiền mà đi mua hàng TQ.
            Click image for larger version

Name:	MCP73871.jpg
Views:	3
Size:	54.0 KB
ID:	1388793
            Click image for larger version

Name:	Truoc.jpg
Views:	6
Size:	60.0 KB
ID:	1388794

Chú này của Microchip và e test hơn hẳn chú tp kia về thời gian dùng sau khi nạp đầy.
            Dòng nạp tối đa là 1.2A. Nếu bác thích thì có thể điều chỉnh được dòng và em nghĩ nó dao động từ 350 -500mA cho loại pin bác nói là ok.
            Du Nguyen
            Email:

Comment

Cảm ơn các bạn . Cuối cùng thì mình cũng tìm ra cách sạc cho cục pin ấy.
              Mình có 1 bộ sạc dự phòng 2800mAh nhưng pin của nó không dùng được nữa.Mình đã phá nó ra ,bỏ pin đi và lấy bộ mạch của nó.
              Bộ mạch ấy mình lấy dùng sạc cho 1 cục pin của mình (hoặc có thể sạc cho 3 cục pin nokia 1200 mắc song song) và kết quả thì ngon lành.
              Bộ mạch ấy kiểm tra được cả dung lượng pin còn bao nhiêu, khi nào pin đầy...
              Một số hình ảnh về nó các bạn tham khảo, có gì thiết kết theo bản mạch này xem sao!
              https://www.dropbox.com/sc/k8gz9coo84ggpoj/iaZ8r8HrqJ

Comment

Về tác giả

Collapse

NgKhiem9x Tìm hiểu thêm về NgKhiem9x

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X