Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sữa chữa USB

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi thanh_nhan93 Xem bài viết
    Làm sao để em biết cái mp3 của em nó thuộc fw nào đây. Anh giúp em đi , và khi tìm đúng cái FW như anh nói thì làm sao để chạy cái đó lên mp3 được , phải có mạch giao tiếp giữa pc với mp3 gì không anh , em là học sinh nên cũng chưa rành về cách sữa mp3 lắm mong anh giúp cặn kẻ .
    Để biết MP3 của bạn dùng FW gì, nếu:
    - MP3 cũ mua từ lâu thì khi mua sẽ có đĩa driver kèm theo, trong đó thường có luôn FW cho máy và chương trình để nạp FW vào MP3 (lưu ý chỉ cần cắm MP3 vào máy tính thôi chứ không cần qua mạch nào hết).
    - Nếu không có đĩa đi kèm thì phải tháo vỏ máy ra, đọc tên chip điều khiển, tên board mạch, rồi loại máy nữa thì mới có thể tìm FW được. Thông thường mình hay tìm theo MP3 hay MP4 rồi tới chip điều khiển rồi tới tên bỏad mạch, loại máy có thể không quan trọng lắm.
    Trên đây là một vài lưu ý để tìm FW cho MP3 "dỏm" nhé, nếu là máy chính hãng Sony, Creative, Philips,... thì vào trang chủ sẽ có soft và FW tương ứng từng dòng máy.
    * Nếu PC của bạn không nhận ra MP3 bạn có thể dùng nhíp hay dây điện kéo nhanh qua hai hàng chân của con chip nhớ (con IC dài có 2 hàng chân), và chập các chân in out củ nó lại trong lúc MP3 vẫn đang cắm vào PC.
    Cần để 1 ngón tay lên IC để thấy IC nóng thì rút ra chứ không là chết IC đấy.

Comment

Nguyên văn bởi designer Xem bài viết
      Để biết MP3 của bạn dùng FW gì, nếu:
      - MP3 cũ mua từ lâu thì khi mua sẽ có đĩa driver kèm theo, trong đó thường có luôn FW cho máy và chương trình để nạp FW vào MP3 (lưu ý chỉ cần cắm MP3 vào máy tính thôi chứ không cần qua mạch nào hết).
      - Nếu không có đĩa đi kèm thì phải tháo vỏ máy ra, đọc tên chip điều khiển, tên board mạch, rồi loại máy nữa thì mới có thể tìm FW được. Thông thường mình hay tìm theo MP3 hay MP4 rồi tới chip điều khiển rồi tới tên bỏad mạch, loại máy có thể không quan trọng lắm.
      Trên đây là một vài lưu ý để tìm FW cho MP3 "dỏm" nhé, nếu là máy chính hãng Sony, Creative, Philips,... thì vào trang chủ sẽ có soft và FW tương ứng từng dòng máy.
      * Nếu PC của bạn không nhận ra MP3 bạn có thể dùng nhíp hay dây điện kéo nhanh qua hai hàng chân của con chip nhớ (con IC dài có 2 hàng chân), và chập các chân in out củ nó lại trong lúc MP3 vẫn đang cắm vào PC.
      Cần để 1 ngón tay lên IC để thấy IC nóng thì rút ra chứ không là chết IC đấy.
      Dạ để em kiểm tra lại mp3 và con ic nhớ rồi nhờ anh tìm dùm em cái FW nhé
      |

Comment

do noi phet

Comment

Nguyên văn bởi huyphu1 Xem bài viết
          do noi phet
          Anh muốn nói ai nói phét vậy , anh nói vậy thì em không biết anh nói ai đâu nhé
          |

Comment

Hiện nay em thấy trên thị trường thì việc tự trang bị 1 cái USB ( USB flash disk) vô cùng dễ dàng vì có giá thành rẻ
            Nhưng nếu một ngày cái USB này gặp trục trăvj thì sao . Vứt đi thì phí lắm nên em xin giới thiệu cách sữa USB nhé
            Mọi người hãy tuyên truyền giúp em nhé và cảm ơn cho em vui nhé
            E cũng chịu khó ngâm cứu mấy thứ này nhỉ, Khi nào a mang về cho 1 cái sử dùm a nhé, cái của a cháy con transistor. Do bận việc quá nên ko sửa được. Sửa free nhé

Comment

Nguyên văn bởi Mr_se7en Xem bài viết
              E cũng chịu khó ngâm cứu mấy thứ này nhỉ, Khi nào a mang về cho 1 cái sử dùm a nhé, cái của a cháy con transistor. Do bận việc quá nên ko sửa được. Sửa free nhé
              Dạ nếu em sữa được thì em sẽ sữa dùm anh nhưng mà em không biết con tran của anh em có không đây , em mới biết sữa thôi , còn máy khò thì em mượn của mấy ông anh họ . À , khi nào anh về vậy em muốn nhờ anh mua hộ em 1 cái card test main nhé loại rẻ thôi , em sẽ gởi tiền ra .
              |

Comment

Mình cũng có 1 con MP3, lúc trước vẫn play, nhưng màn hình không hoạt động, giờ chỉ dùng làm USB thôi.
                Lâu quá ko xài, giờ lấy ra, máy không nhận được luôn.
                Trong đó có 2 con IC lớn lớn, con IC giao tiếp nó có 4 hàng chân, bao quanh con IC.
                Giờ làm seo đây..

Comment

Dạ nếu em sữa được thì em sẽ sữa dùm anh nhưng mà em không biết con tran của anh em có không đây , em mới biết sữa thôi , còn máy khò thì em mượn của mấy ông anh họ . À , khi nào anh về vậy em muốn nhờ anh mua hộ em 1 cái card test main nhé loại rẻ thôi , em sẽ gởi tiền ra .
                  càng ngày càng cảm thấy có nhiều bất ngờ về bạn học sinh (sinh năm 93), học lớp 11 này. kiến thức về điện tử ngang ngửa với dân đại học, đất nước việt nam sẽ rất phát triễn về kỹ thuật điện tử nếu có những lớp thế hệ nhiệt tình, năng động như thế này đây.

Comment

Việt Nam quên viết hoa kìa a.

Comment

Nguyên văn bởi TheHouse Xem bài viết
                      Việt Nam quên viết hoa kìa a.
                      lúc viết bài chẳng để ý gì đến câu chữ hết, đầu dòng không viết hoa, sau dấu chấm cũng không viết hoa. khi nào nhớ thì mới viết hoa những chữ cần viết thôi.

Comment

Đây là những thông số về cái máy mp3 của em
                        Chip flash HY27UT08802A
                        Ic giao tiếp ATJ2091N
                        Máy này của hàng Trung Quốc nên không có gì đi kèm theo cả trừ cái máy , dạo này em phải học để thi học kì 1 nên bận quá không gởi thông số lên được , mong các anh giúp em nhé , học sinh mà có biết gì đâu .
                        Còn anh Cao Van Huong ơi em chẳng giỏi gì đâu , em học xong điện tử căn bản rồi tự mò mẫm sửa tùm lum đồ nên biết chút ít thôi , không thể nói là em ngang ngửa với dân đại học được đâu
                        |

Comment

Nguyên văn bởi TheHouse Xem bài viết
                          Mình cũng có 1 con MP3, lúc trước vẫn play, nhưng màn hình không hoạt động, giờ chỉ dùng làm USB thôi.
                          Lâu quá ko xài, giờ lấy ra, máy không nhận được luôn.
                          Trong đó có 2 con IC lớn lớn, con IC giao tiếp nó có 4 hàng chân, bao quanh con IC.
                          Giờ làm seo đây..
                          Em nghĩ là do con ic giao tiếp không hoạt động , có thể để lâu ngày các mối hàn bị bung ra , bây giờ anh chỉ việc hàn lại là xong . Còn nếu hàn lại mà không thấy khả quan thì mp3 của anh bị các bệnh sau :
                          1 . Cháy IC giao tiếp
                          2 . Hỏng chip nhớ flash
                          Hai bệnh này không biết phân biệt sao đây , chỉ còn cách là mua 1 con IC giao tiếp khác về thay và kiểm tra :
                          Máy pc nhận , vậy nguyên nhân là hỏng IC giao tiếp
                          Còn màn hình mp3 sáng và có chữ " starting " thì chứng tỏ IC giao tiếp cũ của anh bị cháy và hỏng FW , lỗi phần mềm này thì em chịu , để các anh khác trong diễn đàn hướng dẫn vậy .
                          Còn thử các cách trên mà không xong thì chip nhớ flash died rồi anh ơi , cả VN không có bán chip nhớ riêng đâu .
                          |

Comment

Trời ơi , cả dientuvietnam không ai giúp em hết thế , chắc mọi người chưa đọc bài của em . Mô phật , các cao tăng đã về tây thiên rồi .
                            |

Comment

Đây là những thông số về cái máy mp3 của em
                              Chip flash HY27UT08802A
                              Ic giao tiếp ATJ2091N
                              Máy này của hàng Trung Quốc nên không có gì đi kèm theo cả trừ cái máy , dạo này em phải học để thi học kì 1 nên bận quá không gởi thông số lên được , mong các anh giúp em nhé , học sinh mà có biết gì đâu .
                              http://mympxplayer.org/how-to-recove...r-vt10126.html
                              Đây là link rất hữu ích với cái MP3 của bạn, trên trang này còn có nhiều FW để bạn thử nhưng trước tiên phải là cho PC nhận ra nó đã. Lưu ý: Bật nguồn lên nghĩa là phần cứng gần như không sao cả (chip nhớ chưa biết có sao không).

Hình như tên chip nhớ bạn đưa thiếu chữ G thì phải, DL của nó là 1GB nếu là 1 chip nhớ.
                              Nếu cần sơ đồ mạch để dò chân mà đo thì mình sẽ gửi cho bạn.
                              Ai cũng bận bạn àh !

Comment

Bác có cách khác để tìm FW không, post lên forum của china cũng ko thấy họ trả lời.

Trang S1fw.com có cả đống FW, nhưng click vào download về thì link download của bất kỳ FW nào cũng dẫn đến trang download.html. Nội dung trang thì hiện lên dòng chữ Not Found to đùng, hình như website đang bị hỏng thì phải.

Bên mympxplayer.org thì tìm mãi, không biết làm sao reg nick vào forum để post bài được cả. Cái MP3 đem up đại FW của máy bất kỳ, thì PC đã nhận và bắt format lại, rốt cuộc thì tới giờ chỉ xài được ở dạng USB. Còn màn hình thì sáng mà không có chữ.

Lần trước, trong lúc search, đã tìm ra cái kho FW gần 100Mb, down về bỏ công thử từng cái, nhất quyết không được cái nào luôn. MP3 của mình cũng bán đầy trên Nhật Tảo, sao FW lại hiếm thế không biết.

Có bác nào biết cách viết FW không.?

Sẵn đây, em để lại dòng họ của con MP3, bác nào rỗi tay, search dùm cái FW cho em.
                                Code:
                                SONY S-149

CHIP NHỚ
                                SAMSUNG 828
                                K9L8G08UUA
                                PCB0
                                UUD949PC

CHIP ĐIỀU KHIỂN
                                ATJ2091N
                                PSQ82BC C5N
                                UUD949PC

Board: MP3-910651 V:3