Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin hỏi về giảm từ 12v xuống 5v

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin hỏi về giảm từ 12v xuống 5v

Thực sự là e đang cần rất gấp!
    Đang ở vùng sâu vùng xa nên điện nó cúp wài à!
    E đi tìm khắp nơi gần nhất nơi e ở cũng k có sạc ôtô.
    Các a làm ơn chỉ cho e biết có thể dùng các con điện trở để giảm từ 12v xuống 5v k?
    E chấp nhận hư tổn pin của đt cũng đc. Về sg e sẽ mua cục khác.
    Thực sự là hết cách rồi, đi mua k có
    Làm ơn...làm ơn giúp e với...

Bạn xem kĩ số liệu trên cục sạc, giả sử nó ghi 5V-350mA. Vậy cần mắc nối tiếp một điện trở 22 Ohm là sạc ĐT được. Công thức tính: R = U/I = (12-5)/0,35 = 20, chọn lớn hơn chút cho an toàn là 22 Ohm. Nếu có diode ổn áp 5V ghim áp đầu ra thì càng tốt. Bạn cho địa chỉ cụ thể mình gửi cho một cái mà dùng.
    Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
    Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Nguyên văn bởi Tran_Phu Xem bài viết
      Thực sự là e đang cần rất gấp!
      Đang ở vùng sâu vùng xa nên điện nó cúp wài à!
      E đi tìm khắp nơi gần nhất nơi e ở cũng k có sạc ôtô.
      Các a làm ơn chỉ cho e biết có thể dùng các con điện trở để giảm từ 12v xuống 5v k?
      E chấp nhận hư tổn pin của đt cũng đc. Về sg e sẽ mua cục khác.
      Thực sự là hết cách rồi, đi mua k có
      Làm ơn...làm ơn giúp e với...
      bạn cho qua con 7805 là ok , là giống như sạc ôtô rồi

Email :

Comment

Dạ e muốn từ 12v xuống 5v 900mah thì e phải dùng con nào ạ?
        Dùng như thế này hư pin cũng đc, nhưng có hư đt k ạ?

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
          Bạn xem kĩ số liệu trên cục sạc, giả sử nó ghi 5V-350mA. Vậy cần mắc nối tiếp một điện trở 22 Ohm là sạc ĐT được. Công thức tính: R = U/I = (12-5)/0,35 = 20, chọn lớn hơn chút cho an toàn là 22 Ohm. Nếu có diode ổn áp 5V ghim áp đầu ra thì càng tốt. Bạn cho địa chỉ cụ thể mình gửi cho một cái mà dùng.
          trời a tốt wá! Mà e đang ở vùng sâu có việc, nơi mà mua cái sạc k có thì a gửi sao đc

Comment

A hoangtam ơi
            Con diode mà a nó có phải con này k a?
            http://ca.digikey.com/1/1/624-res-22...-50jb-22r.html

Comment

A hoangtam ơi
              Con diode mà a nó có phải con này k a?
              http://ca.digikey.com/1/1/624-res-22...-50jb-22r.html
              con này không phải đâu bạn à nó hình dáng của nó giống như thế này có điều thông số khác
              http://images.google.com.vn/imglandi...JsmPM&start=19

Comment

Dạ e muốn từ 12v xuống 5v 900mah thì e phải dùng con nào ạ?
                Dùng như thế này hư pin cũng đc, nhưng có hư đt k ạ?
                cho e hỏi lại câu này nha.
                Và cho e xin hình chính xác của con điện trở đó với. E k rành về ĐIỆN TỬ các a à.
                Cám ơn các a rất nhiều!
                Last edited by Tran_Phu; 04-04-2010, 08:59.

Comment

cho e hỏi lại câu này nha.
                  Và cho e xin hình chính xác của con điện trở đó với. E k rành về ĐIỆN TỬ các a à.
                  Cám ơn các a rất nhiều!
                  Bác không rành về điện tử?
                  Bác có bóng đèn pin 12 volts không? cần 2 bóng. Loại 6 volts thì cần 3 bóng. Nhớ là loại đèn công suất nhỏ nha! Loại bóng trong đèn pin hồi xưa đó. hay là đèn xe đạp 6 volts (3 bóng). Không dùng bóng đèn công suất lớn nha!
                  Đấu nối tiếp rồi sạt vô tư, Vừa biết là đang sạt và sạt gần đầy chưa. (đèn sáng nhiều, sáng mờ, sáng yếu)

Chúc vui.

Comment

Nguyên văn bởi aici Xem bài viết
                    Bác không rành về điện tử?
                    Bác có bóng đèn pin 12 volts không? cần 2 bóng. Loại 6 volts thì cần 3 bóng. Nhớ là loại đèn công suất nhỏ nha! Loại bóng trong đèn pin hồi xưa đó. hay là đèn xe đạp 6 volts (3 bóng). Không dùng bóng đèn công suất lớn nha!
                    Đấu nối tiếp rồi sạt vô tư, Vừa biết là đang sạt và sạt gần đầy chưa. (đèn sáng nhiều, sáng mờ, sáng yếu)

Chúc vui.
                    chà...cách của a dễ wá nhỉ
                    E k rành điện tử nhưng chổ e đang ở có rất nhiều mạch điện tử, mò thế nào cũng ra con 22 ohm
                    Thế cách dùng bóng đèn và cách dùng điện trở thì cách nào an toàn cho điện thoại ạ?

Comment

trời a tốt wá! Mà e đang ở vùng sâu có việc, nơi mà mua cái sạc k có thì a gửi sao đc
                      Bạn không rành về điện tử, lại không đủ phương tiện và linh kiện nên việc tự làm là khó khăn. Mình làm rồi gửi bưu điện (chuyển phát nhanh) cho bạn, chắc chỉ trong vòng 1 tuần là bạn nhận được thôi. Bạn cần cho 1 địa chỉ rõ ràng + 1 số ĐT , và điện thoại của bạn dùng chân sạc loại gì. Tiền có thể trả sau (100k) cũng được.
                      Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                      Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
                        Bạn không rành về điện tử, lại không đủ phương tiện và linh kiện nên việc tự làm là khó khăn. Mình làm rồi gửi bưu điện (chuyển phát nhanh) cho bạn, chắc chỉ trong vòng 1 tuần là bạn nhận được thôi. Bạn cần cho 1 địa chỉ rõ ràng + 1 số ĐT , và điện thoại của bạn dùng chân sạc loại gì. Tiền có thể trả sau (100k) cũng được.
                        E biết a rất tốt. Nhưng e ở Bến tre lận a à! Và 1tuần thì e cũng về sg và mua đc sạc rồi
                        Tại ở đây k biết bị gì mà cúp điện hoài nên mới dụng biện pháp này

Comment

toi ngi bac nen dung con dien tro thi hay hon day, vi dung may cai bong den kia minh van chua bit chinh xac cong xuat la bao nhieu, van co the sac duoc nhung ze gay ra hu pin lem, mua pin moi ko re dau, vai chuc toi vai tram ay chu!

Comment

Nguyên văn bởi anhvinh0202 Xem bài viết
                            toi ngi bac nen dung con dien tro thi hay hon day, vi dung may cai bong den kia minh van chua bit chinh xac cong xuat la bao nhieu, van co the sac duoc nhung ze gay ra hu pin lem, mua pin moi ko re dau, vai chuc toi vai tram ay chu!
                            Cách nhanh nhất đây ạh:

Dòng lên tới 1A , chi phí chưa đến 10k

Comment

Hiện tại, em đng rất càn nguồn 12V ( nguồn điện trên Car ) ra 5V đủ 2A ( vì thiết bị e xài đòi 5V/2A ) , mấy bác có thể chỉ giúp e đc ko, e ko rành lắm về cái này

Comment

Về tác giả

Collapse

Tran_Phu Tìm hiểu thêm về Tran_Phu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X