Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự làm tai nghe Bluetooth gắn… nón bảo hiểm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tự làm tai nghe Bluetooth gắn… nón bảo hiểm

Bạn cần có một chiếc tai nghe Bluetooth, một cục pin 3,7v - loại dành cho máy MP4, một cái loa nhỏ, một micro điện áp nhỏ, dây điện và mỏ hàn.

Bước 1
    Bạn dùng móng tay ngón cái cho vào phần giữa bên hông của tai nghe và tách nhẹ ra. Bạn sẽ thấy phần bo mạch bên trong cùng với cục pin nhỏ, hai sợi dây nối với tai nghe, và hai sợi dây nối với micro (như hình dưới).

Bạn tháo ra nhẹ nhàng rồi dùng mỏ hàn tháo pin của tai nghe, thay bằng pin mới (tôi dùng pin 3,7v – 250mAh). Chú ý phần dây đỏ và đen, nhớ hàn lại cho đúng vị trí. Mục đích của việc làm nầy là để kéo dài thời gian sử dụng tai nghe càng lâu càng tốt.
    Với pin mới, bạn có thể dùng liên tục trong ba ngày mới hết pin (bạn có thể mua ở nơi bán máy nghe nhạc MP3, pin lớn có giá khoảng 50.000đ).

Bước 2
    Bạn có thể tận dụng lại chiếc micro cũ của tai nghe nếu chất lượng còn tốt. Nếu không, bạn thay luôn cái micro (mua ở nơi bán linh kiện điện tử, với giá khoảng 4.000đ). Nếu mua mới, bạn cần chú ý: hàn sợi dây điện màu đen cho chân micro có nối với lớp vỏ bên ngoài (nhìn phần mạch đồng đi trên micro), còn dây đỏ cho chân kia.
    Bây giờ, bạn cũng hàn vào vị trí đen và đỏ ở trên tai nghe (chỗ micro cũ vừa tháo ra). Nhớ để dài phần dây nầy để có thể kéo dài đến gần vị trí miệng của bạn trong nón bảo hiểm, để thu được tiếng nói tốt hơn.

Bước 3
    Bạn hàn chấu DC dùng gắn cục sạc cho tai nghe vào lại đúng vị trí trên bo mạch (trong tai nghe, phần chấu nầy không được hàn mà chỉ gắn hờ lên và bị ép lại để dẫn điện).
    Bạn không cần lo lắng vì pin hoàn toàn sạc tốt với bo mạch tai nghe và tự ngắt khi pin đầy. Cuối cùng, bạn cần một cái loa thích hợp để thay cho phần tai nghe cũ (vì nó nhỏ, tiếng không lớn). Đây là phần khó nhất, nên bạn cần mang theo tai nghe khi đi mua để chọn được cái vừa ý (có thể tìm được loa tại nơi bán linh kiện điện tử với giá khoảng 8.000đ). Nguyên do: các loại loa có trở kháng khác nhau nên âm thanh phát ra có loại hợp, có loại không. Bạn chỉ cần hàn hai sợi dây ra.
    Lưu ý: Bạn gắn thử và gọi vào điện thoại của mình xem tai nghe có phát ra âm thanh lớn và rõ hay không rồi hẵng mua.

Bước 4
    Bạn dùng băng keo hai mặt có xốp ở giữa dán chúng lại với nhau cho gọn. Pin ở dưới cùng, ở giữa là bo mạch tai nghe, trên cùng là loa. Sau cùng, bạn dùng một miếng dính, mặt có gai (loại thường dùng trong may mặc) dán vào sau mặt pin để có thể dính nó vào trong nón bảo hiểm, vừa chắc chắn lại có thể tháo ra dễ dàng khi cần giặt và phơi nón bảo hiểm.

Vậy là bạn đã có một cái tai nghe độc đáo, với âm thanh rất to và rõ. Bạn không cần phải gắn tai nghe vào trong tai như trước, vừa đỡ đau tai lại có thể nghe rõ khi đang lái xe. Riêng phần micro, bạn kéo nó đến gần miệng càng gần càng tốt, như vậy sẽ thu được âm thanh tốt hơn và tránh tiếng ồn xung quanh làm nhiễu.
    Attached Files

cũng sáng tạo đó,nhưng có nhất thiết phải làm như vậy không???cứ để tai nghe bluetooh như thế dùng là ổn rồi,cũng khá tiện!
    ĐẠI HỌC SƯ PHẠM KỸ THUẬT I

Nợ cha một sự nghiệp - Nợ mẹ một nàng dâu

Comment

Sao mà kỳ thế. Làm thế này chỉ để nghịch cho vui thôi.
      Nhà phân phối, đại lý bán biến tần,PLC,HMI,AC Servo... Delta

Mr.Quỳnh 0978706839

Comment

sax,nghịch cho vui,đại gia!

Comment

uhm. mh cung nghi tro nay chi de nghich thoi. ý của mình là khi tai nghe Bluetooth của các bạn hỏng thì trò này mới có tác dụng. hj

Comment

trời.phạt em nặng thế.hjhj

Comment

Đúng là chỉ để nghịch thôi.CÔng an bắt được phạt chết.
              |

Comment

Sax

tai nghe vẫn bt sao còn làm làm j cho mệt. ko khả thi cho lắm. tìm phương án khác thôi. dù sao cũng thank cái. mất công chỉ dẫn tận tình.

Comment

Mục đích tai nghe bluetooth là để cho gọn, rãnh tay làm việc khi đang nói chuyện điện thoại mà ko cần phải mở loa ngoài, bác chơi cái loa thế thì coi như đi ngược lại với mục đích của tai nghe rồi

Comment

Một ý tưởng hay cần trân trọng.

SKYPE NICK: anhtungdx

Comment

mấy bác ơi có bác nào biết nơi nào có mạch của tai nghe bluetooth không. bác nào đó để lại em cũng được . chỉ cần mạch thui. pin và tai nghe thi khong cần. số là em định gắn nó vào cái loa mini làm loa không dây. vì hiện giờ dtdd có nhiều cái có nghe qua bluetooth het rồi, và được tích hợp sẵn. chứ nếu dùng bằng rf thì.... cồng kềnh waa'. bác ào có giúp em nhé !!! thank !
                      Mail :

Comment

thank cho phát công viết bài

Comment

Ý tưởng vẫn là ý tưởng thôi không thực tiễn được

Comment

Nguyên văn bởi dandientu_tn Xem bài viết
                            Bạn tháo ra nhẹ nhàng rồi dùng mỏ hàn tháo pin của tai nghe, thay bằng pin mới (tôi dùng pin 3,7v – 250mAh). Chú ý phần dây đỏ và đen, nhớ hàn lại cho đúng vị trí. Mục đích của việc làm nầy là để kéo dài thời gian sử dụng tai nghe càng lâu càng tốt.
                            Với pin mới, bạn có thể dùng liên tục trong ba ngày mới hết pin (bạn có thể mua ở nơi bán máy nghe nhạc MP3, pin lớn có giá khoảng 50.000đ).
                            bài viết cũng khá lâu rồi nhưng e cũg có thắc mắc thế này
                            bác xem lại hộ e, pin 250mA làm sao dùng được liện tục trong 3 ngày mới hết pin ạ???
                            e cũg có cái tai nghe bluetooth cũ, đag mod lại pin, mà khi đo dòng, khi đag nghe nhạc nó nuốt dòng 30mA rồi, pin của bác chỉ dùng đc liên tục 8-9h thôi ạ...

Comment

tocpic này đi trước thời đại D

Comment

Về tác giả

Collapse

dandientu_tn Tìm hiểu thêm về dandientu_tn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X