Thông báo

Collapse
No announcement yet.

HHD quay dc 10s là đứng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• HHD quay dc 10s là đứng

Em có cái HHD SAMSUNG 80gb 7200 vòng/phút bị hỏng nhưng motor vẫn quay
    Em định tháo ra làm máy mài dao kéo nhưng khi chưa tháo motor chạy bình thường, đến khi tháo cục nam châm với đầu đọc ra thì nó chạy được 10s là đứng, nếu rút nguồn ra cắm lại là nó chạy tiếp đc khoảng 10s là đứng tiếp, em đã thử cả 2 cái HDD mà cái nào tháo ra cũng bị, AE nào biết cách khắc phục hướng dẫn mình với, để mình làm máy mài dao hj

bạn ko lấy đc motor của HDD làm đc đâu,loại motor này pải có cái mạch điện phía dưới,trên đó có 1 con ic MDA điều khiển motor,nó ko giống loại motor chổi quét.khi cắm điện ic MDA cấp điện lần lượt cho các quận dây trong motor,sinh ra từ trường quay nên roto của nó quay(nó chạy),đc 10s,ko thấy có phản hồi từ đầu từ đọc(tức là ổ cứng ko kiểm tra đc đĩa)---->tác động lệnh cho ic MDA ngưng cấp điện cho motor--->dừng.
    Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

Nguyên văn bởi ty370073 Xem bài viết
      Em có cái HHD SAMSUNG 80gb 7200 vòng/phút bị hỏng nhưng motor vẫn quay
      Em định tháo ra làm máy mài dao kéo nhưng khi chưa tháo motor chạy bình thường, đến khi tháo cục nam châm với đầu đọc ra thì nó chạy được 10s là đứng, nếu rút nguồn ra cắm lại là nó chạy tiếp đc khoảng 10s là đứng tiếp, em đã thử cả 2 cái HDD mà cái nào tháo ra cũng bị, AE nào biết cách khắc phục hướng dẫn mình với, để mình làm máy mài dao hj
      chạy hay không còn phải có HDH và MCU điều khiển > DSP > Sevor MDA > motor bước nó mới chạy . đây không phải moto thông thường . nó là motor bước 3 pha ,
      Last edited by viettien123; 03-12-2011, 01:12.
      http://baohanhbeptu.vn
      Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
      Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
      ĐT: 0967 403 123

Comment

Có thể bỏ cái main của HĐ đi , lắp một mạch Driver 3 pha khác sẽ đơn giản hơn là sửa lại . Trước đây tôi cũng nghịch thì thấy khi cắm jump Master thì nó quay suốt , bỏ jum ra ( chế độ slaver ) thì chỉ quay 10 giây . Nhưng chắc cũng tùy trường hợp . Chưa chắc loại HDD của bạn đã giống như thế .
        Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
        nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

mình dùng mạch của HDD luôn, thế các bạn có cách khắc phục nào nữa không, để motor chạy không bị dừng k

Comment

cho nó ra ve chai nó chạy suốt không về
            ĐIỆN TỬ,ĐIỆN TIN QUANG THÁP

Comment

không ai giúp mình hết ak, mình tìm mấy bài đăng cũ mà k có nơi

Comment

trước hết bạn tháo ra tìn hiểu xem nó quán dây theo kiẻu gì.sau đó tìm cách đảo chiều dòng điện cho nó theo từng vòng quay và cho từng cuộn(tìm hiểu quạt máy tính)
                nói thế có phải không nhỉ?

Comment

Nguyên văn bởi thapnguyen Xem bài viết
                  trước hết bạn tháo ra tìn hiểu xem nó quán dây theo kiẻu gì.sau đó tìm cách đảo chiều dòng điện cho nó theo từng vòng quay và cho từng cuộn(tìm hiểu quạt máy tính)
                  nói thế có phải không nhỉ?
                  Có phải sinh nhật Bác Thập là 12-05-1965 không ,,,
                  Thuần, An Lư, Thủy Nguyên, Hải Phòng

Comment

đúng rồi đó 12.5.65
                    mình tên là tháp
                    quê an lão hải phòng
                    định cư hạ long quảng ninh
                    vì điều kiện gia đình ,tới đây mình lại chuyển về quê làm nghề đang xây nhà và làm luôn cửa hàng ở quê
                    Last edited by thapnguyen; 02-12-2011, 23:19.

Comment

Nguyên văn bởi ty370073 Xem bài viết
                      không ai giúp mình hết ak, mình tìm mấy bài đăng cũ mà k có nơi
                      Bạn ơi ,,Toàn Moderator tức là Người điều hành trả lời giúp Bạn mà Bạn không hề cám ơn lấy 1 lick.Lại còn xưng Bạn nữa .Nhìn ảnh 2 Moderator nhất là Bác VÂN cũng nhiều tuổi rồi ,,,,chẹp
                      Thuần, An Lư, Thủy Nguyên, Hải Phòng

Comment

cái này là motor HDD tháo ra sao đc, thế mấy anh chị có mạch driver nào để choc cái motor HDD này quay mà không cần bản mạch của nó không ak

Comment

Mình là mem mới nên chưa biết nhiều, bạn thông cảm nha, hj

Comment

Bcas nguyendinhvan có thể giải thích giùm em jump master là gì không ak, với có thể cho em xin cái sơ đồ mạch driver 3 pha mà bác nói không ak

Comment

mấy anh help giùm em với

Comment

Về tác giả

Collapse

ty370073 Tìm hiểu thêm về ty370073

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X