Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mình có bộ nguồn ATX nó không lên, có ai giúp với!!!!!!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

xin chào mọi người em có cái nguồn kích không chạy. Nó có nguồn cấp trước , nguồn cấp cho con 449 ở chân 12 có 12v chân 8 và 11 2v 2 con tranitoor ở 2 chân 8 và 11 điều khiển cuộn công suất không chết , 2 con công suất không chết mọi thứ đã kiểm tra xong nhưng khi kích nó cũng không chạy. anh nào biết pan này xin chỉ giáo dùm cảm ơn
    |

Comment

Nguyên văn bởi nowdaygood Xem bài viết
      C5027 có đầy ngoài chợ, 6000 đ 1 con, không có thì thay con E13003 nhé.
      ui. có 6000đ thôi ah. vậy mà mình kiếm nó mất 7000đ/1 đó. chỗ mình bán giá cao quá. nhưng mình thay bằng 13005
      Thái Sơn - Thái Nguyên City

Comment

Nguồn ATX 420W nổ điện trở

Em có bộ ATX 12V P4 bị rớt đất (mới mua chưa kịp ráp ) cấp nguồn thì phát nổ. rã "xác" thì thấy nổ "banh xác" 1 con tranzitor C945 và 1 điện trở (gần cuộn biến áp nhỏ. mua ráp vô thì con R cháy tiếp (em không bít chỉ số R là bi nhiêu, đoán là 580 ôm). Nhờ các bác chỉ dùm em. trên mạch nó ghi R12 kế con tranzitor Q5. Cám ơn nhìu. Tiện đây chỉ em cách đo kiểm tra trên mạch in luôn nha.

Comment

mình có bộ nguồn P4 450W thời gian gần đây khi hoạt động nó có hiện tượng như thế này : lúc khởi động và hoạt động bình thường , lúc tắt máy thì đèn tín hiệu HDD vẫn còn sáng , không thể khởi động máy lại được nữa dù đã nhấn nút khởi động và đèn power sáng lên , phải rút dây nguồn ra để tầm 2-3 phút cấm lại mới khởi động lại được.
          Đem nguồn này gắn vào máy chạy chíp PIII thì không có hiện tượng trên , máy vẫn bật tắt bình thường.
          Bạn nào biết bệnh này hướng dẫn cho mình sửa nó với.

Comment

Nguyên văn bởi tribe20001 Xem bài viết
            mình có bộ nguồn P4 450W thời gian gần đây khi hoạt động nó có hiện tượng như thế này : lúc khởi động và hoạt động bình thường , lúc tắt máy thì đèn tín hiệu HDD vẫn còn sáng , không thể khởi động máy lại được nữa dù đã nhấn nút khởi động và đèn power sáng lên , phải rút dây nguồn ra để tầm 2-3 phút cấm lại mới khởi động lại được.
            Đem nguồn này gắn vào máy chạy chíp PIII thì không có hiện tượng trên , máy vẫn bật tắt bình thường.
            vậy bạn đã xác định chính xác là tại nguồn hay tại Main chưa. minh có mái main cũng có hiện tượng giống bạn đây nè. khởi động binh thường nhưng khi ấn restart thì màn hình có tắt nhưng không khời động lại được nữa phải tháo nguồn ra đợi chút cắm lại mới chạy được. cuối cùng là nó toi bios. bạn thử mượn cài nguồn khác về thử coi sao.
            Thái Sơn - Thái Nguyên City

Comment

Nguyên văn bởi tribe20001 Xem bài viết
              Nếu bạn đã dùng thử 01 nguồn tốt khác thử và xác định chính xác bộ nguồn bạn bị hư !?! ... bạn chỉ cần thay tụ lọc nguồn 5VSB, thường thì tụ này bị "khô" nó là tụ 470MF/10v.
              Chúc thành công !!!
              |

Comment

van ko duoc thi ra cho Troi mua tam cai nguon, hoac dem cho tho sua thoi keo dien giat chet thang em nho' day!

Comment

bác nào có sơ đồ của CMD-300-k8atx12v không?
                  em kiểm tra thấy:
                  Cắm điện chập chân PS_ON với Mass thì quạt kô quay. Đo kiểm tra thì thấy không có điện áp 5V STB. Khi để đồng hồ ở thang đo 1000 V DC vô tình em đo đúng 2 chân (cạnh nhau ) của C5027 (có 3 chân) thì quạt nó quay vù vù. đo các loại điện áp các chân đều đủ. Nhưng khi tắt đi làm lại thì cứ chạm que đi vào thì quạt quay bỏ ra thì lại tắt. Các bác thử phán chi em xem nó bị bệnh gì với nhé.

Comment

Các bác cho em hỏi cái!
                    Làm sao để đường 12v lên thành 14v được? Chẳng là em muốn dùng bộ nguồn làm cái nạp accu ấy mà.
                    Cảm ơn các bác!

Comment

em cũng định hỏi hệt như bác cuonglasuco. làm thế nào đế đường 12v lên thành 13.8v, em dùng để xạc acquy

Comment

Nguyên văn bởi nhanvn Xem bài viết
                        bác nào có sơ đồ của CMD-300-k8atx12v không?
                        em kiểm tra thấy:
                        Cắm điện chập chân PS_ON với Mass thì quạt kô quay. Đo kiểm tra thì thấy không có điện áp 5V STB. Khi để đồng hồ ở thang đo 1000 V DC vô tình em đo đúng 2 chân (cạnh nhau ) của C5027 (có 3 chân) thì quạt nó quay vù vù. đo các loại điện áp các chân đều đủ. Nhưng khi tắt đi làm lại thì cứ chạm que đi vào thì quạt quay bỏ ra thì lại tắt. Các bác thử phán chi em xem nó bị bệnh gì với nhé.
                        Thay cái điện trở phân cực cho con C5027 có thể giải quyết được vấn đề.

Comment

Nguyên văn bởi surecom Xem bài viết
                          em cũng định hỏi hệt như bác cuonglasuco. làm thế nào đế đường 12v lên thành 13.8v, em dùng để xạc acquy
                          Cải tiến lại đường hồi tiếp điện áp vào IC điều khiển sẽ làm volt ra tăng hoặc giảm . Cụ thể không thể nói rõ vì không có sơ đồ bộ nguồn nhưng cơ bản bộ nguồn nào cũng có mạch hồi tiếp điện áp chức năng để tự động điều chỉnh điện áp ra , tìm đường này và tăng hoặc giảm giá trị các điện trở sẽ giải quyết được vấn đề .

Comment

Nguyên văn bởi cuonglasuco Xem bài viết
                            Các bác cho em hỏi cái!
                            Làm sao để đường 12v lên thành 14v được? Chẳng là em muốn dùng bộ nguồn làm cái nạp accu ấy mà.
                            Cảm ơn các bác!
                            Nguyên văn bởi surecom
                            ... bác tham khảo link này....
                            http://www.diendandientu.com/diendan...ead,3659#22693

Comment

một số board nguồn có điện trở hồi tiếp hoặc opto để dò áp tín hiệu từ thứ cấp về IC tạo giao động để kiểm soát tần số hoặc biên độ (tùy loại regulator) của IC tạo giao động.theo nguyên tắc áp thứ cấp cao hơn quy định thì TS hoặc Biên độ bị khống chế giảm xuống hoặc ngược lại. nếu muốn tăng điện áp ở thứ cấp thì xử đường hồi tiếp này,cho điện áp hồi tiếp về ít đi. (cố gắng hỉu nhé) nếu không hỉu thì liên lạc với mình (miendatkhocan@yahoo.com) hihi đi uống cà phê nói chuyện trực tiếp hay hơn đó.mình ở Sài Gòn.
                              Sống thời kinh tế loạn,mới phỉ chí kinh doanh,

Comment

trước đây mình có làm về accu.theo như bác nói thì đúng đấy dòng xạc khoảng 1/10 dung lượng accu.và điện áp ra sẽ không còn quan trọng là 13.8v hay 17v nữa khi bác dùng cách này cho em.
                                nối tiếp nguồn 5v và 12v của bộ nguồn =17v(nối AC nhé,chú ý cực tính dây)
                                dùng điện trở công suất lớn và 1 đồng hồ ampe (30A) nối tiếp với đầu ra của board nguồn,cặp vào accu và quan sát chỉ số của đồng hồ ampe nếu cần thì tăng hoặc giảm R này(nếu accu của bạn ít sử dụng thì bạn mới xạc điện bằng 1/10 dung lượng accu,nếu accu của bạn sử dụng nhiều thì dòng xạc là 3/10 dung lượng accu đó,bạn xem lại khuyến cáo sử dụng bình accu đi).đây là cách làm Trâu Bò nhất đó.và hiệu quả lắm chú ý: vì mình xạc accu bằng dòng(Ampe) nên phải quan sát accu khi accu đầy điện.vì khi accu đầy điện thì quá trình nạp hoàn tất nhưng vẫn xảy ra hiện tượng điện phân dung dịch.chúc bạn thành công.><
                                Sống thời kinh tế loạn,mới phỉ chí kinh doanh,

Comment

Về tác giả

Collapse

nhuelm Tìm hiểu thêm về nhuelm

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X