Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xin sơ đò mạch cục đẩy 4000w

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi chipben12345 Xem bài viết
    Các bác cho em hỏi tí nguồn +-50v (-10v trên sò) =40v ,điện áp hiệu dụng=28vvms/8 ôm =100w
    nhưng 10 cặp sò(-1v hao trên 10 cặp sò)=49v diện áp hiệu dụng=35vms/8 ôm =150w và 300w/ 4 ôm 600w/ 2 ôm ( bỏ wa chất lựong âm thanh như vậy 1 amly nguồn +- 50v 2 vế = 1200w / 2 ôm như thế có gì sai ko ah ???
    hình như cái đó sai thì phải
    theo em là vầy ( các thánh cứ chém cho em nhớ nhá)
    nếu bác dùng +-50vdc thì trừ hao trên các tầng của mạch thì con khoảng +-40vdc
    tính ra vac thì 40/1.414= 28 vac
    tinh công suất thì
    28*28/8=98w/8ohm
    28*28/4=196w/4ohm
    28*28/2=392w/2 ohm
    hok biết đúng hok các bác chém mạnh vào nhá
    điện tử là anh em của trái tim tôi

Comment

• Bạn Quốc Việt tính đúng rồi đấy.
      Đừng bao giờ tin vào hàng VN, lẫn TQ, cả trên ebay cũng thế.

Comment

• Nguyên văn bởi quocviet121 Xem bài viết
        hình như cái đó sai thì phải
        theo em là vầy ( các thánh cứ chém cho em nhớ nhá)
        nếu bác dùng +-50vdc thì trừ hao trên các tầng của mạch thì con khoảng +-40vdc
        tính ra vac thì 40/1.414= 28 vac
        tinh công suất thì
        28*28/8=98w/8ohm
        28*28/4=196w/4ohm
        28*28/2=392w/2 ohm
        hok biết đúng hok các bác chém mạnh vào nhá
        bác trừ hao trên cặp sò công suất . khi mở hết cỡ // 100 con thì nội trở chia cho 100con sò =tổn hao trên dó = 1v đúng ko .=49v còn gì /1.41=35v rms/8 ôm =150w ah
        như vậy amly +-50v / 1 cặp công suất thì dôi loa 100w chạy tạm ồn dúng ko các bác .nhưng với +-50v dó mà //mấy chục cặp sò ( nguồn 1.5 kw) mà vặn hết cỡ thì dôi loa dó chịu dc bao nhiêu lâu nhỉ 150w/ loa thôi

Comment

• các bác cho em hỏi công suất ghi trên loa là công suất dỉnh hay công suất hiệu dụng ?

Comment

• Tiện tay lão Quocviêt tính hộ cáj mạch " sjnh vjên ngèo" tớ chạy áp 21 0 21 vdc được bao nhjêu W?
            Nhiễu điều phủ lấy giá gương
            Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Nguyên văn bởi chipben12345 Xem bài viết
              bác trừ hao trên cặp sò công suất . khi mở hết cỡ // 100 con thì nội trở chia cho 100con sò =tổn hao trên dó = 1v đúng ko .=49v còn gì /1.41=35v rms/8 ôm =150w ah
              như vậy amly +-50v / 1 cặp công suất thì dôi loa 100w chạy tạm ồn dúng ko các bác .nhưng với +-50v dó mà //mấy chục cặp sò ( nguồn 1.5 kw) mà vặn hết cỡ thì dôi loa dó chịu dc bao nhiêu lâu nhỉ 150w/ loa thôi
              mời bác đọc kĩ lại những bài pót của anh walk_alone những trang trước
              Nguyên văn bởi Walk_alone Xem bài viết
              .

Trả lời bạn như sau:
              Tín hiệu vào là gì? White noise 1KHz tiêu chuẩn, cố định trên tải 8 ohms? Hay tín hiệu âm nhạc.
              Và con 2SC5200 SOA thiếu 0.5A@50V@DC nên chả có hãng hàng hiệu nào đi dùng 1 cặp tại nguồn 50V. Nếu có, thì phải thêm mạch VI Limiter. Tạm cho DC 5200 là đủ đi.

Sỡ dĩ mình hỏi, vì sẽ có 2 trường hợp như sau:
              1. White Noise 1KHz, biên độ bằng nhau, tần số bằng nhau, AV 2 amp bằng nhau, khác sò, biến áp, thì công suất sẽ như nhau. 8R/50VDC => P = 100W => I ~ 3.5A. Các hãng hàng hiệu sẽ test máy bằng white noise. Trường hợp bạn nêu, chả có 800W lẫn 25W nào hết, như nhau.
              2. Tín hiệu âm nhac 20 ~ 20KHz: loa là tải trở kháng + cảm kháng + dung kháng, nên Z sẽ biến đổi theo tần số, từ 2 ~ 16 Ohms (tính toán chính xác bằng bao nhiêu thì mình quên mẹ cái công thức rồi). Nên khi dùng 1 cặp sò, dòng qua 2SC5200 sẽ biến đổi theo tải. Khi tải sụt xuống 4R trong vùng tần thấp => I cao hơn qua mạch => quá dòng biến áp => 2SC5200 bị street. Và cái điều này xảy ra trong thời gian thấp, vì tín hiệu âm nhạc mà, nên đây xem như công suất Peak.
              16 sò hay 10.000 sò/BA 100A gì đó, những điều này không xảy ra.

Như vậy, xét về công suất, thì 2 cũng như 32, 64, 1000000000... đều có mức ra như nhau, chỉ khác trong vùng tần thấp khi mở nhạc (điều này cũng biến đổi nhanh). 1 cặp sò/BA5A, sẽ ít ''lực'' hơn 8 cặp/BA30A, do bị giới hạn BA, nếu không giới hạn BA, thì sò sẽ cháy (nếu sự việc xảy ra >100ms). Nói đến công suất cũng không ai nói điều này cả.

50VDC không bao giờ được 800W (trừ khi tải 1 ohm).

No sẽ được 100WRMS/8R, 200W/4R, 400W/2R.
              Mạch 2 sò sẽ có 100W/8R, nguy hiểm khi dùng 4R, 2R.
              Có phải bạn mua mấy cái main ở chợ NT à? Như đã nói, ở VN & TQ, cái giấc mơ công suất nó quá ám ảnh. Nó khiến nhà sản xuất phải ghi một mức công suất khủng bố nào đó để lôi kéo người mua.

Nhưng Tây, nó không nghĩ thế, nó trung thực. Nói như bạn mod là ''ăn nhiều ỉa nhiều''. Nên amp chuyên nghiệp của nó cũng ghi mức công suất thường thường, loanh quanh 1000W (vd: QSC RMX 4050, RMX 5050...) Nhưng để có 1000W đó, nó đã phải dùng class H 3 step.
              Bạn nghĩ cái ampli 50V của mình được 800W thật à? QSC RMX4050 cũng 800W/8R đấy. Bạn biết 800W/8R cần bao nhiêu volt không? khoảng >130VDC (QSCRMX4050 là 141VDC).

.
              mời bac dùng
              Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
              Tiện tay lão Quocviêt tính hộ cáj mạch " sjnh vjên ngèo" tớ chạy áp 21 0 21 vdc được bao nhjêu W?
              em học lõm thôi bác nông dân ạ
              em nghĩ +-21v trừ hao trến cặp sò của bác thôi thì còn chắc khoảng +-15vdc
              15/1.414=11vac
              11.11/8=15w/8ohm
              11.11/4=30w/4ohm
              Last edited by quocviet121; 06-06-2013, 08:50.

Comment

mời bác đọc kĩ lại những bài pót của anh walk_alone những trang trước

mời bac dùng

em học lõm thôi bác nông dân ạ
                em nghĩ +-21v trừ hao trến cặp sò của bác thôi thì còn chắc khoảng +-15vdc
                15/1.414=11vac
                11.11/8=15w/8ohm
                11.11/4=30w/4ohm
                Aha, trừ hao mà "hao" quá. Giả sử chạy DC đôi 12 volt mà trừ hao cặp sò 6 volt thì thì .....
                Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• Cáj đoạn trừ hao sao ko hjểu mấy.
                  Sao cáj này chỉ trừ đj 6 volt? Ở phần truớc trừ hẳn 10volt ?
                  Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                  Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• Bão hòa 2, 3 tầng sẽ mất đi từ 2 ~ 6V. Với áp mối nối BE của EF2, EF3 từ 0.6 x 4 (x6) là ra. Như vậy, lấy trong khoảng 5 ~ 10V là hợp lý.
                    Cá với bạn, tính đã chừa hao, nhưng thực tế cũng không đạt đến. Dùng máy phát AF + Dummy Load 8R + VOM đo là biết.
                    1 vài volt đó cũng chả có ý nghĩa gì nhiều.
                    Các bạn đừng quá băn khoăn, hi-end thì 1 vài watt là đủ. Đang ngồi nghe nhạc với Naim NAP modified JFET cascoded, đo ngõ ra chỉ 1VRMS => công suất là 0.125W, mà đã to tướng rồi, đủ nghe. Thay vì làm ampli khủng mấy trăm, ngàn watt, nên đầu tư loa xịn vào.

Có vài bạn còn chưa hiểu.
                    Nội trở sò không có ý nghĩa gì ở đây (trong phần tính công suất) nó chỉ có tác dụng cho Damping Factor.
                    Cái kia gọi là áp bão hòa (Saturation). Tùy theo con trans mà áp này loanh quanh từ 0.25 đến vài volt.
                    Last edited by NguyenLabs; 06-06-2013, 12:21.

Comment

• Nguyên văn bởi NguyenLabs Xem bài viết
                      Bão hòa 2, 3 tầng sẽ mất đi từ 2 ~ 6V. Với áp mối nối BE của EF2, EF3 từ 0.6 x 4 (x6) là ra. Như vậy, lấy trong khoảng 5 ~ 10V là hợp lý.
                      Cá với bạn, tính đã chừa hao, nhưng thực tế cũng không đạt đến. Dùng máy phát AF + Dummy Load 8R + VOM đo là biết.
                      Các bạn đừng quá băn khoăn, hi-end thì 1 vài watt là đủ. Đang ngồi nghe nhạc với Naim NAP modified JFET cascoded, đo ngõ ra chỉ 1VRMS => công suất là 0.125W, mà đã to tướng rồi, đủ nghe. Thay vì làm ampli khủng mấy trăm, ngàn watt, nên đầu tư loa xịn vào.

Nội trở sò không có ý nghĩa gì ở đây (trong phần tính công suất) nó chỉ có tác dụng cho Damping Factor.
                      Cái kia gọi là áp bão hòa (Saturation). Tùy theo con trans mà áp này loanh quanh từ 0.25 đến vài volt.
                      em nghe nói amply hiend cs nhỏ mà nghe to lắm
                      VD như cái camp amply của cụ Nelson Pass thì phải
                      công suất có 5w thôi mà nghe các bác review công lực thâm hậu

Comment

• Nguyên văn bởi NguyenLabs Xem bài viết
                        Bão hòa 2, 3 tầng sẽ mất đi từ 2 ~ 6V. Với áp mối nối BE của EF2, EF3 từ 0.6 x 4 (x6) là ra. Như vậy, lấy trong khoảng 5 ~ 10V là hợp lý.

Em thấy công suất P=UxU/Rtải+R nội trở sò công suất ,như vậy theo lý thuyết R nội trở =O ôm thì toàn bộ nguồn sẽ dặt vào tải như vậy công suất ra loa phải dc lớn chứ ???

Comment

• Quên cái khái niệm nội trở sò đi. Vì đang tính công suất, dựa trên áp nguồn. Như vậy, áp ra bằng nguồn - hao phí bão hòa/căn bậc 2 của 2 (hiệu dụng).
                          Thế cái tín hiệu đó được đưa từ đâu? Có phải 2 tầng trước đến không?! Thế điều này lại lặp lại, cộng dồn qua.

Loa xịn thì nó kêu to thôi, hoặc là nội trở nguồn quá lớn (DF thấp) khi có tải sụt áp quá nhiều => công suất sụt. Open loop gain nhỏ.
                          Tùy ampli Pass style, như lão Nagini bên vnav có lần thừa nhận là mấy cái Aleph tuy công suất lớn/class A nhưng nghe nhỏ lắm, còn F5, Camp Amp thì tốt hơn nhiều.
                          Hi-end đâu có nghĩa là công suất nhỏ?! Cũng có công suất khủng bố đấy chứ, như Goldmund Telos 5000 1250W/8R, 2500W/4R, 5000W/2R, Magtech 1600W/8R, 2000W/4R, Boulder 3050 2100W/8R, 3000W/4R, 6000W/2R.... Tất cả đều là hàng Ultra hi-end. Công suất lớn dành cho phòng nghe lớn thôi.
                          DIY Ampli thì công suất nhỏ, đơn giản thì khả năng thành công sẽ cao.

Comment

• anh nguyenla cho em hỏi tải 2ohm là chỉ có trên lý thuyết thôi hay có thật loa 2ohm
                            cái này em chưa nghe

Comment

anh nguyenla cho em hỏi tải 2ohm là chỉ có trên lý thuyết thôi hay có thật loa 2ohm
                              cái này em chưa nghe
                              Loa 2 Ohm là ghép song song 4 loa 8 Ohm, hoặc 2 loa 4Ohm. Vô mấy cái phòng SK thấy 1 đống thùng loa chồng lên nhau là nó đó.

Comment

anh nguyenla cho em hỏi tải 2ohm là chỉ có trên lý thuyết thôi hay có thật loa 2ohm
                                cái này em chưa nghe
                                Loa 2 Ohm là ghép song song 4 loa 8 Ohm, hoặc 2 loa 4Ohm. Vô mấy cái phòng SK thấy 1 đống thùng loa chồng lên nhau là nó đó.

Comment

Về tác giả

Collapse

thien5dt2 Tìm hiểu thêm về thien5dt2

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X