Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mong các bác giúp đỡ về loa vi tính.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mong các bác giúp đỡ về loa vi tính.

Em có một bộ loa Jumboy S6600 đồ cổ ^^!. Lúc trước dùng vẫn ổn nhưng khoảng vài ba tháng trở lại đây nó có triệu chứng ở loa vệ tinh. Bình thường nếu mở nhạc nhỏ hoặc mở to không mở bass thì không sao nhưng nếu mở bass từ khoẳng 2/3 trở lên mà mở loa to (chưa mở đến nửa công suất trên volume của loa) thì trên loa vệ tinh bên trái xuất hiện những tiếng nghe như là khi lắp dây loa bị lỏng. Nó cứ xoẹt xoẹt mỗi khi có tiếng bass còn loa bên phải vẫn bình thường. Tắt bass đi hoặc cho nhỏ loa lại thì mất. Em đã thay hết toàn bộ dây và phích cắm ra loa, thay tụ lọc nguồn trong mạch nhưng vẫn bị. Nhờ các bác trong diễn đàn giúp đỡ chỉ bảo. Em cảm ơn rất nhiều.

Như bạn diễn tả mình đoán loa của bạn bị hở mạch ở đâu đó, hay jack cắm nào đó bị lỏng. Bạn check kỹ lại xem.

Comment

Mình đã kiểm tra rất kĩ và thay toàn bộ dây dẫn và chân cắm mới. Về phần hở chân hay dây cắm. Mình có thể đảm bảo không có. Cái mình băn khoăn là nó chỉ bị khi có tiếng bass vang lên.

Comment

Nguyên văn bởi ctxn52 Xem bài viết
        Em có một bộ loa Jumboy S6600 đồ cổ ^^!. Lúc trước dùng vẫn ổn nhưng khoảng vài ba tháng trở lại đây nó có triệu chứng ở loa vệ tinh. Bình thường nếu mở nhạc nhỏ hoặc mở to không mở bass thì không sao nhưng nếu mở bass từ khoẳng 2/3 trở lên mà mở loa to (chưa mở đến nửa công suất trên volume của loa) thì trên loa vệ tinh bên trái xuất hiện những tiếng nghe như là khi lắp dây loa bị lỏng. Nó cứ xoẹt xoẹt mỗi khi có tiếng bass còn loa bên phải vẫn bình thường. Tắt bass đi hoặc cho nhỏ loa lại thì mất. Em đã thay hết toàn bộ dây và phích cắm ra loa, thay tụ lọc nguồn trong mạch nhưng vẫn bị. Nhờ các bác trong diễn đàn giúp đỡ chỉ bảo. Em cảm ơn rất nhiều.
        Nhiều khả năng là tụt lõi cuộn dây (coil) loa rồi. Làm gì có hở mạch hay lỏng jack ở đây. Nếu bác không rành, và không khéo tay thì mang ra tiệm họ gắn lại cho. Đánh lâu và đánh mạnh nữa thì coil nó "xổ" ra, quấn lại luôn cho khỏe

Comment

Lúc đầu mình cũng nghi ngờ như bạn thuaimi. Mình thử lấy một loa vệ tinh khác vào lắp vào nhưng vẫn bị. Mình nghĩ nó bị gì đó ở mạch tăng âm trong thùng bass. Vi khi mở bass hết cỡ nhưng nghe nhạc nhẹ hoặc loa bass không đập mạnh thì 2 loa vệ tinh vẫn bình thường.

Comment

Các cao thủ đâu hết rồi nhỉ. Help me............................

Comment

Nguyên văn bởi thuaimi Xem bài viết
              Nhiều khả năng là tụt lõi cuộn dây (coil) loa rồi. Làm gì có hở mạch hay lỏng jack ở đây. Nếu bác không rành, và không khéo tay thì mang ra tiệm họ gắn lại cho. Đánh lâu và đánh mạnh nữa thì coil nó "xổ" ra, quấn lại luôn cho khỏe
              Vì mở loa lớn nên dao động lớn, có hở thì biểu hiện ngay.

Lúc đầu mình cũng nghi ngờ như bạn thuaimi. Mình thử lấy một loa vệ tinh khác vào lắp vào nhưng vẫn bị. Mình nghĩ nó bị gì đó ở mạch tăng âm trong thùng bass. Vi khi mở bass hết cỡ nhưng nghe nhạc nhẹ hoặc loa bass không đập mạnh thì 2 loa vệ tinh vẫn bình thường.
              Bạn có kiểm tra dây dẫn, jack cắm và mọi thứ bên trong thùng loa chưa? Bạn chụp vài tấm ảnh lên xem. mình chưa bó tay loa vi tính nào cả (analog, số thì ko có lk!).

Comment

Các cao thủ đâu hết rồi nhỉ. Help me............................
                Đâu có gì phải "cao thủ" với cái bộ loa 2.1 Made in "NƯỚC LẠ" kia. Bạn cũng chính là 1 cao thủ, nếu bạn mạnh dạn mở cái thùng loa chính của nó ra, xem board mạch nó dùng cái IC gì, chụp được cái ảnh post lên thì tốt. Đo đạc chút ít chắc "phán" như cao thủ luôn. Cùng lắm là đến cái con IC TDA 2030 (hoặc tương tự) gì đó nó cảm cúm thôi mà...

Comment

Thanks mọi người nhiều. Giờ em có việc bận. Tối sẽ post ảnh lên nhờ mọi người giúp đỡ. ^^

Comment

Xin gửi các bác mấy hình anh của em nó. Em mới chụp lần đầu chưa biết cách. Mong các bạn giúp đỡ. Nó sử dụng 3 con TDA1006.

Comment

Nguyên văn bởi thuaimi Xem bài viết
                      Đâu có gì phải "cao thủ" với cái bộ loa 2.1 Made in "NƯỚC LẠ" kia. Bạn cũng chính là 1 cao thủ, nếu bạn mạnh dạn mở cái thùng loa chính của nó ra, xem board mạch nó dùng cái IC gì, chụp được cái ảnh post lên thì tốt. Đo đạc chút ít chắc "phán" như cao thủ luôn. Cùng lắm là đến cái con IC TDA 2030 (hoặc tương tự) gì đó nó cảm cúm thôi mà...
                      đúng như bác này nói .bây giờ bạn đổi hai giắc cắm loa vệ tinh cho nhau để xác định loa có hỏng không nếu vẫn thế thì hỏng mạch cùng lắm thì thay con tda 1006 (nếu không cò tda1006 thì thay bằng tda2030 cũng ok)

Comment

Thay cả 3 con luôn hả bạn. Lúc đầu mình nghĩ do sụt nguồn nhưng mình tìm mãi không ở đâu bán loại biến áp như trong loa đang sử dụng. Hic

Comment

hàng dởm ic cũng ko có tên

Comment

Nguyên văn bởi xuanluu_1989 Xem bài viết
                            hàng dởm ic cũng ko có tên
                            IC nào không có tên hả bạn.

Comment

nhìn main thấy chủ thớt chưa hàn lại chân 3 con ic công suất ( tda 2030),hàn lại ko đc thì dò xem loa bị lỗi ở con ic nào thì thay nó đi,chỉ cần thay 1 con ở vế đó thôi,nếu chưa có ic thì xác định xem đúng ko thì tráo đổi ic của 2 vế R L cho nhau để test,pan này ko liên quan tới cái biến áp đâu
                              Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

Về tác giả

Collapse

ctxn52 Tìm hiểu thêm về ctxn52

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X