Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ampli Hybrid đơn giản, âm thanh đẳng cấp cao

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi Green_Age Xem bài viết
    Tất cả các thiết bị, vật liệu trên ampli đều tượng trưng cho Ngũ Hành, KIM, MỘC, THỦY, HỎA và THỔ, cũng như được làm từ Ngũ Khí, trên mặt trước ampli có khắc chữ Hands và được rọi sáng bằng Led màu trắng khi ampli được cấp điện, chữ Hands này mang hàm ý là một Ngũ Hành trong cuộc sống của chúng ta( Bàn tay Phật Tổ là một biểu tượng Ngũ Hành-Tôn Ngộ Không tài phép thế nào cũng không thể thoát ra được-Câu chuyện này mang một hàm ý sâu xa, rằng chúng ta không thể nào vượt thoát khỏi Ngũ Hành).
    [ATTACH=CONFIG]57873[/ATTACH]
    Nhìn vào tổng thể, ta có thể thấy ampli mất đối xứng nghiêm trọng, phần trước ampli bằng phẳng và ít chi tiết, phần sau có 3 chi tiết lớn và mật độ terminal dày đặc hơn, điều này nói lên sự bất đối xứng của tự nhiên, của các Ngũ Hành địa lý, sinh học chẳng hạn.
    Phía sau hai bóng đèn 6AK5 là 3 khối hình trụ tròn, hơi cao theo tỷ lệ tổng thể, làm bằng nhựa polycarbonate tạo độ bóng và lớp kim loại bên trong để chống nhiễu, được sơn 3 màu theo thứ tự từ trái sang: ĐỎ-XANH DƯƠNG-VÀNG.
    Sở dĩ có 3 màu này là do sự tượng trưng cho 3 thứ quý nhất của con người chúng ta (Tam Bửu), đó là TINH-KHÍ-THẦN.
    -TINH chính là thể chất của chúng ta, tượng trưng bởi màu đỏ.
    -KHÍ là trí tuệ, là tư tưởng, kiến thức...., tượng trưng bởi màu xanh dương.
    -THẦN chính là lòng yêu thương bác ái, tượng trưng bằng màu vàng.
    Bạn có để ý rằng trong thời đại ngày hôm nay chúng ta qua thừa thãi về thể chất, quá khôn ngoan, quá thông minh và kiến thức quá cao siêu. Nhưng, chúng ta đang thiếu tình thương, thiếu lòng nhân ái. Ba khối màu trên nói lên mong ước của MD, rằng chúng ta phải làm sao cân bằng 3 điều đó, để cuộc sống chúng ta phù hợp với quy luật tự nhiên hơn.

Tuy nhiên, nếu hồ nước đầy, bạn không dùng thì nó sẽ hư, bạn dùng thì lại sợ nó hết. Muốn dùng được mãi mãi thì bạn phải kết nối nó với nguồn nước. Ampli này cũng được kết nối với bộ nguồn rời thông qua jack Mega cỡ lớn. Bộ nguồn rời này được sơn màu trắng.
    Màu trắng tượng trưng cho Chân lý tuyệt đối, mà hình ảnh cụ thể là Thượng Đế. Khi bạn có đầy đủ TAM BỬU, bạn phải kết nối với nguồn này, bạn sẽ không bao giờ sợ TAM BỬU thất thoát hoặc mất đi, trái lại càng ngày nó sẽ càng nhiều và càng tốt hơn

Khi bạn bật công tắc nguồn trên bộ nguồn rời, chứ HANDS trên mặt ampli sẽ sáng lên với ánh sáng trắng. Bạn nhìn thấy một hàng 3 công tắc phía trước 3 khối màu, hãy bật công tắc thứ nhất, khối màu đỏ sẽ sáng lên, tim đèn 6ak5 cũng được nung nóng. Đó là bạn đang chuẩn bị TINH, điều này rất có ích khi bạn đi làm về, bạn hãy bật công tắc này trước, sau đó tắm rửa, ăn uống và lên phòng thưởng thức nhạc .
    Tiếp theo là công tắc ở giữa, công tắc này giúp cấp nguồn cho toàn máy, bao gồm cả nguồn anode của đèn 6AK5, đến đây khối màu xanh dương cũng được chiếu sáng. Bạn đã chuẩn bị xong KHÍ.
    Cuối cùng, bạn bật công tắc thứ ba, khối màu vàng rực sáng lên, (THẦN) và bạn tha hồ thưởng thức âm nhạc. Bước này giải quyết tình trạng quá độ của ngõ ra ampli, hạn chế sự xê dịch lớn có thể tổn hại đến loa.
    Bạn có thể thắc mắc tại sao ta lại phải bật đến 3 cái công tắc rồi mới được nghe nhạc mà không bật một cái thôi? Chủ đích của mình không nằm ngoài nguyên lý Hi-end, vừa giải quyết vấn đề kỹ thuật lại vừa giúp bạn refresh tinh thần, chuẩn bị tâm thật tịnh để có thể xuất hồn qua những nốt nhạc, những giai điệu, ca từ tuyệt vời ...Mình dám chắc rằng âm nhạc sẽ đem lại năng lượng tinh thần rất lớn cho bạn, giúp bạn thăng hoa và dễ dàng vượt qua những trở ngại của cuộc sống.
    Mẫu ampli này là tất cả TÂM, Ý mình và các bạn cùng dâng lên Trời Đất và Vạn Vật, hằng mong chúng ta sẽ được sống trong kỷ nguyên mới tốt đẹp hơn.
    Xin cảm ơn tất cả các bạn.
    Không ngờ bác cũng triết ký sâu xa phết

DĐ : 0984 334 368

Comment

• triết lý quá nó lố đấy bác. amply có ăn đc ko nĩ ?
      không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

• Nguyên văn bởi fantasy Xem bài viết
        triết lý quá nó lố đấy bác. amply có ăn đc ko nĩ ?

Nếu nhìn dưới góc độ kỹ thuật, giả sử có yêu cầu bật tuần tự các nguồn để bảo vệ tim đèn, hay bảo vệ loa hay gì gì nữa, em nghĩ có thể giải quyết bằng các mạch trễ và rơ le cho đơn giản, còn nghe vậy cầu kỳ quá em hổng dám, lỡ tay bật lộn thứ tự chắc die,

P/S: Em làm kỹ thuật nhưng tính hơi lỗ mãng, có gì ko phải mong bác GA cho xin cái thông cảm nha.
        Chán ko buồn ký.

Comment

• Nguyên văn bởi tho hoc viec Xem bài viết
          Nếu nhìn dưới góc độ kỹ thuật, giả sử có yêu cầu bật tuần tự các nguồn để bảo vệ tim đèn, hay bảo vệ loa hay gì gì nữa, em nghĩ có thể giải quyết bằng các mạch trễ và rơ le cho đơn giản, còn nghe vậy cầu kỳ quá em hổng dám, lỡ tay bật lộn thứ tự chắc die,

P/S: Em làm kỹ thuật nhưng tính hơi lỗ mãng, có gì ko phải mong bác GA cho xin cái thông cảm nha.
          Chào bạn
          Tự động hóa là chuyện quá đơn giản phải không? Nhưng khi ta ý thức được những chuyện xảy ra hàng ngày thì sẽ có một số khác biệt, nhỏ hay lớn tùy theo nhận thức của ta. Bản thân ta là một cỗ máy hoàn hảo, làm gì có máy móc nhân tạo nào sánh cho bằng phải không bạn? Tại sao ta không trở về với chính con người ta
          Kết nối Triệu Bàn Tay, Triệu Trái Tim yêu thương...

Comment

triết lý quá nó lố đấy bác. amply có ăn đc ko nĩ ?
            Ampli thì không ăn được nhưng nó phát ra món ăn tinh thần rất ngon, ngon nhiều hay ít tùy trình độ cảm thụ của mỗi người. Nhiều người bụng tuy rất no thức ăn nhưng tinh thần lại rất đói, rất thiếu thốn

Comment

Ampli thì không ăn được nhưng nó phát ra món ăn tinh thần rất ngon, ngon nhiều hay ít tùy trình độ cảm thụ của mỗi người. Nhiều người bụng tuy rất no thức ăn nhưng tinh thần lại rất đói, rất thiếu thốn
              Nói như Bác G.A thì không thể cãi được rồi! Bây giờ ít người muốn trở lại với chính con người thực của mình bác ơi, họ muốn lệ thuộc vào nhiều thứ vô tri vô giác, vô cảm xúc ,để tìm cảm xúc thì làm gì có! có chăng chỉ là sự lười biếng, Bác G.A nói về ampli nhưng không hoàn toàn nói về ampli mà dẫn dắt đi xa hơn nhiều, Cám ơn Bác G.A!

Comment

Chào các bạn.

Xin giới thiệu với các bạn mạch ampli hybrid cực kỳ dễ lắp, rẻ tiền nhưng những gì thu được sẽ làm bạn hoàn toàn bất ngờ. Bạn sẽ có một thứ âm thanh đủ sức gây sửng sốt cho bất kỳ dân chơi âm thanh sành điệu nào. Âm thanh vượt xa hầu hết các ngôi sao hi-end đang rơi rụng hiện nay
                [ATTACH=CONFIG]53337[/ATTACH]

Đây chính là tất cả những kinh nghiệm thực tế và triết lý thiết kế âm thanh mà mình cô đọng lại, tối ưu hóa thành một mạch điện không thể loại bỏ thêm thành phần nào nữa...cũng là một trong những thành quả đơm hoa kết trái của hơn 30 năm làm âm thanh mà mình vui lòng chia sẻ với các bạn.
                Nói thật với bác , em thì rất mê âm nhạc nhưng lại mù tịt về món này...mà nghe bác nói thì cứ hay như đài ấy...chẳng bít đến bao giờ và khi nào mới đc thưởng thức vái món ăn tinh thần này của bác...hic...hic...hic...

DĐ : 0984 334 368

Comment

• Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                  Nói như Bác G.A thì không thể cãi được rồi! Bây giờ ít người muốn trở lại với chính con người thực của mình bác ơi, họ muốn lệ thuộc vào nhiều thứ vô tri vô giác, vô cảm xúc ,để tìm cảm xúc thì làm gì có! có chăng chỉ là sự lười biếng, Bác G.A nói về ampli nhưng không hoàn toàn nói về ampli mà dẫn dắt đi xa hơn nhiều, Cám ơn Bác G.A!
                  Đúng là ta cố để không lệ thuộc công nghệ hay bất cứ cái gì khác, nhưng phải chấp nhận một điều là cho đến nay dùng kỹ thuật số với các định dạng khác nhau cho phép ta lưu trữ các bài hát nói riêng ( thực ra phải gọi là music files) cũng như các đoạn video ... với chất lượng cao nhất , bền nhất mà không có bất cứ thiết bị analog nào sánh được, các bác cứ thử nhớ lại thời nghe đĩa nhựa và xem phim nhựa xem.

Trong các dàn âm thanh chất lượng cao người ta dùng 1 sợi cáp quang duy nhất để truyền tải âm thanh 5.1 từ hộp CD đến amply thay vì một nhóm 6 dây tín hiệu dễ đứt, dễ lỏng chắc chắn là hay hơn nhiều rồi.

Những cái cổ cổ chỉ có giá trị về mặt bảo tàng, mang tính truyền thống, và là cốt lõi cho các giáo trình để học hỏi, và dành cho nhưng người mới học tập lắp ráp để rèn luyện kỹ năng thôi.
                  Chán ko buồn ký.

Comment

• Nguyên văn bởi tho hoc viec Xem bài viết
                    Đúng là ta cố để không lệ thuộc công nghệ hay bất cứ cái gì khác, nhưng phải chấp nhận một điều là cho đến nay dùng kỹ thuật số với các định dạng khác nhau cho phép ta lưu trữ các bài hát nói riêng ( thực ra phải gọi là music files) cũng như các đoạn video ... với chất lượng cao nhất , bền nhất mà không có bất cứ thiết bị analog nào sánh được, các bác cứ thử nhớ lại thời nghe đĩa nhựa và xem phim nhựa xem.

Trong các dàn âm thanh chất lượng cao người ta dùng 1 sợi cáp quang duy nhất để truyền tải âm thanh 5.1 từ hộp CD đến amply thay vì một nhóm 6 dây tín hiệu dễ đứt, dễ lỏng chắc chắn là hay hơn nhiều rồi.

Những cái cổ cổ chỉ có giá trị về mặt bảo tàng, mang tính truyền thống, và là cốt lõi cho các giáo trình để học hỏi, và dành cho nhưng người mới học tập lắp ráp để rèn luyện kỹ năng thôi.
                    Bạn nói thế rất đúng với thực tại , nhưng không phải cái ý mà mình đang nói về cái sâu xa mà Bác G.A đã nói ở trên mà mình cảm nhân được, cái mình đề cập không liên quan gì đến công nghệ gì cả, nhưng nghe thì nhiều người vẫn nghĩ là đang nói về những thứ đại loại như vậy!đó là điểm khác nhau của 2 luồng suy nghĩ Bạn ơi! chẳng hạn tôi nói "cái ampli này đang phát bài hát này hay" mọi người sẽ nghĩ là đang nói về cái ampli, nhưng ý tôi là muốn nói về bài hát!

Comment

• Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết

cái này cũng khá vui, có khách (bạn thân) đến thăm nhà tiện thấy cái amp, bật cái mấy cái Switch lên xuống lung tung, vì thấy đèn sáng vàng đỏ hay quá mà, ngó qua thấy cái amp "xịn" và "Tâm huyết" và là "của báu" đã chầu ông địa, => nhìn thằng bạn với cái AMP => cảm giác này mới đúng là cảm thụ đấy...

Nguyên văn bởi tho hoc viec Xem bài viết

thay 3 cái Swith đó = 3 cái role + mạch trễ, có chết ai k, nghe,cảm thụ và vui vẽ là khi có âm thanh hay xuất ra loa, và cái amp iu quý nó bền và an toàn, nó là kho báu mà, thế nên cảm thụ là cảm thụ đúng cách, đừng suy diễn lung tung thành rắc rối, lúc có sự cố thì cảm thụ biến thành ác mộng lúc nào k hay.
                      .

Comment

• Nguyên văn bởi oanhchien Xem bài viết
                        Nói thật với bác , em thì rất mê âm nhạc nhưng lại mù tịt về món này...mà nghe bác nói thì cứ hay như đài ấy...chẳng bít đến bao giờ và khi nào mới đc thưởng thức vái món ăn tinh thần này của bác...hic...hic...hic...
                        Bác ấy là khen hay là điều tất nhiên bạn à, vì có ai không yêu cái sp mình làm ra chứ, nghe nó, thấy nó, thưởng thức đứa con tinh thần của mình, như là bảo bối, thì nó là nhất rùi đúng k, bạn nào làm riêng cho mình 1 cái j đó, hoạt động khá tốt, thì có yêu quý nó k là biết liền.

Hay or k hay là đo tai của mỗi người, k có cái chuẩn nào để ss hay dỡ cả.
                        âm thanh quan trọng là mức độ trung thực của mạch CS đưa ra so với t.hiệu vào. còn âm chất thì phụ thuộc vào màng nhĩ thuộc loại như thế lào.
                        2 cái amp như nhau về mạch CS, 1 cái gain bass nhiều hơn xíu, 1 cái gain treble 1 xíu, cho cùng 1 bài hát, có người khen cái nâng treble là hay chê cái bass là dỡ, nhưng cũng sẽ có người khen cái bass nhiều và chê cái treble nhiều.

Còn nếu mạch đơn giản và gọn nhẹ này là VIP hiend, hơn hẳn các amp hiện nay thì mấy cái hãng nó đua nhau đi s.xuất mà bán rồi, nó làm ra mấy cái hiend phức tạp kia làm j

Mình công nhận rằng Class A thì rất hoàn hảo, độ trung thực ngõ ra rất cao so với tín hiệu vào.
                        Nhưng với tín hiệu vào là đúng chuẩn analog 100%
                        thời đại này, tín hiệu này rất ít dùng đến, bây giờ toàn digital, conputer, phone, DVD, CD, ... tín hiệu nhạc phát ra toàn là băm xung Digital cực cao (VD: 320kbit-mp3) được lọc lại gần giống analog, số kbit cao thì tái tạo lại càng giống tín hiệu nguyên mẫu analog. nhưng vì k thể tái tại lại 100% tín hiệu analog ban đầu, nên vì lẽ đó, Class D sẽ ngày càng ứng dụng rộng rãi trong tương lai đấy, vì công nghệ càng phát triển, tốc độ xử lý càng cao, vượt ngưỡng phân biệt của tai con người (VD:10.000kbit-mp3) thì không thể nào mà nói Class D là thua Class A về âm chất

Bạn sẽ thấy sau này người ta sẽ SX 1 cái Amp Class D với cs 10.000W chỉ to như cái đầu karaoke 5 số, nặng chưa tới 10Kg, chất âm trung thực đến tai người k phân biệt được. hiệu suất hơn 90% và giá thành lại rẽ do sx hàng loạt. bạn sẽ thắc mắc là tại sao VN xài AB là đa số, vì giá nó rẽ, H.suất k tệ lắm, D tàu thì vứt đi khỏi xài, D chính hãng thì quá mắc.

Class A hay nhưng hiệu suất dưới 30%, làm 1 cái 10.000W chắc to như cái xe ô tô 4 bánh, điện hao phí 10.000W x 70% = 7.000W !!!
                        AB cũng vậy hiệu suất dưới 60% nên trong tương lai mình nghĩ 2 loại này sẽ dùng nữa.

Làm để học hỏi, trao đồi kiến thức thì rất tốt, nó tạo cho mình 1 đam mê, 1 niềm vui, niềm yêu thích, Class A là cơ bản, rùi đến AB phân cực 2 loại tran khó hơn tý, rùi dạng cầu H khó hơn,.. và đến cái D, lấy mẫu, chỉnh tần số xử lý mẫu, đưa ra băm xung, lọc xung thành Analog, thaynguồn Switching và làm sao ổn nguồn thật tốt.., ai đam mê điện tử + 1 tý âm nhạc đều sẽ hướng theo như vậy phải k? Nếu bạn là 1 người đã làm qua hết những phần thế này, thì xứng đáng là 1 đẳng cấp (chỉ dành cho lắp ráp linh kiện bán dẫn rời, không đành cho amp làm = IC tích hợp )

Vài lời góp ý, mong các bác và Green_Age đừng giận.
                        Last edited by cvhp; 22-12-2012, 01:54.
                        .

Comment

• Nguyên văn bởi cvhp Xem bài viết
                          cái này cũng khá vui, có khách (bạn thân) đến thăm nhà tiện thấy cái amp, bật cái mấy cái Switch lên xuống lung tung, vì thấy đèn sáng vàng đỏ hay quá mà, ngó qua thấy cái amp "xịn" và "Tâm huyết" và là "của báu" đã chầu ông địa, => nhìn thằng bạn với cái AMP => cảm giác này mới đúng là cảm thụ đấy...

thay 3 cái Swith đó = 3 cái role + mạch trễ, có chết ai k, nghe,cảm thụ và vui vẽ là khi có âm thanh hay xuất ra loa, và cái amp iu quý nó bền và an toàn, nó là kho báu mà, thế nên cảm thụ là cảm thụ đúng cách, đừng suy diễn lung tung thành rắc rối, lúc có sự cố thì cảm thụ biến thành ác mộng lúc nào k hay.
                          Bạn thân mến.
                          Dạo này mình tu, nên không muốn chê bai ai ...dốt cả, nhưng mình thấy điểm này không nói ra e bạn không hiểu, đầu tiên mình thấy bạn chẳng hiểu gì về hoạt động của ampli OTL, và rồi sau đó dẫn đến phát biểu của bạn, rằng bạn sợ bật lung tung làm hỏng ampli, nhưng thực tế chẳng có cái gì hỏng hoặc ai chầu ông Địa đâu . Đối với ampli hybrid OTL này thì 3 cái công tắc đó cũng y như 1 cái công tắc thôi và riêng đối với tất cả các loại ampli OTL xưa nay 99,999% cũng chỉ có 1 cái công tắc nguồn mà thôi, chẳng có cái mạch trễ triếc hay rờ le rờ liếc đâu bạn ạ.
                          Chúc bạn một ngày tốt lành.
                          Last edited by Green_Age; 22-12-2012, 14:26.

Comment

• Nguyên văn bởi oanhchien Xem bài viết
                            Trời...mình tưởng bạn lắp rồi chứ hay để mình xem lại e-mail xác nhận của bạn nếu bạn ủng hộ Hands.

Comment

hãy thưc tế đi bạn,dân vn còn nghèo,cái ăn phải chạy từng bữa chứ ko như ai kia * dí hồn vào thơ , vểnh tai nghe nhạc * khi cuôc sống ho qua an nhàn,sung túc
                              không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

hãy thưc tế đi bạn,dân vn còn nghèo,cái ăn phải chạy từng bữa chứ ko như ai kia * dí hồn vào thơ , vểnh tai nghe nhạc * khi cuôc sống ho qua an nhàn,sung túc
                                Bạn thân mến,
                                Thời của sự đối diện với cái đói qua rồi, bạn nhìn ra đường coi, thanh niên ta quần là áo lượt, cưỡi xe gắn máy hiện đại phóng vù vù đi ăn chơi, hiếm có ai bị đói nữa đâu. Mà dù có đói cũng phải vui mà sống chứ, đâu có ai muốn mình sẽ vừa là một con ma đói vừa là một con quỷ đau khổ .Hoặc giả bây giờ có phép thần thông để mình gặp bạn, hẳn bạn sẽ thấy bạn hơn mình tất cả phương diện, vì mình chỉ là một kẻ Chơn Tu, không sở hữu tài sản, phải ăn chay trường....
                                Rồi nói đến an nhàn sung túc, hầu hết những người có địa vị xã hội từ bé nhất trở lên đều vượt qua ngưỡng này rồi. VN ta không đến nỗi đói khổ như Somalie. Người ta vẫn cảm thấy đau khổ khi họ ám ảnh bởi quá khứ đày ải, đói khổ, họ âu lo cho tương lai và lòng tham, sự thèm muốn của họ vẫn chưa được thỏa mãn. Bao tử thì không trống trải nhưng tinh thần của dân ta hiện nay bị suy dinh dưỡng trầm trọng bạn ạ
                                Last edited by Green_Age; 22-12-2012, 14:25.

Comment

Về tác giả

Collapse

Green_Age Tìm hiểu thêm về Green_Age

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X