Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần tư Vấn Để Nâng Công suất của Bộ âmply cho đám cưới

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi daituong1102 Xem bài viết
    Sau mấy ngày mình nghiên cứu và lần mò , Mình trịnh trọng thông báo , Vế còn lại cũng Ù theo vế kia rồi mà quái lạ , trên mạch Cs có một biến trở mình tưởng chỉnh Bias mà chỉnh không có gì , Offset vẫn vậy , không biết nó có tác dụng gì , mình đã tách công suất ra , tiếng Ù đó ko phải Cs mà do master và mạch Music , giờ chả nhẽ dò từng mạch sao , mệt đây ,
    tiếng u u,xuat hiện từ biến áp của bạn đó,phải chóng nhieu,đi lại đường dây,cung như xem bộ lọc nguồn,đi dây tư boa master đến boa công suất ngắn nhất có thể(ko để dây đi gần biến áp)nó bị nhĩu,bạn xem lại đường dây se giảm,mất tiến u u,bạn gỡ dây rút của 1 dãy cs ra sẽ mât tien uu

Comment

tình hình là rất tình hình , điện áp phân cực (bias) rất lạ , khi ko lắp tải thì Tzt thuận và ngược đều có áp là 0.3v , khi lắp tải vào thì áp phân cực bị thay đổi , sò A19 thì Áp tăng lên 0.6v, sò C52 thì áp giảm xuống 0.2v Điện áp DC ngõ ra ( Offset ) bằng 220mv , mà lạ là Khi mình vặn biến trở Volume Master về Min ( Nhỏ nhất ) thì tiếng Ù rất To và rõ , mình xem lại Mass tất cả nhưng vẫn chưa phát hiện đc gì , mình cũng đã đi lại dây rồi , nhưng vẫn vậy , ai còn hướng giải quyết nàm thì giúp mình nha !

Comment

tình hình là rất tình hình , điện áp phân cực (bias) rất lạ , khi ko lắp tải thì Tzt thuận và ngược đều có áp là 0.3v , khi lắp tải vào thì áp phân cực bị thay đổi , sò A19 thì Áp tăng lên 0.6v, sò C52 thì áp giảm xuống 0.2v Điện áp DC ngõ ra ( Offset ) bằng 220mv , mà lạ là Khi mình vặn biến trở Volume Master về Min ( Nhỏ nhất ) thì tiếng Ù rất To và rõ , mình xem lại Mass tất cả nhưng vẫn chưa phát hiện đc gì , mình cũng đã đi lại dây rồi , nhưng vẫn vậy , ai còn hướng giải quyết nàm thì giúp mình nha !
        Áp BE ở 2 sò c.suất bị lệch khi có tải vào là do cặp vi sai tầng đầu bị sai phân cực tĩnh rồi ,đó phần nhiều là do transistor này không cân bằng, khắc phục bằng cách thay một cặp khác, hoặc thay đổi chế độ làm việc bằng cách điều chỉnh lại áp ở chân E (S.Fet)của cặp vi sai này để dịch chuyển áp ở 2 chân B của cặp sò lại, tống áp của 2 sò là 0,6vdc thì mỗi sò là 0,3 v , với áp này thì hoạt động của sò hơi thấp, nhưng vì bị lệch nên con nào 0,4 thì chạy mạnh , còn con kia 0,2 thì đang nghỉ.khi mình chỉnh lại dòng cho cặp vi sai thì áp ở 2 chân B sò sẽ cân bằng lại. Còn bị ù khi giảm volume về MIN thì do phần lọc nguồn chưa đạt , dây mass đi chưa đúng nguyên tắc, vị trí lấy mass gốc chuẩn sai, đi dây chưa hợp lý về mặt kỹ thuật, nhất là mass của công suất với mass của tầng Pre chưa hợp lý ! cái này không thể diễn giải được, chỉ có kinh nghiệm và trực quan phân biệt được nhiễu ù là do nguyên nhân nào thì mới xử lý được, ù o biến áp, quấn chưa chuẩn , lỗi này thường ít thấy , 2 là các tụ lọc nguồn chất lượng không đồng đều , mắt lọc không hợp lý , cái này thường thấy nhiều nhất, cuối cùng là cách đi dây cung cấp nguồn từ biến áp ra chưa đạt , dây nhỏ , chất lượng tồi, dây không được xoắn vào nhau v.v. Vài ý với bạn như vậy!

Comment

Tốt nhất là thay mạch công suat khác di có hiểu gì mạch cs không mà thay biến trở dó chạy lúc thì đi hết so luôn đấy,thử xem co chết so không,mạch dã thiet kế theo nguồn va dòng hoạt động của toàn mạch , có sủa lại dể tăng cs lớn hơn thí tìm đường mạch hệ số khuếch dại cua mạch chỉnh lại thi mói to hơn chú ai di chỉnh VR lung tung . Còn tăng biến áp lớn hơn thì hay nổ tụ ở mạch và tụ loc nguồn đấy !...

Comment

1- Mình đã bảo bạn từ đầu rồi néu tăng nguồn bạn phải chú ý về vấn đề cân chỉnh dòng cho các tầng của mạch công suất cho nó có dòng định thiên như ban đầu hoặc gần như ban đầu thì tiếng mới chuẩn được vậy mà bạn không chú ý vấn đề này à. Giờ bạn nên cân chỉnh ngay lại nếu còn được...
            2- Các tầng còn lại dùng mạch cũng nên đưa về áp ban đầu trước khi thi đổi bạn nhé....
            3- Còn vấn đề bị ù bạn xem nguồn của bạn quấn xong có chống nhiễu cho nguồn chưa... nếu không bạn cũng phải chông nhiễu cho nguồn nữa
            Vậy đôi điều góp ý..

Comment

Có học mạch CS không mà cu chỉnh linh tinh máy anh em tốt nhất kiếm tà liệu mạch CS mà đọc song chỉnh sủa cho đỡ hư hỏng thêm ...
              Nguyên văn bởi nguyenha7940 Xem bài viết
              1- Mình đã bảo bạn từ đầu rồi néu tăng nguồn bạn phải chú ý về vấn đề cân chỉnh dòng cho các tầng của mạch công suất cho nó có dòng định thiên như ban đầu hoặc gần như ban đầu thì tiếng mới chuẩn được vậy mà bạn không chú ý vấn đề này à. Giờ bạn nên cân chỉnh ngay lại nếu còn được...
              2- Các tầng còn lại dùng mạch cũng nên đưa về áp ban đầu trước khi thi đổi bạn nhé....
              3- Còn vấn đề bị ù bạn xem nguồn của bạn quấn xong có chống nhiễu cho nguồn chưa... nếu không bạn cũng phải chông nhiễu cho nguồn nữa
              Vậy đôi điều góp ý..

Comment

Nguyên văn bởi anhlqtt Xem bài viết
                Có học mạch CS không mà cu chỉnh linh tinh máy anh em tốt nhất kiếm tà liệu mạch CS mà đọc song chỉnh sủa cho đỡ hư hỏng thêm ...

Comment

bạn thay BA số vol cao hơn .thì nên để ý điến mấy em tụ lọc nguồn chắc tèo hết rồi.
                  khi chỉnh VR về nhỏ nhất mà vẫn ù to.1 là thiếu MASS sườn,2 tụ lọc nguồn bị die.
                  bạn tháo và đo kt kỹ mấy con tụ lọc nguồn nhé.chúc vui
                  Tôi yêu biển đảo Hoàng Sa & Trường Sa

Comment

anhtqlt nói như đúng rồi , xin lỗi tôi đang là thợ đấy , nhưng trình còn non , còn bạn có đóng góp ý kiến nên xem sét cho kĩ rồi phát biểu nhá , Rất cảm ơn Quocthai , Nguyenha và các anh em khác , mình đang tiến hành theo các hướng của các bạn ! có gì mình lại thông báo kết quả , chúc anh em một ngày làm việc hiệu quả !!

Comment

Tụ nguồn 4 con 10000mF/63v , mình tính quấn BA lên +/-65v nhưng chỉ dám quấn lên +/-60v thôi , nên tụ ko sao , và mạch công suất khi mình chập ngõ in của mạch xuống mass thì ở loa im bặt , do vậy loại bỏ nguyên nhân ở tụ , nguồn cho công suất , nhưng khi mình hàn vào Out của board Music và các board Echo , Mic thì nó Ù , mình nghi do sai Mass như Quocthai nói , mình đã cố gắng chạy dây lại giống y lúc đầu , nhưng vẫn không hết Ù ,

Comment

Tụ nguồn 4 con 10000mF/63v , mình tính quấn BA lên +/-65v nhưng chỉ dám quấn lên +/-60v thôi , nên tụ ko sao , và mạch công suất khi mình chập ngõ in của mạch xuống mass thì ở loa im bặt , do vậy loại bỏ nguyên nhân ở tụ , nguồn cho công suất , nhưng khi mình hàn vào Out của board Music và các board Echo , Mic thì nó Ù , mình nghi do sai Mass như Quocthai nói , mình đã cố gắng chạy dây lại giống y lúc đầu , nhưng vẫn không hết Ù ,
                        theo y minh thi ban hay thay luon 4 con tu do cho volt cao len di ban,nhu vay chi no bao dam ban ah.

Comment

Bác nên lưu ý cái dây mass của cái volume với đường mass của 2 bo mach đấy nhé! thủ phạm nó nằm ở chỗ đó đấy, bây giờ hãy tách rời cái volume ra là 2 kênh riêng biết, dây mass cái volume nào đi vào bo đó. tôi đoán là 2 bo c.suất này nằm riêng (vì không được mô tả )nhưng dây mass đi lên volume lại có một dây vì thế đường mass nó chạy lộn chuồng nên nó cãi nhau gây ra ù, Mình góp ý thế này , phần nguồn thì mỗi bo đi riêng dây từ bo nguồn lên, rồi dây mass từ bo c.suất lên chân mass của volume hoặc đi vào chân ổ cắm đi ra tầng pre thì mới giảm được nhiễu ù! nhưng quan trọng hơn là mỗi một tụ lọc nguồn chính nên kèm theo 1 tụ nhỏ 104, và mỗi 1 diode nắn nguồn PHẢI có 1 tụ 103 mắc song song với nó thì việc lọc nhiễu mới hoàn hảo được.

Comment

Bạn Quocthai thân mến , bạn đoán rất chuẩn , 2 mạch cs riêng biệt , mình đã cấp nguồn từ board nguồn đến 2 mạch Cs riêng rẽ rồi , dây tín hiệu in thì mỗi ngõ một dây có bọc kim ở ngoài , và volume Master là 2 chiếc biến trở đơn để chỉnh từng kênh riêng biệt , mình vừa chỉnh lại phần Visai rồi , cũng tương đối là ổn , chỉ khốn mỗi cái Ù thôi , từ lúc thay đôi tzt Visai thì nó bớt Ù chút ít , mà mình chưa biết rõ Mass Gốc là điểm như thế nào , hay đó chính là điểm nối nối tiếp của 2 tụ nguồn trên Bo nguồn ,

Comment

Bạn Quocthai thân mến , bạn đoán rất chuẩn , 2 mạch cs riêng biệt , mình đã cấp nguồn từ board nguồn đến 2 mạch Cs riêng rẽ rồi , dây tín hiệu in thì mỗi ngõ một dây có bọc kim ở ngoài , và volume Master là 2 chiếc biến trở đơn để chỉnh từng kênh riêng biệt , mình vừa chỉnh lại phần Visai rồi , cũng tương đối là ổn , chỉ khốn mỗi cái Ù thôi , từ lúc thay đôi tzt Visai thì nó bớt Ù chút ít , mà mình chưa biết rõ Mass Gốc là điểm như thế nào , hay đó chính là điểm nối nối tiếp của 2 tụ nguồn trên Bo nguồn ,
                              à giờ mình bận đi công việc , lát nữa mình về sẽ giải thích thêm

Comment

Điểm mass gốc là điểm từ chỗ dây 0v từ biến áp đi vào chân 2 tụ lọc nguồn ĐẦU TIÊN, cần nối vào ngay GIỮA 2 chân tụ này, chỗ này nhiều người hay làm đại khái nên không xử lý chuyện nhiễu ù được, nếu như mắc nhiều cặp tụ hơn nữa thì cũng nên mắc đường mass đi vào điểm giữa của chân 2 tụ gần nhau theo từng cặp, đến cặp cuối cùng thì lấy ra điểm mass gốc , từ đây nó được chia làm rất nhiều đường mass lên các điểm trên mạch điện, riêng đường mass đi ra loa thì lấy ngay chỗ giữa 2 chân tụ đầu tiên, mass sườn (vỏ) máy nên lấy ở chỗ chân cặp tụ cuối cùng, mỗi cái tụ nên có 1 trở 5,6k đến 10k mắc giữa 2 chân cùng với 1 tụ 104 , tụ gốm. hy vọng vài tiểu xảo trên giúp ích cho bạn được chút nào đó...

Comment

Về tác giả

Collapse

daituong1102 Tìm hiểu thêm về daituong1102

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X