Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần tư Vấn Để Nâng Công suất của Bộ âmply cho đám cưới

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Mình vừa thử rồi , nhưng cũng ko hết bạn ạ , mình có thắc mắc này bạn trả lời giúp mình ko , Mình tháo 2 dây in của 2 mạch công suất ra khỏi Volum Master , và lấy Mass của mạch 1 chập vào ngõ vào của của mạch 2 thì nó Ù , nhưng khi lấy chính mass của mạch CS đó để chập vào in thì im ze , không Ù xì gì cả , vậy bạn có biết nguyên nhân từ đâu ko , Cảm ơn bạn nhiều , Mình Online bằng điện thoại nên ko Nhấn thank's được hihi ,

Comment

Nguyên văn bởi daituong1102 Xem bài viết
      Mình vừa thử rồi , nhưng cũng ko hết bạn ạ , mình có thắc mắc này bạn trả lời giúp mình ko , Mình tháo 2 dây in của 2 mạch công suất ra khỏi Volum Master , và lấy Mass của mạch 1 chập vào ngõ vào của của mạch 2 thì nó Ù , nhưng khi lấy chính mass của mạch CS đó để chập vào in thì im ze , không Ù xì gì cả , vậy bạn có biết nguyên nhân từ đâu ko , Cảm ơn bạn nhiều , Mình Online bằng điện thoại nên ko Nhấn thank's được hihi ,
      cái mà bạn nói đã thử rồi thì cũng chỉ là chữa cháy thôi , sẽ không hiệu quả vì không thể thay đổi nhanh chóng mạch điện được, như mình có nói là mass của bo mạch nào thì lấy ra từ bo mạch đó để đưa vào mass volume của bo đó , đôi khi chập 2 mass ngay ngõ vào của 2 bo mạch lại với nhau thì hết ù , nhưng nếu đấu thêm 2 chân mass của volume lại với nhau thì lại ù !!!khi bạn lấy chính mass của bo đó chập vào in thì nó im là phải rồi vì ngõ nhập đảo(NF) vi sai)của nó cũng lấy mass sát ngay đó nên nó có cùng pha truyền, cùng 1 tín hiệu nhiễu và trùng pha hồi tiếp nên tự triệt tiêu ù(đó là ưu điểm của mạch vi sai), nếu lấy dây mass của bo bên kia nhập vào in bên này thì nó sẽ ù ngay! cái ampli này có thể bị ù do biến thế đặt chưa hợp lý rồi , bạn thử xoay các hướng khác và lật nghiêng thử xem sao, có một vài hướng biến áp lõi vuông gây nhiễu ù do tác động của dòng xoáy vào mạch khuếch đại có độ nhậy cao nếu để gần đường sức từ của biến thế đó!

Comment

Bạn nói chuẩn luôn , mình vừa cắt 2 mass của 2 chiếc Volum master ra riêng thì đỡ Ù hẳn , nhưng vẫn còn , Biến áp mình đặt đúng theo vị trí cũ của Amply , mình sẽ làm tiếp theo bạn góp ý , Cảm ơn bạn rất nhiều ,

Comment

Cảm ơn QuocThai , đúng một phần là do Biến Áp để Sai , mình vừa bọc 1 lớp đồng lá qua biến áp và hàn vào vỏ , soay biến áp theo chiều khác , tiếng Ù giờ rất nhỏ , gé sát tai vào loa mới nghe thấy ( volum để hướng 2h ) Bạn xem Điện áp Bias mình để ở 0,3v liệu có hơi nhỏ quá không , vì trước giờ mình chưa là công suất lớn nên giờ hơi hoảng , để 0,3 tiếng khô , nhưng bÙ lại tản nhiệt mát và làm việc lâu thì yên tâm , nhưng nếu để 0,4-0,45v thì ko có tải thì rất mát , nhưng có tải thì nóng rất nhanh ,

Comment

Cảm ơn QuocThai , đúng một phần là do Biến Áp để Sai , mình vừa bọc 1 lớp đồng lá qua biến áp và hàn vào vỏ , soay biến áp theo chiều khác , tiếng Ù giờ rất nhỏ , gé sát tai vào loa mới nghe thấy ( volum để hướng 2h ) Bạn xem Điện áp Bias mình để ở 0,3v liệu có hơi nhỏ quá không , vì trước giờ mình chưa là công suất lớn nên giờ hơi hoảng , để 0,3 tiếng khô , nhưng bÙ lại tản nhiệt mát và làm việc lâu thì yên tâm , nhưng nếu để 0,4-0,45v thì ko có tải thì rất mát , nhưng có tải thì nóng rất nhanh ,
            Vậy là đa hết ù do bạn bọc kim cho nguồn và xoay biến áp đi hướng khác rồi à... Vậy như mình bảo bạn là bạn phải chống nhiễu cho nguồn mà có đúng không...
            Còn mục đích của bạn là muốn tăng công suất của Ampli lên có đúng không do đó bạn đã
            1- Tăng áp vào cho bo công suất
            2- Bạn đãlắp thêm sò chưa...
            3- Công suất ra đã đạt như bạn mong muốn chưa... Nếu công suất ra của Ampli đã đạt như bạn mong muốn khi bạn để áp Bias để ở 0,3v chất lượng tiếng nghe đảm bảo rồi thì như vậy là yên tâm quá còn gì. Còn nếu công suất chưa đạt yêu cầu, tiếng nghe bị nghẹt, không hay thì bạn cần phải nâng áp Bias lên một ít sao cho cân đối giữa công suất cần đạt và chất lượng tiếng bạn ạ. Mà bạn tăng công suất lên thì tất nhiên nhiệt ở sò sẽ toả ra nhiều hơn và nống nhanh hơn là đương nhiên, nên mình cũng đã bảo bạn là chú ý cả vấn đề tôa nhiệt cho sò ngay từ đầu về khoảng trống bắt thêm toả nhiệt có còn không...
            Vài lời góp ý

Comment

đối với ampli này nên chỉnh phân cực được 0,37v là thích hợp nhất, đó là ngưỡng an toàn và âm thanh không bị xén nhiều, vì khi vô tải nó sẽ nhích lên và càng nóng thì nó lại càng có xu hướng tăng dòng lên, vì thế không nên để quá 0,4v, còn chuyện ù mà bạn xử lý như vậy là ổn quá rồi, không có cái ampli công suất lớn nào mà êm hoàn toàn đâu, chỉ trừ khi nào các tầng khuếch đại đều được sử dụng các transistor loại LN(tạp ồn thấp) và tụ đặc chủng thì mới không ù và sôi thôi.

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                đối với ampli này nên chỉnh phân cực được 0,37v là thích hợp nhất, đó là ngưỡng an toàn và âm thanh không bị xén nhiều, vì khi vô tải nó sẽ nhích lên và càng nóng thì nó lại càng có xu hướng tăng dòng lên, vì thế không nên để quá 0,4v, còn chuyện ù mà bạn xử lý như vậy là ổn quá rồi, không có cái ampli công suất lớn nào mà êm hoàn toàn đâu, chỉ trừ khi nào các tầng khuếch đại đều được sử dụng các transistor loại LN(tạp ồn thấp) và tụ đặc chủng thì mới không ù và sôi thôi.
                cảm ơn bạn đã tư vấn rất tốt , mình đã chỉnh lại phân cực là 0,32v rồi ,

Comment

Nguyên văn bởi nguyenha7940 Xem bài viết
                  Vậy là đa hết ù do bạn bọc kim cho nguồn và xoay biến áp đi hướng khác rồi à... Vậy như mình bảo bạn là bạn phải chống nhiễu cho nguồn mà có đúng không...
                  Còn mục đích của bạn là muốn tăng công suất của Ampli lên có đúng không do đó bạn đã
                  3- Công suất ra đã đạt như bạn mong muốn chưa... Nếu công suất ra của Ampli đã đạt như bạn mong muốn khi bạn để áp Bias để ở 0,3v chất lượng tiếng nghe đảm bảo rồi thì như vậy là yên tâm quá còn gì. Còn nếu công suất chưa đạt yêu cầu, tiếng nghe bị nghẹt, không hay thì bạn cần phải nâng áp Bias lên một ít sao cho cân đối giữa công suất cần đạt và chất lượng tiếng bạn ạ. Mà bạn tăng công suất lên thì tất nhiên nhiệt ở sò sẽ toả ra nhiều hơn và nống nhanh hơn là đương nhiên, nên mình cũng đã bảo bạn là chú ý cả vấn đề tôa nhiệt cho sò ngay từ đầu về khoảng trống bắt thêm toả nhiệt có còn không...
                  Vài lời góp ý
                  cảm ơn nguyenha , vì biến áp mình quấn lại to hơn biến áp cũ nên nó chiếm hết chỗ trống , mình chỉ lắp thêm được có 1 đôi sò cho mỗi kênh , mỗi kênh mình lắp 1 quạt tản nhiệt 6cm vào thẳng miếng nhôm nên vấn đề vì nhiệt ko quá lo lắng < mình đã đóng thùng nó và chuyển bị đi trả khách ^^! cảm ơn bạn lần nữa vì sự nhiệt tình , chúc bạn luôn thành công trong công việc và cuộc sống

Comment

cảm ơn bạn đã tư vấn rất tốt , mình đã chỉnh lại phân cực là 0,32v rồi ,
                    Cám ơn bạn đã phản hồi . nếu mà để cặp sò chạy ở mức 0,32v thì mát , nhưng âm thanh mở vừa phải thì có phần hơi kém ở dải tần cao (treble) mà bass lại bị yếu và bị "phè" đó, cố gắng nâng lên chút nữa qua giới hạn 0,35v là ổn hơn tuy có hơi nóng sò một chút nhưng vẫn an toàn, cho máy chạy khoảng 10 phút rồi kiểm tra độ lệch áp BE sò của 2 vế , và cân chỉnh lại một lần nữa là xong, không nên chỉnh khi sò đang nguội , khi nóng nó bị trôi áp BE làm lệch mà mình không biết, cứ chỉnh khi nóng rồi để nguội nó có khác chút xíu không sao đâu , khi sử dụng nó lại cân bằng thôi.

Comment

mình đã trả khách rồi , thấy khách nghe thử ko thấy nói gì , có vẻ ổn rồi , , cứ cho khách nghe thử trong vòng 1 tuần xem có gì Hót hay thác loạn ko , mình đã để bias lại 0.35v , thế cho mát mà ko hao nguồn , cảm ơn quocthai và nguyenha một lần nữa , chúc 2 bạn mạnh khoẻ và thành công trong công việc

Comment

mình đã trả khách rồi , thấy khách nghe thử ko thấy nói gì , có vẻ ổn rồi , , cứ cho khách nghe thử trong vòng 1 tuần xem có gì Hót hay thác loạn ko , mình đã để bias lại 0.35v , thế cho mát mà ko hao nguồn , cảm ơn quocthai và nguyenha một lần nữa , chúc 2 bạn mạnh khoẻ và thành công trong công việc
                        Chúc bạn làm ăn tốt, tay nghề nâng cao.... Có gì chia sẻ trên diễn đàn để mọi người cùng biết...

Comment

amply do lai

Nguyên văn bởi nguyenha7940 Xem bài viết
                          Vài lời góp ý
                          Thuong thi aply rap san roi. do len them lam gi co cho ma rap them tan nhiet vay ban ?

Comment

tình hình là rất tình hình , điện áp phân cực (bias) rất lạ , khi ko lắp tải thì Tzt thuận và ngược đều có áp là 0.3v , khi lắp tải vào thì áp phân cực bị thay đổi , sò A19 thì Áp tăng lên 0.6v, sò C52 thì áp giảm xuống 0.2v Điện áp DC ngõ ra ( Offset ) bằng 220mv , mà lạ là Khi mình vặn biến trở Volume Master về Min ( Nhỏ nhất ) thì tiếng Ù rất To và rõ , mình xem lại Mass tất cả nhưng vẫn chưa phát hiện đc gì , mình cũng đã đi lại dây rồi , nhưng vẫn vậy , ai còn hướng giải quyết nàm thì giúp mình nha !

Dây mass ra từ mạch Master và dây mass từ mạch vào board công suất nối với mass của volum không được để chạm vỏ máy sẽ hết ù

Comment

Loa 600w thi.co dung 8om ko.loa chep.loa trung.ca tram w.neu mac song song lai thi con bao nhieu om vay cac ban.minh phai biet tro cua loa. roi moi tinh cong ssuaat that.roi moi do lai am li

Comment

Trong hệ thống Loa công suất lớn thường không có Loa trung , chỉ có loa bass và loa treble , trở kháng và công suất của thÙng loa thường phụ thuộc chủ yếu vào loa bass , và loa treble ko ảnh hưởng nhiều tới công suất thÙng loa ,

Comment

Về tác giả

Collapse

daituong1102 Tìm hiểu thêm về daituong1102

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X