Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hỏi về linh kiện đàn organ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hỏi về linh kiện đàn organ

Xin được các bác, em có việc rất mong được các bác chỉ bảo giúp em về cây đàn organ psr 520 yamaha khá cũ, em vẫn dùng bình thường, nhưng gần đây hay có tình trạng bật nguồn không nên ngay lúc thì phải hơn tiếng mới lên. em mở ra kiểm tra thấy trên vỉ có con linh kiện như hình vẽ bị cháy đen đen ở phần chân, e nghi là nó hoạt đông ko còn tốt lên muốn thay. nhưng không biết đây có phải là đi ốt ổn áp không ạ, nếu ko kiếm được con này em có thể thay thế con tương đương nào không, rất mong các bác chỉ bảo giúp em ạ.
    Em xin chân thành cảm ơn.

Nguyên văn bởi minhphu1977 Xem bài viết
    Xin được các bác, em có việc rất mong được các bác chỉ bảo giúp em về cây đàn organ psr 520 yamaha khá cũ, em vẫn dùng bình thường, nhưng gần đây hay có tình trạng bật nguồn không nên ngay lúc thì phải hơn tiếng mới lên. em mở ra kiểm tra thấy trên vỉ có con linh kiện như hình vẽ bị cháy đen đen ở phần chân, e nghi là nó hoạt đông ko còn tốt lên muốn thay. nhưng không biết đây có phải là đi ốt ổn áp không ạ, nếu ko kiếm được con này em có thể thay thế con tương đương nào không, rất mong các bác chỉ bảo giúp em ạ.
    Em xin chân thành cảm ơn.
    Đây là con ổn áp nhưng ko phải diode mà phải gọi là IC ổn áp, mã là uPC14305 của hãng NEC. Theo datasheet thì nó ổn áp 5V, chịu dòng tối đa 1A (tiếng Nhật nên cũng ko chắc lắm). Vậy bạn có thể thay bằng 7805, chịu dòng 1,5A (thoải mái).

Comment

vâng em cũng ko rõ lắm thấy nó ghi tiếng anh diodes gì đó, vậy con ic ổn áp 7805 cũng 5 v hả bác

Comment

vâng em cũng ko rõ lắm thấy nó ghi tiếng anh diodes gì đó, vậy con ic ổn áp 7805 cũng 5 v hả bác
        Thứ tự chân của chúng giống nhau nên ko những được mà còn rất tốt vì 7805 chịu dòng cao hơn (nhưng hàng Tàu thì trừ % đi có lẽ là same same hehe).

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
          Thứ tự chân của chúng giống nhau nên ko những được mà còn rất tốt vì 7805 chịu dòng cao hơn (nhưng hàng Tàu thì trừ % đi có lẽ là same same hehe).
          cám ơn bác vậy em thử thay xem sao

Comment

Em cám ơn các bác hôm qua em mua con 7805 về thay vào thấy bình thường, em kiểm tra các con khác trên vỉ mạch em cắm điện rồi sờ tay vào từng con thì phát hiện ra con PQ05RA1 như hình nó nóng ran lên để lâu một chút là bỏng tay không chịu đươc. em hàn lại chắc chắn rồi vặn chặt vào tản nhiệt vẫn không hết nóng. em muốn tìm con khác hoặc tương đương để thay vào, nhưng trình độ có hạn ko biết là IC gì cũng biết tra con thay thế nên rất mong các bác chỉ giúp em có thể thay thế bằng con nào không ạ. Em xin cảm ơn.

Comment

Em cám ơn các bác hôm qua em mua con 7805 về thay vào thấy bình thường, em kiểm tra các con khác trên vỉ mạch em cắm điện rồi sờ tay vào từng con thì phát hiện ra con PQ05RA1 như hình nó nóng ran lên để lâu một chút là bỏng tay không chịu đươc. em hàn lại chắc chắn rồi vặn chặt vào tản nhiệt vẫn không hết nóng. em muốn tìm con khác hoặc tương đương để thay vào, nhưng trình độ có hạn ko biết là IC gì cũng biết tra con thay thế nên rất mong các bác chỉ giúp em có thể thay thế bằng con nào không ạ. Em xin cảm ơn.
              Đây cũng là IC ổn áp 5V nhưng có thêm cả chân điều khiển ON/OFF. Con này trên thị trường chắc hiếm, mà cũng ko biết con nào tương đương nhưng bạn có thể dùng phương pháp độ: vẫn dùng 7805 nhưng chân 2 & 3 sẽ đổi chỗ cho nhau (bắt chéo), còn chân 4 để trống.
              Tuy nhiên theo kinh nghiệm của mình thì IC ổn áp nóng thường là do chập tải (trong trường hợp này tải ăn vào chân 2 của PQ05RA1, nếu có đồng hồ thì đo xem chân này có bị chạm mass ko?).

Comment

Đây cũng là IC ổn áp 5V nhưng có thêm cả chân điều khiển ON/OFF. Con này trên thị trường chắc hiếm, mà cũng ko biết con nào tương đương nhưng bạn có thể dùng phương pháp độ: vẫn dùng 7805 nhưng chân 2 & 3 sẽ đổi chỗ cho nhau (bắt chéo), còn chân 4 để trống.
                Tuy nhiên theo kinh nghiệm của mình thì IC ổn áp nóng thường là do chập tải (trong trường hợp này tải ăn vào chân 2 của PQ05RA1, nếu có đồng hồ thì đo xem chân này có bị chạm mass ko?).
                vâng cám ơn bác em sẽ đo lại, nếu chập tải thì kiểm tra những con nào trên mạch hả bác, với lại khi em dùng nguồn adapter 9v 1A, thay cho adapter 12v 3A thì em thấy nó ko bị nóng nữa chỉ hơi nóng tí thôi, nhưng mà lại có tiếng ù ù trên loa đàn, có phải là do nguồn yếu quá thì nó ù không bác

Comment

vâng cám ơn bác em sẽ đo lại, nếu chập tải thì kiểm tra những con nào trên mạch hả bác, với lại khi em dùng nguồn adapter 9v 1A, thay cho adapter 12v 3A thì em thấy nó ko bị nóng nữa chỉ hơi nóng tí thôi, nhưng mà lại có tiếng ù ù trên loa đàn, có phải là do nguồn yếu quá thì nó ù không bác
                  Chập con nào thì khó nói lắm, nếu có tụ lọc (loại tụ gốm) thì nó hay chập con đó.
                  Dùng 9V thì điện áp "rơi" trên IC ổn áp giảm đi 3V, dòng điện cũng giảm nữa nên công suất tỏa nhiệt trên IC giảm đi rõ rệt nên ko bị nóng.
                  Tiếng ù có thể do adapter lọc chưa tốt, vẫn có thành phần điện xoay chiều đi vào loa nên ù chứ ko hẳn là do thiếu áp.

Comment

Chập con nào thì khó nói lắm, nếu có tụ lọc (loại tụ gốm) thì nó hay chập con đó.
                    Dùng 9V thì điện áp "rơi" trên IC ổn áp giảm đi 3V, dòng điện cũng giảm nữa nên công suất tỏa nhiệt trên IC giảm đi rõ rệt nên ko bị nóng.
                    Tiếng ù có thể do adapter lọc chưa tốt, vẫn có thành phần điện xoay chiều đi vào loa nên ù chứ ko hẳn là do thiếu áp.

​Em định thử hết các khả năng nếu không có con ic thay thế thì độ bằng 7805 như bác bảo, nhưng em ko hiểu là nếu để trống chân 4 thì nó có ả hưởng gì không ạ và bác có thể nói rõ hơn giúp em bắt chéo là chân nào của 7805 tương ứng vào chân kia của PQ05RA1, e rốt vụ này lắm bác giúp em cho chót, với lại em định nếu ko xư lý dc thì em lắp thêm cho nó cái miếng nhôm tản nhiệt rồi cứ để thế mà chơi có dc ko bác

Comment

Con ổn áp loại này ngoài chợ đầy. Bạn cứ ra chợ bảo kiếm con ổn áp loại đó là có ngay...
                      Bạn ở Hà nội có thể ra chỗ Minh Hà hoặc ngoài chợ trời cũng có...
                      Tiếng bị ù nhiều khả năng do con này gây ra. Thay vào sẽ hết. Còn bạn dùng con 7805 đấu để thay con này thì khi tắt máy không rút điện nó sẽ vẫn có điện vào nhé...

Comment

Nguyên văn bởi nguyenha7940 Xem bài viết
                        Con ổn áp loại này ngoài chợ đầy. Bạn cứ ra chợ bảo kiếm con ổn áp loại đó là có ngay...
                        Bạn ở Hà nội có thể ra chỗ Minh Hà hoặc ngoài chợ trời cũng có...
                        Tiếng bị ù nhiều khả năng do con này gây ra. Thay vào sẽ hết. Còn bạn dùng con 7805 đấu để thay con này thì khi tắt máy không rút điện nó sẽ vẫn có điện vào nhé...
                        Thế hả bác e ở hải phòng chắc ra chợ sắt hỏi có khi có bác nhỉ, eđịnh thử thay con 7805 vào nếu ko nóng thì e tim xem có ko, baca có biết con nào tuong duong dê kiêm ko? Cám ơn bác đã chỉ bảo

Comment

Em vừa xem trên mạng có con này ka 78r05 hinh như thông số nhu con pq05r có pải ko các bác nếu dc e sẽ thay thử xem sao

Comment

E vua thay thư con ic khác vào vẫn nóng lắm, có khi chập phụ tải như bác trthnguyen nói, các bác có caobkiến gì giúp e kiểm tra phụ tải với đo tụ các linh kiện thế nào ạ e gà vụ này quá

Comment

Bạn thử đấu thêm tụ lọc nguồn vào phần có những tụ lọc nguồn to to ấy.
                              Có thể do lọc nguồn không chuẩn nên nó sinh ra nhiễu ký sinh làm cho các phần khác hoạt động không đúng chế độ nên bị nóng IC lọc nguồn mạch xem đấu khoảng tụ 2200mf trở lên có thể đấu // vài tụ 104 ở vị trí đấu đó nữa. ...
                              Có thể đấu thay đổi lần lượt vài vị trí để tìm vị trí nào thì hết ù IC hết nóng thì xem lại tụ lọc nguồn ở vị trí đó nhế...

Comment

Về tác giả

Collapse

minhphu1977 Tìm hiểu thêm về minhphu1977

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X