Thông báo

Collapse
No announcement yet.

một số vấn đề về trở kháng của loa và amply

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• một số vấn đề về trở kháng của loa và amply

Mình có một số câu hỏi mong các bác am hiểu chỉ giáo: mình nghe nói nôm na là khi ghép ampli và loa để nghe hay và an toàn cần tuân theo một số nguyên tắc: công suất amply cần lớn hơn công suất loa, nội trở amply cần nhỏ hơn trở kháng loa. Vậy giả sử mình có một amply có nội trở là 4ohm nhưng công suất là 200w và 10 cái loa trở kháng 4ohm nhưng công suất chỉ 2w / 1 chiếc vậy khi mắc song song cả 10 cái thì nội trở chỉ còn 0,5 ohm nhưng công suất vẫn chỉ là 20w tức nhỏ hơn công suất amply rất nhiều. Vậy nếu mắc như thế sẽ gặp những vấn đề gì? Tiếng có bị méo hay ampli bị nóng không?

ngược lại mình có ampli 10w nội trở 1ohm nhưng có một đôi loa 50w trở kháng 8ohm vậy khi mắc vào sẽ xảy ra hiện tượng gì? Mong các bác phân tích giúp nhé.

Trên thực tế trước mình có cái đài bằng bàn tay chạy pin mình đấu ra cái loa thùng bass 30 trở kháng 8ohm nghe suốt không vấn đề gì, vặn to hết cỡ tiếng cũng không bị méo mà còn hay hơn nhiều cái loa bé tẹo trên đài.

1. Mắc song song 10 cái loa 4 ohm thì trở kháng là 4/10 = 0.4 ohm chứ???
    Công suất của cả bộ chỉ 20W nhưng ampli làm gì có mạch kiểm tra công suất bộ loa nối với nó? Công suất tính theo công thức gần đúng là P = U^2/R, trong đó U là điện áp xoay chiều đưa ra loa, R là trở kháng loa, mà R trong trường hợp này rất nhỏ nên chỉ cần nhích volume lên 1 chút thôi là quá công suất và cháy loa rồi. Thực tế với trở kháng nhỏ như vậy chưa chắc ampli cho đóng relay loa.
    Nếu bạn điều tiết được, nhích volume lên để công suất < 20W thì vẫn chạy OK, ampli không nóng (vì class AB thì công suất tỏa nhiệt chênh lệch so với công suất loa không nhiều) ,nhưng tiếng nhiều khả năng bị méo.
    2. Ampli nội trở nhỏ và loa nội trở lớn chẳng sao hết, càng tốt. Bạn thấy đấy, ampli là thiết bị đưa điện áp ra loa, vậy nó giống như là 1 bộ nguồn có điện áp được điều khiển bằng âm thanh, mà nguồn có nội trở càng nhỏ thì càng tốt.
    Thực tế nghe loa to hay hơn vì cái loa bé tẹo bị phát với công suất max thì kiểu gì chả méo tiếng, còn loa bass 30 phát chỉ vài W, thấp hơn danh định cả chục, cả trăm lần, như vậy biên độ nằm hoàn toàn trong vùng tuyến tính của cái loa, âm thanh rất ít bị méo, chưa kể có cả bass nữa nên hay hơn.

Comment

Cám ơn đã tư vấn. Chỉ là mình đang có dự định lắp loa sân vườn. Hiện mình có tầm 20 cái loa nhỏ tầm 5 - 10w, trở kháng 4 - 6 ohm. Vậy nếu mình dùng một amply công suất lớn nhưng đầu ra mình chế thêm một máy biến thế để hạ áp và tăng dòng lên có được không? Nhưng nếu mình đi dây xa tầm 50m thì chắc đến đấy hiệu điện thế cũng giảm đáng kể rồi chắc không cháy được nhỉ? Vấn đề phức tạp hơn là có cái gần cái xa. Chẳng lẽ mỗi cái loa dùng một máy biến thế riêng gắn trước?

Comment

Nguyên văn bởi vantuguitar Xem bài viết
        Cám ơn đã tư vấn. Chỉ là mình đang có dự định lắp loa sân vườn. Hiện mình có tầm 20 cái loa nhỏ tầm 5 - 10w, trở kháng 4 - 6 ohm. Vậy nếu mình dùng một amply công suất lớn nhưng đầu ra mình chế thêm một máy biến thế để hạ áp và tăng dòng lên có được không? Nhưng nếu mình đi dây xa tầm 50m thì chắc đến đấy hiệu điện thế cũng giảm đáng kể rồi chắc không cháy được nhỉ? Vấn đề phức tạp hơn là có cái gần cái xa. Chẳng lẽ mỗi cái loa dùng một máy biến thế riêng gắn trước?
        Bài toán của bạn hơi khó vì loa có công suất và trở kháng khác nhau. Mình xin đầu hàng
        Việc chế biến áp là được nhưng âm thanh chắc không hay vì mỗi loại lõi (sắt, ferite...) chỉ phù hợp với 1 dải tần số nào đó, do đó chỉ thấy người ta dùng biến áp trong việc truyền âm thanh thông báo chứ không phải truyền nhạc.

Comment

đây là kế hoạch để lúc nào rảnh mình giết thời gian. Loa sân vườn nghe nhạc nhỏ nhỏ như trong siêu thị nên cũng kho cần chất âm hoàn hảo lắm. Hehe

Comment

Mình có một số câu hỏi mong các bác am hiểu chỉ giáo: mình nghe nói nôm na là khi ghép ampli và loa để nghe hay và an toàn cần tuân theo một số nguyên tắc: công suất amply cần lớn hơn công suất loa, nội trở amply cần nhỏ hơn trở kháng loa. Vậy giả sử mình có một amply có nội trở là 4ohm nhưng công suất là 200w và 10 cái loa trở kháng 4ohm nhưng công suất chỉ 2w / 1 chiếc vậy khi mắc song song cả 10 cái thì nội trở chỉ còn 0,5 ohm nhưng công suất vẫn chỉ là 20w tức nhỏ hơn công suất amply rất nhiều. Vậy nếu mắc như thế sẽ gặp những vấn đề gì? Tiếng có bị méo hay ampli bị nóng không?

ngược lại mình có ampli 10w nội trở 1ohm nhưng có một đôi loa 50w trở kháng 8ohm vậy khi mắc vào sẽ xảy ra hiện tượng gì? Mong các bác phân tích giúp nhé.

Trên thực tế trước mình có cái đài bằng bàn tay chạy pin mình đấu ra cái loa thùng bass 30 trở kháng 8ohm nghe suốt không vấn đề gì, vặn to hết cỡ tiếng cũng không bị méo mà còn hay hơn nhiều cái loa bé tẹo trên đài.
            Cái đầu thì không tiếng nếu mạch bảo vệ có hoạt động còn không hoạt thì bốc khói vì chập tải , cái 2 thì kêu với mức nhỏ hơn 10w cái 3 do độ lợi của loa 30 lớn hơn nên kêu to hơn chứ công suất vẫn vậy .

Comment

Dùng biến thế tăng áp để kéo xa ví dụ mắc loa lớn vào mở volume lớn đo áp AC là 40 volt thi dùng`tạm biến thế vào 0-110-220 ra 0-50 volt 5 A dùng tạm 0-50 vào ngỏ loa 0-110 kéo khắp vườn mỗi cụm loa có biến thế vào 0-110-220 ra 0-24 volt 2 A hay hơn 0-110 nối vào đường dây loa 0-24 tới loa . Kéo xa mà không muốn giảm công suất và nghe đều thì phải làm vậy thôi nghe cũng được có treble có bass rõ ràng .

Comment

Có gì đâu mấy anh làm phức tạp thế. anh chủ thớt thống kê chi tiết ra có bao nhiêu cái loa từng loại cụ thể ạ. Khi ấy sẽ vừa ghép song song vừa ghép nối tiếp cho phù hợp tương đối với trở kháng âm ly ạ. Còn dây thì anh mua dây đơn lõi 3.5 trở lên to đùng chẳng hạn. cẩn thận nữa thì kiếm giấy bạc bọc quà sinh nhật ấy quấn cái dây tí là xong thôi ạ...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
                  Có gì đâu mấy anh làm phức tạp thế. anh chủ thớt thống kê chi tiết ra có bao nhiêu cái loa từng loại cụ thể ạ. Khi ấy sẽ vừa ghép song song vừa ghép nối tiếp cho phù hợp tương đối với trở kháng âm ly ạ. Còn dây thì anh mua dây đơn lõi 3.5 trở lên to đùng chẳng hạn. cẩn thận nữa thì kiếm giấy bạc bọc quà sinh nhật ấy quấn cái dây tí là xong thôi ạ...
                  Đơn giản như kéo điện trong nhà chỉ cần dây chính cho to còn thiết bị chỉ cần đúng áp 220 volt là cứ việc cắm vào ... nhưng áp ra loa lại không ồn định lúc lớn lúc nhỏ nên mới có cái tăng phô line 100 V - 4,8,16 R .

Comment

Ampli nó ghi 4 ôm ( hoặc 8 ôm...) nghĩa là nó thích hợp với loa 4 ôm (/8 ôm...). Nếu dùng loa lớn ôm hơn thì ampli không phát hết công suất được. Nhỏ ôm hơn thì Ampli không đủ dòng cấp cho loa nếu công suất loa bằng công suất ampli.

Nội trở xuất của ampli đặc trưng cho độ sụt áp của tín hiệu ra khi có tải. Thí dụ 1 ôm khi có dòng tải 1A thì sụt áp 1V. Các ampli hiện nay đều dùng hồi tiếp âm rất sâu nên biên độ ra rất ít thay đổi theo tải, nội trở của ampli rất nhỏ.

Ampli của chủ thớt (mỗi kênh???) 200W - 4 ôm => tín hiệu ra khoảng 28VAC. Loa 2W - 4 ôm => mỗi loa chịu được áp tối đa là 2,8V . Như vậy chỉ cần mắc nối tiếp 10 loa với nhau rồi đấu vào ampli là vừa khéo. Nếu các loa không giống nhau thì mắc song song với mỗi loa một con điện trở để cân bằng.
                    sau.ph

Comment

Truyền thanh sân vườn, truyền thanh công cộng như trường học, bệnh viện thì yêu cầu âm chất ko quá cao như thính phòng, có cao cũng bằng thừa vì môi trường truyền âm phức tạp. Chủ yếu cần ở giải âm trung. Các hệ thống như thế có giải pháp hết cả rồi, ko phải nghĩ với tính. Chỉ cần mua về đấu. Có nhiều kiểu loa "ngụy trang". Mỗi cái loa có 1 cái BA xuất âm - phối hợp trở kháng, amply riêng vì dây rợ trong truyền thanh công cộng kiểu này ko giống các hệ thống âm thanh gia đình hay thính phòng.

Comment

Cho mình hỏi các bác thêm nhé. Mình từng tháo một số loa hai đường tiếng 1 bass 1 treble. Bên ngoài thùng loa có ghi là loa 4ohm. Trong loa trên mỗi củ loa đều ghi 4ohm. Vậy hai cái loa treble và bass ấy mắc song song vậy tổng phải là 2ohm chứ? Sao nhà sản xuất vẫn ghi 4ohm ở bên ngoài?

Comment

Dạ vì Trong ấy nó có phân tần ạ. Cuộn dây rồi thì tụ sẽ làm thay đổi trở kháng của củ loa ạ

Comment

Cho mình hỏi các bác thêm nhé. Mình từng tháo một số loa hai đường tiếng 1 bass 1 treble. Bên ngoài thùng loa có ghi là loa 4ohm. Trong loa trên mỗi củ loa đều ghi 4ohm. Vậy hai cái loa treble và bass ấy mắc song song vậy tổng phải là 2ohm chứ? Sao nhà sản xuất vẫn ghi 4ohm ở bên ngoài?
                            Nếu cả 2 loa nối trực tiếp vào cọc loa thì ra 2 R nhưng nếu loa treble dây + nối với + cọc loa qua tụ thì là 4 R vì con tụ như cái van 1 chiều chỉ dẫn áp vào loa chứ không cho trở kháng loa nối với cọc loa .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Nếu cả 2 loa nối trực tiếp vào cọc loa thì ra 2 R nhưng nếu loa treble dây + nối với + cọc loa qua tụ thì là 4 R vì con tụ như cái van 1 chiều chỉ dẫn áp vào loa chứ không cho trở kháng loa nối với cọc loa .
                              Như vậy những cái loa treble cứ qua tụ là sẽ an toàn ah? Giả sử có 1 loa treble 4ohm đấu qua tụ vào amply 8ohm được ko?

Comment

Về tác giả

Collapse

vantuguitar Tìm hiểu thêm về vantuguitar

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X