Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin trợ giúp amply class D hàng chợ bị kêu bụp bụp ở 1 kênh

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin trợ giúp amply class D hàng chợ bị kêu bụp bụp ở 1 kênh

Xin chào mọi người trên diễn đàn.

Mình vừa tậu một mạch amply class D như trong hình vì thấy nó nhỏ gọn, lúc mua người ta test cho mình nghe thử (chỉ test 1 kênh) nghe rất ổn. Vừa mang về đấu loa đủ cả 2 kênh L, R thì kênh L phát sinh tình trạng phát tiếng kêu bụp bụp rất đều đặn và nhịp nhàng 2 lần / giây, chỉnh volume to tiếng bụp bụp xem vào nhạc to theo lên, tắt nhạc thì bụp bụp vẫn còn to nhỏ tùy mức volume.

Đã đo đạc, thử nghiệm, tìm thông tin trên mạng đủ kiểu nhưng cuối cùng có vẻ như đều hường tới hỏng IC TDA7492. Mình cảm thấy tiếc quá vì mạch mới mua, kênh còn lại nghe rất tốt, bỏ thì... phí quá, thay ic tổng thì... gần như bỏ cái mạch rồi còn gì, dùng chỉ 1 kênh thì củ chuối quá.

Hai cái tụ nhôm và hai cuộn cảm có thể là nguyên nhân gây ra tiếng bụp bụp không vậy các bác?? Minh thay được nhưng muốn chắc chắn đúng bệnh vì linh kiện SMD sát rạt thế này khò ra khá khó, khò ra làm chết linh kiện khác thì lại mệt. 3 con tụ ceramic nhỏ tí sát với domino có khả năng chết gây lỗi không các bác ?? Rối quá.

Mong anh em cao thủ có cao kiến giúp mình với, mạch hàng China tào lao nên cũng không hi vọng nhiều chủ yếu tiếc $ là chính và đây là lần đầu rờ vô mấy món âm thanh này.
    Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ
    Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
    Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Lỗi có thể xuất phát từ cái tụ nhôm. Cuộn cảm và tụ gốm smd hiếm khi hỏng. Không loại trừ IC vớ vẩn.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
      Lỗi có thể xuất phát từ cái tụ nhôm. Cuộn cảm và tụ gốm smd hiếm khi hỏng. Không loại trừ IC vớ vẩn.
      Cám ơn bác nhiều, giờ em thấy đã đủ động lực khò tất cả dàn tụ và cuộn cảm của kênh lỗi ra thay mới rồi, IC hư thì chịu, sau này rút kinh nghiệm kiểm tra kỹ hàng hóa trước khi mua.
      Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Nói thực là ... chơi class D đừng ham rẻ. Chuyện này đúng với hàng hóa nói chung, nhưng class D amp càng đúng vì nó hơi phức tạp, tốn linh kiện (khó mà rẻ được, đồng thời nếu hỏng khó chữa). Ham mạch rẻ thì cứ class A hay A-B mà quất - vẫn hỏng như thường, nhưng ít nhất là dễ chữa.

Có sẵn tiền - mua mạch loại tốt, từ nơi bán hàng cảm thấy đáng tin, hoặc mua nguyên cái amp. Ít tiền - tự chế, lâu hơn nhiều, tốn công nhiều, tiền có thể tốn hơn mua cái mạch cấp thấp ... nhưng vừa được mạch vừa được tay nghề & kinh nghiệm.
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi mrhoangha
          Bịnh này là bịnh thiếu nguồn
          Cám ơn bạn đã góp ý. Mình đã đo đạc và test rất kỹ, không phải thiếu nguồn bạn ơi, mình đã khò xả gần hết các linh kiện thụ động R,L,C trên board thay bằng linh kiện xịn nhập khẩu của mình, kết quả không thay đổi. Mình đã mang ra chỗ bán, họ kiểm tra và cũng kết luận như mình là lỗi IC tổng (lỗi chứ không phải hỏng ), tiếc là không đổi được vì đã quá hạn bảo hành và họ cũng không nhập loại này nữa (có lẽ khách phàn nàn nhiều quá).
          Rút kinh nghiệm với các mặt hàng loại này. Bác bqviet nói chí phải, ít tiền thì nghiên cứu cho thật kĩ thứ mình định mua, có tiền thì mua đồ tốt mà xài, lan man với đồ vớ vẩn thì mất $ và mất khối thời gian có ích để làm chuyện khác. Haizzzzzz

Comment

Về tác giả

Collapse

hoahauvn2 i want to make a cute girl (robot) like Arale i need knowledge so if you have a lot of idea about this project PLEASE teach me Tìm hiểu thêm về hoahauvn2

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X