Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp đỡ ampli yamaha nhật cũ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Bạn có sơ đồ có ghi áp thì cứ theo đó mà đo chỗ nào lệch áp thì tháo lk chỗ đó ra kt nhớ tháo hết cs ra trước hoặc là tháo hết các trans đối xứng ra rồi vừa đo áp vừa ráp lại từng cặp trans là ra pan ngay .
    Khi áp ra 0v rờ le đóng khoan gắn cs vào cứ câu tín hiệu vào thử tiếng tốt không méo dù nhỏ thì hẵng gắn 1 cặp cs vào thử tiếp nếu tốt hãy gắn hết .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
      Bạn có sơ đồ có ghi áp thì cứ theo đó mà đo chỗ nào lệch áp thì tháo lk chỗ đó ra kt nhớ tháo hết cs ra trước hoặc là tháo hết các trans đối xứng ra rồi vừa đo áp vừa ráp lại từng cặp trans là ra pan ngay .
      Khi áp ra 0v rờ le đóng khoan gắn cs vào cứ câu tín hiệu vào thử tiếng tốt không méo dù nhỏ thì hẵng gắn 1 cặp cs vào thử tiếp nếu tốt hãy gắn hết .
      bác tuyennhan nói cũng đúng , nhưng vì bạn này có thể chưa biết đoán pan nên rất rối khi mạch rất nhiều linh kiện , việc đo áp chỉ là đọc kết quả , nhưng cái kết quả đó là của cả một chuỗi xảy ra từ tầng đầu tiên trở đến tầng sau , khi tầng đầu bị sai thì tầng sau cũng sai , nếu không đoán được thì cứ tháo linh kiện đo cũng chẳng thấy gì lạ , mọi cái đều tốt , nhưng cứ cho chạy là sai điện thế , vì thế bạn chủ thớt nên sửa từ phần đầu trước , tháo cặp thúc nằm trên tấm nhôm ra để nó không kích vào sò , hoặc tháo sò ra để cặp thúc chạy cũng được , và nối tắt ngõ vào xuống GND để không bị ảnh hường bởi ngõ vào , ngõ vào của phần công suất là ở 2 chân C của Q501-502 , đi qua trở R505- R506, bạn chủ thớt kiểm tra kỹ các linh kiện trên phần V-AMP trên sơ đồ , khối khuếch đại điện áp Pre này rất quan trọng , một chút sai lạc ở tầng này sẽ kéo theo sự hư hại ở các tầng sau , các dấu điện áp trên sơ đồ là đo so với điểm mass GND . vì không biết quá trình sửa của bạn nên mình cũng khó hướng dẫn các bước tiếp theo .

Comment

Chú ý phần nguồn đối xứng cấp cho cs và pre phải bằng nhau không thì chỉ chênh tối đa 0,5 v thôi , tháo cs ra đo áp , phân tích suy luận + kiên nhẫn làm đi làm lại đến khi xong . Bí quá thì vứt đó ra quán làm ly cà fe hút điếu thuốc nhìn người đi qua khi có manh mối thì lại làm tiếp , mình khởi đầu cũng như bạn thôi chứ đâu có đụng phát ăn ngay được .

Comment

E chào cả nhà nhé!
          E đi công tác 2 hôm vừa r. Hn đọc tin các bác mà trong lòng thấy vui quá. Đc thêm 1 đống kiến thức. Chỉ biết cám ơn sự chỉ bảo cặn kẽ của các bác. Chắc chắn e sẽ sửa bằng đc nó để ae trên đó vui cùng e. Đây cũng là kỷ niệm tốt e muốn giữ với ae. E đang đợi bên lk Thành Công gửi hàng về, e chỉ mua đc lk tương đương thôi, thấy bảo đồ tháo máy. Lắp lên e sẽ báo kết quả các bác.
          À tiện e hỏi con zener D515 thông số nó là gì ạ.
          E cám ơn trc nhé. Chúc các bác luôn khỏe.

Comment

Nguyên văn bởi nammhai Xem bài viết
            E chào cả nhà nhé!
            E đi công tác 2 hôm vừa r. Hn đọc tin các bác mà trong lòng thấy vui quá. Đc thêm 1 đống kiến thức. Chỉ biết cám ơn sự chỉ bảo cặn kẽ của các bác. Chắc chắn e sẽ sửa bằng đc nó để ae trên đó vui cùng e. Đây cũng là kỷ niệm tốt e muốn giữ với ae. E đang đợi bên lk Thành Công gửi hàng về, e chỉ mua đc lk tương đương thôi, thấy bảo đồ tháo máy. Lắp lên e sẽ báo kết quả các bác.
            D515 là zen MTZ 6,2v 1/2w bạn có thể thay bằng 1N3411 hoặc 1N5234 (6v2/0,5w) hoặc 1N4656 , 1N4735 (6v2/1w)

Comment

Nguyên văn bởi nammhai Xem bài viết
              E chào cả nhà nhé!
              Khi sửa xong bạn sẽ biết cái trạng thái phấn khích , thăng hoa mà anh em trong nghề gọi là lên đình nó như nào .

Comment

Chào bạn!
                Nếu bạn chán con mx-1000 có thể thanh lí lại cho mình nhé. Sđt: 0782074488

Comment

Về tác giả

Collapse

nammhai Tìm hiểu thêm về nammhai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X