Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp đỡ hạ Ohm loa xuống 6 Ohm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp đỡ hạ Ohm loa xuống 6 Ohm

Xin chào cả nhà !
    Em có cặp loa 3 way 8 Omh bass 30 công suất Rms/Peak là 120/240W. Em muốn tìm ghép 1 ampli denon ( em say nắng 🌞cái denon nên quyết ăn thua) nhưng các bác biết đấy amply denon dòng nghe nhạc hay xem phim công suất nó rất nhỏ ghép loa 8 Ohm công suất chỉ tầm 79-90W. Nếu ghép loa 6 Ohm thì lên đc trên 100-150W. Nhân viên bên hãng sản xuất họ gọi tư vấn thì bảo cần ampli có công suất 8 Ohm khoảng 150 để có thể đẩy căng tròn đc tiếng bass. Mà ampli denon mà kiếm 8ohm 150w/ch chắc cân tiền nặng hơn amply. Vì thế e nghĩ tới phương án hạ tổng trở loa xuống 6ohm bằng cách đấu thêm điện trở vào cọc sau loa hay 1 cách nào đó khác cho trở kháng xuống 6ohm để dễ ghép ampli.
    P/s em mù tịt về về điện thanh nên mới nghĩ ra cái cách lắp trở 😊😊 vì em thấy 2 loa đấu song song giảm trở kháng xuống mà loa thì em không có nên mạo muội đưa ra cách này các bác đừng gạch đá nhà em xây rồi.
    Nếu phương án em đưa khả thi thì có ảnh hưởng gì tới loa tới chất âm không các bác. Cám ơn ace dientuvietnam

Nguyên văn bởi thaison125 Xem bài viết
    Xin chào cả nhà !
    Em có cặp loa 3 way 8 Omh bass 30 công suất Rms/Peak là 120/240W. Em muốn tìm ghép 1 ampli denon ( em say nắng 🌞cái denon nên quyết ăn thua) nhưng các bác biết đấy amply denon dòng nghe nhạc hay xem phim công suất nó rất nhỏ ghép loa 8 Ohm công suất chỉ tầm 79-90W. Nếu ghép loa 6 Ohm thì lên đc trên 100-150W. Nhân viên bên hãng sản xuất họ gọi tư vấn thì bảo cần ampli có công suất 8 Ohm khoảng 150 để có thể đẩy căng tròn đc tiếng bass. Mà ampli denon mà kiếm 8ohm 150w/ch chắc cân tiền nặng hơn amply. Vì thế e nghĩ tới phương án hạ tổng trở loa xuống 6ohm bằng cách đấu thêm điện trở vào cọc sau loa hay 1 cách nào đó khác cho trở kháng xuống 6ohm để dễ ghép ampli.
    P/s em mù tịt về về điện thanh nên mới nghĩ ra cái cách lắp trở 😊😊 vì em thấy 2 loa đấu song song giảm trở kháng xuống mà loa thì em không có nên mạo muội đưa ra cách này các bác đừng gạch đá nhà em xây rồi.
    Nếu phương án em đưa khả thi thì có ảnh hưởng gì tới loa tới chất âm không các bác. Cám ơn ace dientuvietnam
    yêu cầu bạn đưa ra là nan giải quá , khó mà thực hiện được , vì nếu đấu điện trở để giảm trở kháng thì cái ampli lại làm việc quá sức hoang phí , vì cái điện trở thêm vào song song sẽ là gánh nặng cho ampli , trong khi đó công suất ra loa thực tế bị giảm đi , cách sau thì khả dĩ hơn là thêm loa , nhưng từ 8 xuống 6 ohm thì tốn loa (thêm 2 cái loa to nữa), mà bạn thì lại không có loa , nhưng cho dù có loa đi chăng nữa thì phối ghép cũng mất hay đi , vì đặc tính của loa sẽ khác đi , cách cuối cùng là tháo loa 8 ohm đó quấn lại thành 6 ohm là hợp lý và dễ nhất .

Comment

Vâng bác ạ đúng như thế. Nhưng cái khó của em là nếu để loa 8Ohm thì cs ra loa chỉ 80W/CH với cs chắc ko ảnh hưởng nhiều tới dải trung treble nhưng dải trầm chắc là không ổn. Còn ghép loa 6Omh thì nó ra được 125 như vậy quá ok luôn. Em cũng nghĩ tới việc phù phép kiểu này cùng không ổn vì dù sao cuộn coil vẫn là 8ohm mình chỉ đánh lừa cái amply ở vị trí đầu dây là 6omh thôi chứ khi đi qua cái trở rồi thì lại vẫn hoàn mèo

Comment

Mình dùng volt kế đo ohm ở cọc phía sau loa có ra được tổng trở của loa không các bác

Comment

Có thể dùng biến áp xuất âm để thay đổi trở kháng loa.
          sau.ph

Comment

Mình dùng volt kế đo ohm ở cọc phía sau loa có ra được tổng trở của loa không các bác
            thì người ta dùng vôn kế để đo điện trở loa ở cọc ra loa , chứ không đo tổng trở của loa được, vì tổng trở của loa nó khác với điện trở thông thường , điện trở thông thường thì nó không thay đổi , còn tổng trở của loa thì nó thay đổi , chứ không phải là cố định 8 ohm , 8 ohm là điện trở tĩnh , khi loa hoạt động thì nó tăng giảm theo tần số và từ trường biến thiên cộng với từ trường của nam châm nữa , nên khi hoạt động có khi nó giảm còn 3 ohm , còn lý thuyết họ nói với loa 8 ohm thì công suất 90w, với loa 6 ohm thì công suất ra của tăng âm lên 120w thì đó không phải là loa 6 ohm thì loa sẽ được 120w đâu, nó còn lệ thuộc vào nhiều yếu tố nữa , với ampli biến áp nguồn nhỏ 100w , thì ta dùng loa 8 ohm , công suất cực đại hiệu dụng khoảng 80w , nhưng với loa 6 ohm thì nó cũng vậy thôi , chỉ được 100w khi ta mở hết volume với tín hiệu 2vP-P, nhưng lúc này thì âm thanh sẽ kém hay ,độ ồn cao , méo tiếng .

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết

thì người ta dùng vôn kế để đo điện trở loa ở cọc ra loa , chứ không đo tổng trở của loa được, vì tổng trở của loa nó khác với điện trở thông thường , điện trở thông thường thì nó không thay đổi , còn tổng trở của loa thì nó thay đổi , chứ không phải là cố định 8 ohm , 8 ohm là điện trở tĩnh , khi loa hoạt động thì nó tăng giảm theo tần số và từ trường biến thiên cộng với từ trường của nam châm nữa , nên khi hoạt động có khi nó giảm còn 3 ohm , còn lý thuyết họ nói với loa 8 ohm thì công suất 90w, với loa 6 ohm thì công suất ra của tăng âm lên 120w thì đó không phải là loa 6 ohm thì loa sẽ được 120w đâu, nó còn lệ thuộc vào nhiều yếu tố nữa , với ampli biến áp nguồn nhỏ 100w , thì ta dùng loa 8 ohm , công suất cực đại hiệu dụng khoảng 80w , nhưng với loa 6 ohm thì nó cũng vậy thôi , chỉ được 100w khi ta mở hết volume với tín hiệu 2vP-P, nhưng lúc này thì âm thanh sẽ kém hay ,độ ồn cao , méo tiếng .
              https://www.denon.jp/jp/museum/products/avca10se.html
              Trở kháng: 8 Ω
              Dải tần: 40Hz ~ 20kHz (±3dB)
              Độ nhạy: 90dB / 1W / 1m
              Công suất đầu vào (liên tục / tối đa): 120W / 240W /1 loa
              Đây là amply mình định mua và thông số loa của mình nhờ bạn xem giùm về công suất có ghép ổn không

Comment

Xin chào cả nhà !
                Mặc dù bạn đã "rào" trước nhưng mình cũng phải "gạch đá" mong bạn thông kảm
                Công suất cực đại âm ly đưa ra loa khi dùng nguồn đôi là P = U^2/R (U là điện áp AC trước khi nắn lọc, tức là giữa 2 đầu cuộn dây thứ cấp của biến áp, R là trở kháng riêng của loa), bây giờ bạn đấu thêm trở thì U vẫn thế, R (của riêng loa) vẫn thế -> công suất của loa vẫn thế, phần công suất tăng thêm sẽ đặt trên trở, mà trở thì không phát ra âm thanh nên công suất âm thanh không đổi, nó khác hoàn toàn với việc mắc 2 loa song song.
                Để tăng công suất mà không thay đổi loa thì chỉ có tăng nguồn lên (dĩ nhiên sò phải chịu được, trường hợp này là tăng nhẹ nên không vấn đề), hoặc là dùng biến áp xuất âm (cuộn thứ nhiều vòng hơn cuộn sơ, mục đích cuối cùng vẫn là tăng điện áp giữa 2 cọc loa).

Comment

https://www.denon.jp/jp/museum/products/avca10se.html
                  Trở kháng: 8 Ω
                  Dải tần: 40Hz ~ 20kHz (±3dB)
                  Độ nhạy: 90dB / 1W / 1m
                  Công suất đầu vào (liên tục / tối đa): 120W / 240W /1 loa
                  Đây là amply mình định mua và thông số loa của mình nhờ bạn xem giùm về công suất có ghép ổn không
                  Thì cái amply bạn định mua là 125-130W*2 với loa 8 ohm mà, như vậy là gần như vừa khít luôn, chả sợ cái nào cháy nếu mở hết công suất, ghép quá đẹp.
                  Click image for larger version  Name:	Capture.PNG Views:	1 Size:	326.8 KB ID:	1711586

Comment

Vâng bác ạ đúng như thế. Nhưng cái khó của em là nếu để loa 8Ohm thì cs ra loa chỉ 80W/CH với cs chắc ko ảnh hưởng nhiều tới dải trung treble nhưng dải trầm chắc là không ổn. Còn ghép loa 6Omh thì nó ra được 125 như vậy quá ok luôn. Em cũng nghĩ tới việc phù phép kiểu này cùng không ổn vì dù sao cuộn coil vẫn là 8ohm mình chỉ đánh lừa cái amply ở vị trí đầu dây là 6omh thôi chứ khi đi qua cái trở rồi thì lại vẫn hoàn mèo
                    Bạn hiểu vấn đề rồi đấy

Comment

Ngỏ ra amp thường là 8 R đấu loa nhỏ ohm hơn và công suất cao hơn vào sẽ bứt phần cs amp sau 1 thời gian sử dụng vì quá tải .
                      Amp này chỉ hay dải trung cao còn thấp thì chỉ ấm chứ không chắc muốn dộng ình ình thì mua thêm cái sub cho đủ bộ 2.1 .

Comment

Nhìn các con số thì đoán rằng ampli này kéo được loa 2 ôm / 350Wx2 . Nhưng nên dùng loa trong khoảng 6-16 ôm.

Nếu dùng loa 8 ôm thì công suất ra chỉ có 130W thôi, chưa đạt được peak 240W.
                        sau.ph

Comment

Dùng loa 8 ôm trở lên thôi . Giảm trở kháng làm gì .
                          Nghe cũng nho nhỏ thôi .
                          Mấy cái ampli DTS này trông hầm hố nhiều tính năng thôi .
                          Còn công suất ra loa thì thua xa cái ampli hát karaoke .
                          Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                          nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Mặc dù bạn đã "rào" trước nhưng mình cũng phải "gạch đá" mong bạn thông kảm
                            Công suất cực đại âm ly đưa ra loa khi dùng nguồn đôi là P = U^2/R (U là điện áp AC trước khi nắn lọc, tức là giữa 2 đầu cuộn dây thứ cấp của biến áp, R là trở kháng riêng của loa), bây giờ bạn đấu thêm trở thì U vẫn thế, R (của riêng loa) vẫn thế -> công suất của loa vẫn thế, phần công suất tăng thêm sẽ đặt trên trở, mà trở thì không phát ra âm thanh nên công suất âm thanh không đổi, nó khác hoàn toàn với việc mắc 2 loa song song.
                            Để tăng công suất mà không thay đổi loa thì chỉ có tăng nguồn lên (dĩ nhiên sò phải chịu được, trường hợp này là tăng nhẹ nên không vấn đề), hoặc là dùng biến áp xuất âm (cuộn thứ nhiều vòng hơn cuộn sơ, mục đích cuối cùng vẫn là tăng điện áp giữa 2 cọc loa).
                            Ở phía trên em cũng đã nhận ra rồi bác ợ khi nguồn tín hiệu qua trở xong thì cái loa e vẫn 8 ohm

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Thì cái amply bạn định mua là 125-130W*2 với loa 8 ohm mà, như vậy là gần như vừa khít luôn, chả sợ cái nào cháy nếu mở hết công suất, ghép quá đẹp.
                              Click image for larger version Name:	Capture.PNG Views:	1 Size:	326.8 KB ID:	1711586
                              Do em gà núi về xuôi bác cho em hỏi 125w 8hm 20hz-20khz ( cái này em hiểu là ampli nó xuất âm trong khoảng này thì cs là 125w hiểu vậy đúng ko bác)
                              Dòng dưới nó ghi 130w 8hm 1khz( cái này e ko hiểu nếu cái trên e hiểu đúng)

Comment

Về tác giả

Collapse

thaison125 Tìm hiểu thêm về thaison125

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X