Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự lắp ráp Ampli không chuyên nghiệp ( DIY )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Trích Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
    Phần một : Bộ khuếch đại động lực Ampli Lan Hương.

2/. Phần bảo vệ loa bằng linh kiện tích cực :

Phần này dùng 2 đôi bổ phụ như tầng công suất nhưng ghép chạy dòng thuần túy với tụ điện 470 MFd / 100V (dùng tụ "đề" motor) để triệt âm tần. Mục tiêu của phần này là tạo masse "giả" để phối hợp với phần công suất âm tần đưa âm thanh ra loa.

Tác dụng : Khi điện áp tĩnh ngõ ra của phần công suất xuất âm lệch quá lố so với masse (dương hơn hay âm hơn) thì điện áp đó theo 2,7K làm thay đổi phân cực --> thay đổi điện áp tĩnh DC ở ngõ ra của phần bảo vệ (tăng hay giảm theo điện áp tĩnh của ngõ ra tầng công suất) --> điện áp DC trên loa tiến về không (0). Do đó mà bảo vệ được loa.

Thực nghiệm cho thấy là dù một (trong 2) transistor công suất bị chạm --> thiên áp tĩnh DC ở ngõ ra âm tần so với masse quá lớn thì điện áp trên loa cũng --> 0 sau vài phần mười giây. Loa không thể nào bị hư hỏng cả.
    Nguyên văn bởi lamour Xem bài viết
    Ý tưởng bảo vệ loa của Lanhuong cũng hay nhưng không thực tế vì phức tạp hóa mạch điện, tốn kém linh kiện quá, nhất là cặp sò công suất không rẻ tiền chút nào. Để bảo vệ loa chỉ cần 2 transistor nhỏ, 1 relay và mấy trở tụ nữa cũng được rồi.
    theo tôi nếu là để chuyển chạy chế độ BTL để tăng CS thì tốn thêm "sò" còn hợp lý.... còn bảo vệ loa thì có nhiều cách rẻ tiền hơn nhiều...
    Tôi thích cái cầu kỳ của kỹ thuật
    Nhưng ghét mọi phức tạp trong tính cách con người

Comment

• Nguyên văn bởi trungbkm2 Xem bài viết
      Đó mạch mình chỉ cho đấy khai thác hết công suất của bóng công suất mà nhanh gọn dễ làm tiếng còn chuẩn không cần chỉnh nghe vẫn hay mình làm qua nhiều loại bo rồi cũng biết về các loại amli nhật nên các loại bóng bán dẫn trên thị trường bán 35 nghìn so với 1 cặp sò zin nhật vẫn chưa thấm vào đâu nhà mình chơi 1 amli tự ráp chơi 2 cái sup 3 tấc đánh rung nhà còn muốn hay thì mình dùng con denon tiếng hay cực
      cái mạch của bạn làm nhìn chán quá cứ theo mình ráp thử cái mình chỉ coi tại đang mắc thi cử chứ không post cho ae xem chơi
      con ic khuếch dại tiền đấy hay bạn làm mạch công suất bao nhiêu chả được
      hồi trước chỗ thầy mình có thằng học trong trường không biết thầy dạy tính cái kiểu gì nó chơi âm li 16 con sinken 120 nghìn 1 cặp
      biến áp 10A ra mình làm cho còn 4 con dánh hay cháy cả loa của nó luôn ra nó còn cười mừng nữa mới buồn cười thế là lời 12 con cái tội mất tiền ngu
      bác có thể chỉ cụ thể hơn hkông. tui thì chẳng có học trường lớp nào cả cũng chẳng học ông thầy nào luôn, tự nghiên cứu lấy thôi, nên kiên thức còn rất hạn chế. mong bạn sớm post cái sơ đồ của bác lên để cả nhà cùng nhau tham khảo, nghiên cứu và thự hiện nữa chứ.
      thân!
      à còncái ông bạn tính sao vậy?! khi chơi 12 con senken mà choi cái biến áp có 10A sao kéo nổi không cháy nổ mới là lạ đó, giống như lấy chiếc xe tải 500kg chở 3.000kg vây! hic!
      Last edited by tranvinh79; 15-04-2011, 11:47.

Comment

• Em xin góp một mạch..
        Click image for larger version

Name:	amply.jpg
Views:	1
Size:	90.9 KB
ID:	1347181

mạch in có ở đây:
        http://www.dientuvietnam.net/forums/...%AB-A-Z/page13
        Quang Nhat
        ---------------------------------------
        Yahoo :quangnhat85ls
        Mail :
        Nhận thiết kế và ép nhựa cho đồ điện tử

Comment

• Em xin có nhời chào các bác ạ!
          Tình hình là em đang lắp 1 con âmply sử dụng mỗi kênh 2 cặp c2837 và a1186. Phần đệm dùng mấy thàng sau: B1186 + D1763A; C2229 + A949; A1015 + C1815; C2362, C1845. Mấy thằng trên giờ khó kiếm quá, A186 thì chắc là tàu đểu, B1186 và D1763 em thay bằng c2073 và A940; C2229 và a949 em thay bằng A1013 và c2383; c2362 và c1845 chằng tìm được thằng nào nó có hệ số khuếch đại tương đương cả, em liều thay nó bằng c2383. Cấp nguồn và tín hiệu rồi nối đến loa cho nó kêu nhưng mà trời ơi sao nó nóng thế (em cho kêu rất khẽ mà vẫn nóng). Hai thàng c2837 nóng hơn rất nhiều 2 thằng a1186, mấy thằng đệm cũng nóng thả hơi. Thế là làm sao các bác nhỉ? Các bác có biết có em nào nó tương đương với mấy em nguyên gốcthif chỉ giúp em với, nhớ là phải có bán ở nước Việt ta ấy. Thay mặt cho cá nhân xin chân thành cảm ơn các bác!

Comment

• Nguyên văn bởi voduychau Xem bài viết
            tui làm trong lĩnh vực này cũng khá lâu rồi nhưng chỉ quanh quẩn ở mấy cái california thôi,mạch của nó thì ko còn gì lạ nữa,cái chính là bây giờ tôi chỉ có hình vẽ tay,ko có scan,lại lười vẽ lại bằng orcad(trường phái sai gon là orcad),chac phải còn lâu lắm mới lấy lại phong độ,hic,sắp làm luận văn tn rồi
            ngoài ra tui cũng hay làm loa nữa,nói chung cũng chỉ là nghe hay (trong đk linh kiện thực tế tại vn) chứ ko phải trung thực,hà hà
            lĩnh vực amply loa tại vn xem ra vẫn còn mới và ít người theo quá,thế giới họ làm lâu rồi mà
            sẵn tiện hỏi luôn có bạn nào rành về cấu trúc,đặc tính,công thức tính toán....nói chung là tutorial của đèn chân không thì cho mình nha,đang cần cái này,nghe đâu amply đèn bán ra lời to,hi hi,nói vậy thôi chứ kiến thức vẫn là trên hết
            -------chán,đèn==>bán dẫn==>ko hay==>lại hoàn đèn,con người lạ thật
            anh noi hay that do.chac anh ranh dt nhi.chac em theo anh lam de tu qua
            .em cung hoc dt ma chua biet gi het

Comment

• chào các bác mình đang ráp cái power chạy 12 sò/chaner , o thị trường tphcm có bán mạch đèn led đóng role đổi màu mà jo6 chạy ic bán dẩn chỉ toán điện trỏ ai biết loại mạch này xin các bác giúp đở mình cám ơn nhiều
              |

Comment

• em khong biet lam amly nhu nao .?
                em muon hoi lam the nao de tao bao moi ha cac bac

Comment

• Nguyên văn bởi longan318 Xem bài viết
                  em khong biet lam amly nhu nao .?
                  Mở google, search cái này: 'làm amply site;dientuvietnam.net' , rồi gõ Enter cái bóc, nó ra quá trời.
                  em muon hoi lam the nao de tao bao moi ha cac bac
                  ?!?! hỏi gì thế nhỉ?!?!
                  Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                  <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• theo mình biết thì những mạch amplifier ngoài nhật tảo bán đa phần là mạch the kiểu BTL do 2n2955 và 2n 3055, nhưng những mạch này khi đem về ráp vào chạy mấy bửa là ...Bùmm.
                    không biết mình nói vậy có sai kg xin các pồ chỉ giáo ạh.

Comment

• Nguyên văn bởi hangviet Xem bài viết
                      theo mình biết thì những mạch amplifier ngoài nhật tảo bán đa phần là mạch the kiểu BTL do 2n2955 và 2n 3055, nhưng những mạch này khi đem về ráp vào chạy mấy bửa là ...Bùmm.
                      không biết mình nói vậy có sai kg xin các pồ chỉ giáo ạh.
                      Sai chứ còn gì nữa.
                      Tép trước đây- khoảng 2003- có ráp cái amply bằng bo Nhật tảo, dùng tới hồi năm ngoái (2010) mới bùm do mở to quá công suất. Còn cái vụ ".. đa phần là BTL.." thì .. bó tay vì hơi đâu mà cầm từng mạch để xem.

Comment

• anh nhat hung1101 cho em hỏi,trên thị trường có bo mạch nào thì sài tốt,em muốn làm con khoảng 500w nhưng chưa kiếm được bo ,xin được mọi người giúp đõ,em xin chân thành cảm ơn

Comment

• [QUOTE=tepriu;366507]Mở google, search cái này: 'làm amply site;dientuvietnam.net' , rồi gõ Enter cái bóc, nó ra quá trời.

Sorry, chình xác là search cái này: 'làm amply site:dientuvietnam.net'. Lần trước gõ nhanh quá nên dấu ':' thành dấu ';'

Comment

• híc ! cả nhà giúp e với, e là sinh viên cơ khí oto, e đang ráp cái ampli để nghe chơi( cũng là nghe thiệt luôn ), e dùng ic LA 4400 của sanyo , phần công suất e ráp có thể nói là chuẩn, khi e dập tín hiệu vào của mạch xuống mass thì im ru, kg hề có tiếng ù 50hz dù là ù nhỏ ! nhưng khi qua biến trở thì nó hơi ù ù nhưng tạm chấp nhận , tiếp tục nối với mạch tiền khuyếch đại thì ù lớn, tiếng ù này tỉ lệ với độ mở của volume. e dùng biến áp 3A 12 volt, tụ lọc 8000 microfara, nguồn nuôi công suất và tiền khuyếch đại kg cách ly, vì trên boar của mạch tiền khuyếch đại có 1 con diot rồi, tất cả e cho vào cái vỏ kim loại của 1 bộ nguồn máy tính để chống nhiễu, nhưng kg thành công, khi có tin nhắn là nó kêu, cà tịch cà tịch, tất cả chỉ có vậy, nhưng e kg khax phục dc tiếng ù 50 hz, e muốn nó im re dù có vặn vulume cơ ! ai có cách hoặc biết nó bị gì chỉ e với !

Comment

• Nguyên văn bởi thanh25 Xem bài viết
                              anh nhat hung1101 cho em hỏi,trên thị trường có bo mạch nào thì sài tốt,em muốn làm con khoảng 500w nhưng chưa kiếm được bo ,xin được mọi người giúp đõ,em xin chân thành cảm ơn
                              trên thị trường board am thanh thì có 3 hãng là nghe ok là Song Mã (Phương Nam cũ) , Hảo Mi và Hiếu . hai thằng cuối thì chuyên về công suất lớn nhiều hơn như Hảo Mi board CS Max của nó có trên thị trường là BTL 1200W( 32 Sò), còn DT Hiếu thì Max của nó là OCL 2500W ( 52 Sò) .
                              mình cũng đã dùng hai thằng này rồi BTL thì cho công suất gấp 4 lần ( bass có lực hơn), cho nên bạn ráp để nghe nhạc nhẹ thì ocl còn KOK và dance thì BTL mà quất

Comment

• Nguyên văn bởi conchomun11 Xem bài viết
                                nhưng khi qua biến trở thì nó hơi ù ù nhưng tạm chấp nhận , tiếp tục nối với mạch tiền khuyếch đại thì ù lớn, tiếng ù này tỉ lệ với độ mở của volume. e dùng biến áp 3A 12 volt, tụ lọc 8000 microfara, nguồn nuôi công suất và tiền khuyếch đại kg cách ly, vì trên boar của mạch tiền khuyếch đại có 1 con diot rồi, tất cả e cho vào cái vỏ kim loại của 1 bộ nguồn máy tính để chống nhiễu, nhưng kg thành công, khi có tin nhắn là nó kêu, cà tịch cà tịch, tất cả chỉ có vậy, nhưng e kg khax phục dc tiếng ù 50 hz, e muốn nó im re dù có vặn vulume cơ ! ai có cách hoặc biết nó bị gì chỉ e với !
                                Cái tin nhắn thì ko thành vấn đề . Hầu như máy nào chả bị.
                                Cái vụ volume thì bác hàn chân mass của volume vào cái vỏ volume.
                                vì trên boar của mạch tiền khuyếch đại có 1 con diot rồi
                                Cái này thì em ko hiểu ? Sao lọc nguồn mà chỉ chơi 1 chú đi ốt thì làm sao mà sạch được ? ù là phải .. pre rất dị ứng với nguồn làm vội vàng như thế ? Cuối cùng là đi dây ngắn ngắn thôi nhé .. dài cũng hay bị ù đấy
                                Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                                Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Về tác giả

Collapse

ga` Tìm hiểu thêm về ga`

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X