Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự lắp ráp Ampli không chuyên nghiệp ( DIY )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• có bác nào bị khi để vol music 1/5 và vặn vol master xuống hết ( về 0) thì vẫn có tiếng nhạc ra loa nhưng nghe nhỏ. khi vặn vol music về 0 thì hết ( ko nghe gì nữa)
    mình chỉ bị khi xài TL082 thôi khi thay bằng 4558 thì ko bị.
    các bác có cách nào xài TL082 mà không bị ko

Comment

• e là dân cơ khí nhưg cũng mê về topic ráp dàn âm thanh này lắm, e có con amly đầu ra 2 thùng hà, giờ e đi mua thêm 1 bộ công suất + nguồn, về lấy tính hiệu đầu vô chung với bộ công suất cũ được không các bác.có làm cháy nó không các bác? e đang quan tâm vụ này lắm, bác nào biết tư vấn dùm e. thank các bác..

Comment

• Nguyên văn bởi binhluc45 Xem bài viết
        e là dân cơ khí nhưg cũng mê về topic ráp dàn âm thanh này lắm, e có con amly đầu ra 2 thùng hà, giờ e đi mua thêm 1 bộ công suất + nguồn, về lấy tính hiệu đầu vô chung với bộ công suất cũ được không các bác.có làm cháy nó không các bác? e đang quan tâm vụ này lắm, bác nào biết tư vấn dùm e. thank các bác..
        ý bác là sao ? đấu kiểu gì ? bác vẽ cái hình sơ sơ để anh em còn hinh dung nổi mà tư vấn chứ :P
        Nhiễu điều phủ lấy giá gương
        Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

• ý e là e đi mua thêm 1 bộ công suất + nguồn, về lắp song song với cái công suất cũ được không ak.

Comment

e là dân cơ khí nhưg cũng mê về topic ráp dàn âm thanh này lắm, e có con amly đầu ra 2 thùng hà, giờ e đi mua thêm 1 bộ công suất + nguồn, về lấy tính hiệu đầu vô chung với bộ công suất cũ được không các bác.có làm cháy nó không các bác? e đang quan tâm vụ này lắm, bác nào biết tư vấn dùm e. thank các bác..
            OK chứ sao
            Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
            <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• các bạn cho mình hỏi? mình có cái main BTL 16 sò nó ra SP- và SP+ nay mình muốn nối nó với 4 cái loa ( để như hai kenh A và B) . bên R mình nối 1 loa vào SP- và mass , loa thứ 2 vào SP+ và mass , còn bên trái mình nối tương tự cho hai loa còn lại dc ko
              Khi đó SP- của R và L hai loa đó mình đặt song song nhau bên trái và phải còn SP+ của R và L mình đặt xa hơn và cũng để tương tự
              vì theo mình biết BTl là do hai main cs OCL mà ra. nhưng trên giấy ghi là ko dc lấy mass ra loa
              Last edited by tonyqwerty; 30-07-2011, 21:55.

Comment

• Có Bác nào chỉ em mấy cái mạch lọc nhạc dễ nhất , mà nghe trung thực là dc rồi thanks !!

Comment

ý e là e đi mua thêm 1 bộ công suất + nguồn, về lắp song song với cái công suất cũ được không ak.
                  Không được ! Công suất ra phụ thuộc điện áp nguồn và điện trở tải ! Hai hệ thống công suất rời không thể đấu song song nhau vì các linh kiện công suất hai mạch rời nhau hoạt động không đồng bộ gây hư hỏng linh kiện . Bạn chỉ có thể ráp bộ lặp ( kéo tải có trở kháng thấp) hoặc dùng tầng công suất có sẳn làm tầng kích cho mạch công suất sau !

Comment

• Nguyên văn bởi sniper13 Xem bài viết
                    Có Bác nào chỉ em mấy cái mạch lọc nhạc dễ nhất , mà nghe trung thực là dc rồi thanks !!
                    nghe trung thực thì không cần dùng bộ lọc !

Comment

• Nguyên văn bởi tonyqwerty Xem bài viết
                      các bạn cho mình hỏi? mình có cái main BTL 16 sò nó ra SP- và SP+ nay mình muốn nối nó với 4 cái loa ( để như hai kenh A và B) . bên R mình nối 1 loa vào SP- và mass , loa thứ 2 vào SP+ và mass , còn bên trái mình nối tương tự cho hai loa còn lại dc ko
                      Khi đó SP- của R và L hai loa đó mình đặt song song nhau bên trái và phải còn SP+ của R và L mình đặt xa hơn và cũng để tương tự
                      vì theo mình biết BTl là do hai main cs OCL mà ra. nhưng trên giấy ghi là ko dc lấy mass ra loa
                      Nếu mạch BTL bạn có thể làm như vậy nhưng phải đi lại mass từ nguồn đến trạm nối loa mới và dây mass phải đủ chịu tải loa vì đề phòng trường hợp không cân bằng tải của 2 kênh ! Bạn nối như vậy về mạch điện là đấu nối tiếp 2 loa vào SP- và SP+ có mass giữa !

Comment

• Nguyên văn bởi hoang_chuong Xem bài viết
                        nghe trung thực thì không cần dùng bộ lọc !
                        Chắc không??
                        By three methods we may learn wisdom:
                        First, by reflection, which is noblest;
                        Second, by imitation, which is easiest;
                        and third by experience, which is the bitterest

Comment

• Nguyên văn bởi tonyqwerty Xem bài viết
                          trên thị trường board am thanh thì có 3 hãng là nghe ok là Song Mã (Phương Nam cũ) , Hảo Mi và Hiếu . hai thằng cuối thì chuyên về công suất lớn nhiều hơn như Hảo Mi board CS Max của nó có trên thị trường là BTL 1200W( 32 Sò), còn DT Hiếu thì Max của nó là OCL 2500W ( 52 Sò) .
                          mình cũng đã dùng hai thằng này rồi BTL thì cho công suất gấp 4 lần ( bass có lực hơn), cho nên bạn ráp để nghe nhạc nhẹ thì ocl còn KOK và dance thì BTL mà quất
                          nhưng em thấy bo hảo mi hoặc hiếu sài nguồn +- 35 v ,không biết đánh có lực ko nhỉ?
                          Tôi yêu biển đảo Hoàng Sa & Trường Sa

Comment

• không nhất thiết là +-35V (30VAC) , nhà mình đã dùng BThe 15A là 35Vac , 18A và 20A là 38Vac ( +-53V), và 25A là 42Vac = +-59V, thì dc hết cho những board từ 32 sò trở xuống, còn 40 và 48, 52 sò thì xài dc tới 45Vac đó = +- 63Vdc..
                            nguồn đôi nghe có lực hơn vì nó là kiểu của NHật còn của Mỹ là nguồn đơn ( xài mass tụ ra loa suy ra nó cũng là nguồn đôi nhưng do mass tụ ko ổn định nên bị chênh áp do đó bass nó có làm sao đó nhất là nghe nhac vũ trường )

Comment

• Nguyên văn bởi phuong.hng Xem bài viết
                              Chắc không??
                              đương nhiên ! Nếu muốn nghe trung thực !

Comment

• đúng như bạn hoang_chuong nói cái gì muốn nghe trung thực nhất thì ko nên dùng bộ lọc , vì bộ lọc là lọc những cái gì dư hay do người chỉnh nó muốn cắt bớt hay thêm vào

Comment

Về tác giả

Collapse

ga` Tìm hiểu thêm về ga`

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X