Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự lắp ráp Ampli không chuyên nghiệp ( DIY )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Em không rành dụ này mong mọi người giải thích giúp:
    1) Mạch ở phía sau cái main cs (mạch có nút on/off sub, ổ để cắm jack 6li và canon) gọi là mạch gì để em đi mua. giá khoảng bao nhiêu vậy??
    2) Ví dụ e k sử dụng mạch main power mà em có 4 cái mạch cs thì làm xao có thể ghép thành 2 kênh L & R?
    3)cái volum cho main cs ta mắc như thế nào và dùng biến trở bao nhiêu kí?
    4) Khi muốn độ sò ngoại trừ mắc // sò thì ta phải thay những gì nữa k? Vd mạch 8 sò 5200&1943 thì độ tối đa được bao nhiêu sò nữa?

Comment

• Nguyên văn bởi assyrian007 Xem bài viết
      Các bác cho e hỏi thế mạch này ko có biến trở để điều chỉnh volume ah?
      Biến trở volume đặt trước chân In của con IC1. mà mạch này chưa chạy đâu nha. Tuui chơi thử với mấy cặp sò B/D chợ thì có 1 con trở công suất nóng phỏng tay, để 2 phút là bốc khói. Vài lời góp ý.
      Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
      <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• Nguyên văn bởi trong.khung Xem bài viết
        anh Quocthaibmt ơi cái ampli arirang pảiiiev của em sao mà mở nhỏ thì bình thường khi mở lớn lên là nó ngắt rơle liên tục zậy anh nó bị gì vậy anh?
        cái của bác có khi là nó ko bị gì cả đâu , nó quá tải là ngắt để bảo vệ loa và máy thôi , mà e thấy mấy cái ARIANG xịn toàn dạng như vậy thôi dùng 1 thời gian mà mở to quá là nó ngắt rơ le như vậy nhưng có sao đâu giảm nhỏ đi 1 tý là chạy vô tư mà , ko biết e nói có đúng ko , mong các bác chỉ bảo thêm
        ĐIỆN TỬ ANH TUẤN
        MAIL :anhtuan82.tivi@gmail.com

Comment

• Đang tê lê phê mà ngắt ..thì chỉ có nước cho 01 búa..

Comment

• Tham gia diễn đàn đã lâu hôm nay mới có dịp post sản phẩm của mình lên, mạch lm1875 streo, mình post cả sơ đồ mạch và pcb vẽ bằng proteus lên, vì trong phần mềm không có con lm1875 mình dùng luôn con tda2030. Nghe cũng được nhưng quay bằng điện thoại nên tiếng bass ko hay hắm. Mọi người cho í kiến nhé,
            https://youtu.be/BEjUeO6nU0o

Comment

• Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết

Bó tay! tay không sao mà bắt giặc được , không sơ đồ , không mạch mẫu thì chỉ bằng cái gì đây ?
              Bác Quốc Thái ở bmt à. Bác ở chỗ nào, e có cái mạch công suất cũ e muốn hỏi bac 1 chút về cách xác định chân để lắp sò công suất vào. Thank a trước.

Comment

• Nguyên văn bởi Hoangtaibmt Xem bài viết
                Bác Quốc Thái ở bmt à. Bác ở chỗ nào, e có cái mạch công suất cũ e muốn hỏi bac 1 chút về cách xác định chân để lắp sò công suất vào. Thank a trước.
                bạn đến tệ xá 4/3 hẻm 4 Mai Xuân Thưởng sẽ được giải đáp nhé .

Comment

bạn đến tệ xá 4/3 hẻm 4 Mai Xuân Thưởng sẽ được giải đáp nhé .
                  Mới tập tành về mấy cái mạch điện ampli mà thấy mù mờ quá. Mạch của mình thấy ghi là D1074 và b718 mình lắp b688 và d718 thì con nóng con lạnh, không biết lắp có đúng chân không nữa bác ạ.

Comment

Mới tập tành về mấy cái mạch điện ampli mà thấy mù mờ quá. Mạch của mình thấy ghi là D1074 và b718 mình lắp b688 và d718 thì con nóng con lạnh, không biết lắp có đúng chân không nữa bác ạ.
                    phải nhìn thấy mạch thì mới biết được , chứ chưa thấy thì không thể nói đúng được . cặp B688 và D718 thay tạm cho cặp kia được , chạy ổn rồi thì thay cặp 1047/817 vào cho chắc ăn .

Comment

phải nhìn thấy mạch thì mới biết được , chứ chưa thấy thì không thể nói đúng được . cặp B688 và D718 thay tạm cho cặp kia được , chạy ổn rồi thì thay cặp 1047/817 vào cho chắc ăn .
                      Cho hỏi bác thêm là mình có 4 con sò sắt 3055 thì có nên lắp mạch cs 4 con này cho 2 kênh không, hay phải có npn và pnp mới ok.

Comment

Cho hỏi bác thêm là mình có 4 con sò sắt 3055 thì có nên lắp mạch cs 4 con này cho 2 kênh không, hay phải có npn và pnp mới ok.
                        về ampli thông thường thì cặp sò nào cũng được , NPN/PNP hoặc NPN/NPN nó tùy thuộc vào thiết kế mạch điện , còn hay hoặc kém thì cũng tùy theo thiết kế kiểu mạch hoạt động , chứ không nhất thiết phải là cặp N/P mới là hay , tuy rằng trên thị trường loại ampli mắc cặp N/P thông dụng hơn , những ampli xưa cũ rất hay dùng một cặp N/N mà nghe vẫn chất lượng đấy .

Comment

Em lắp thử 4 con mosfet k789 bật lên thì mạch không nóng bất thường, mà mở thạt to mới nghe đc nhạc, mà nghẹt nghẹt như loa bị rè. Sò mạch thì k có con nào nóng bất thường cả.

Comment

Em lắp thử 4 con mosfet k789 bật lên thì mạch không nóng bất thường, mà mở thạt to mới nghe đc nhạc, mà nghẹt nghẹt như loa bị rè. Sò mạch thì k có con nào nóng bất thường cả.
                            mạch của BJT mà gắn MFet vào thì nó hát sao nổi , trước khi gắn vào phải tìm hiểu kỹ sự hoạt động của MFet chứ , mạch xuất âm MFet nó hơi khác với BJT , tuy nhìn vào thì thấy khá giống nhau nhưng không phải hoàn toàn như nhau .

Comment

mạch của BJT mà gắn MFet vào thì nó hát sao nổi , trước khi gắn vào phải tìm hiểu kỹ sự hoạt động của MFet chứ , mạch xuất âm MFet nó hơi khác với BJT , tuy nhìn vào thì thấy khá giống nhau nhưng không phải hoàn toàn như nhau .
                              Em thấy con a1015 có Ic = 0.15a, N: 400mW
                              Còn a970 Ic = 0.1 và N : 300mw
                              A539 thì ic tới 0.2 mà N thì 200mW thì xin hỏi bác loại nào thích hợp cho audio nhất

Comment

Em thấy con a1015 có Ic = 0.15a, N: 400mW
                                Còn a970 Ic = 0.1 và N : 300mw
                                A539 thì ic tới 0.2 mà N thì 200mW thì xin hỏi bác loại nào thích hợp cho audio nhất
                                trong các mạch ampli thì các tầng đầu không chú trọng dòng Ic của transistor lắm , vì dòng hoạt động ở các tầng này không nhiều , mà chỉ quan tâm đến hệ số khuếch đại , điện áp chịu đựng lớn nhất của transistor và tần số cắt và nhất là độ ổn định nhiệt , con A539 là loại Ge - không giống với 2 con kia loại SI tuy cùng là loại PNP , chỉ có con A970 là "ngon" nhất trong 3 con này , nó chuyên dùng cho Pre audio

Comment

Về tác giả

Collapse

ga` Tìm hiểu thêm về ga`

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X