Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự lắp ráp Ampli không chuyên nghiệp ( DIY )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cảm ơn Bạn tuyennhan đã quan tâm đọc bài và giải đáp giúp ! Ý mình là bỏ bớt dây, để có thể đi 5 dây như những mạch khác hay không?. Đấu 7 dây cũng được nhưng nhiều quá rối và xấu . Mong anh em cho giải pháp với ạ.
    Nguồn mình tự vẽ, in và quấn bax theo bài của 1 bạn trên 4r mình. Nguồn chạy rất khỏe, mình đã cho chạy thử và chập tải bằng bóng đèn. Công suất nguồn thì mình chưa biết, chỉ đấu thử chạy mạch nguyên bản 8 sò nghe hay lắm ạ.
    Nguồn ra 50v đôi, 15v đôi và 20v đơn, xài ic lái 2 fet 40N50 ,ngõ ra 50v dùng cặp thuận nghịch diode 1620 CT/CTR ạ.

Comment

• 2 con trở nhỏ để hạn dòng ra loa khoảng 8A peak. như vậy mỗi sò chịu 4A . Nhưng nếu có 1 sò bị đứt thì dòng ra vẫn là 8A và dồn hết vào con sò còn lại.

Như vậy để đơn giản, bạn có thể mắc thêm 2 cặp sò + trở sứ mà không cần gắn thêm trở nhỏ. Dòng ra có thể đạt 14Ap với điều kiện nguồn đủ công suất và tầng thúc đủ mạnh.

Đường mạch từ Zenner 5,1V ra Q10, Q11 bạn vẽ sai rồi.
      sau.ph

Comment

• Nguyên văn bởi BDL842001 Xem bài viết
        Cảm ơn Bạn tuyennhan đã quan tâm đọc bài và giải đáp giúp ! Ý mình là bỏ bớt dây, để có thể đi 5 dây như những mạch khác hay không?. Đấu 7 dây cũng được nhưng nhiều quá rối và xấu . Mong anh em cho giải pháp với ạ.
        Nguồn mình tự vẽ, in và quấn bax theo bài của 1 bạn trên 4r mình. Nguồn chạy rất khỏe, mình đã cho chạy thử và chập tải bằng bóng đèn. Công suất nguồn thì mình chưa biết, chỉ đấu thử chạy mạch nguyên bản 8 sò nghe hay lắm ạ.
        Nguồn ra 50v đôi, 15v đôi và 20v đơn, xài ic lái 2 fet 40N50 ,ngõ ra 50v dùng cặp thuận nghịch diode 1620 CT/CTR ạ.
        Mình không có bản hướng dẫn nên mới trả lời như trên bạn chụp cái bản hướng dẫn lên xem nó ghi thế nào nói chung dây nhiều thì xoắn ruột gà vừa gọn vừa giảm nhiễu chỉ cần tách riêng từng nhóm ra thôi ví dụ bó dây nguồn , dây loa hay bó dây nối mạch với chân từng con sò v..v , bạn ráp được nguồn xung chạy tốt là ngon rồi lăn tăn gì 3 cái dây nhợ .

Comment

• Sau cùng mình cũng ráp hoàn chỉnh và vẫn đi 7 dây/8 Trans mỗi CH. Chỉnh sữa thêm bớt chút ít và cân lại board main CS.
          Click image for larger version

Name:	new ps.jpg
Views:	2021
Size:	120.3 KB
ID:	1696986
          Vị trí cặp trở Re thay 1 trở 15k cho cả 2 (R3, R5) và chỉ dò quá áp tầng đầu tiên, các tầng còn lại không cần thiết vì bản chất bọn sò cs đấu song song gần gần nhau . Mỗi tầng cho thêm Rb 10 Ohm. Thêm 2 con trở “phân cực” cho Q3 , Q4 ( tức nối từ +B và –B nối vào 2 cực B cho nó dẫn ít ít , Vbe = 0,4v ). Q3 + Q4 là mạch bảo vệ quá tải , tức khi dòng qua sò nhiều quá mức thì Q3+Q4 dẫn thông , nó kéo tín hiệu Q7 và Q10 xuống masse , đồng thời nó cũng làm giảm Bias của Q5+Q6
          Kết quả cuối cùng "phê quá" thành quả cả ngày không thất vọng tí nào hì. Cảm ơn các bạn rất nhều., bản vẽ trước là sản phẩm thương mại của người ta mong anh em có làm cũng nên kín tí không chết em nhé

Comment

• Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
            2 con trở nhỏ để hạn dòng ra loa khoảng 8A peak. như vậy mỗi sò chịu 4A . Nhưng nếu có 1 sò bị đứt thì dòng ra vẫn là 8A và dồn hết vào con sò còn lại.

Như vậy để đơn giản, bạn có thể mắc thêm 2 cặp sò + trở sứ mà không cần gắn thêm trở nhỏ. Dòng ra có thể đạt 14Ap với điều kiện nguồn đủ công suất và tầng thúc đủ mạnh.

Đường mạch từ Zenner 5,1V ra Q10, Q11 bạn vẽ sai rồi.
            Đúng là diode Z mình vẽ sai nhưng anh em nhìn phát hiện ngay hihi. zener để có số volt “cố định” tại điểm đó mà phân cực cho tầng có liên quan . Nhờ có zene mà khi điện tăng giảm …cũng không ảnh hưởng đến sự phân cực của các tầng . Điều này anh em trong 4R biết rồi nên bỏ qua ạ. em chỉ đánh chỗ cần đánh thôi ạ

Comment

• Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
              Xét DC thì ...

- Xét DC thì mạch nguyên thủy của susunhut không cân bằng, điện áp T2 /Vb = 0V (chính là điện áp DC out của Op-Amp) T2 --> chạy lớp ... C.

- Có thể thay đổi mạch một cách trực quan dễ hiều hơn bằng cầu phân áp dùng 2 điện trở Rk1 = Rk2 = 150 Ohm. Ta thấy rõ ràng T2/ Vb = 0,4V và T3/ Vb= - 0,4V --> hai transistor của cặp bổ phụ T2 + T3 chạy lớp AB cân bằng. Mạch chỉnh sửa dưới đây :

- R21 = 150 Ohm / 5W làm nhiệm vụ hồi tiếp áp nghịch về E của T2 + T3, góp phần quyết định để ổn định điểm "0" của ngõ ra, làm sao bỏ đi được ?

Anh Văn xúi bậy không à.

Thân ái.

Lan Hương.

Làm ơn sửa lại nguồn cấp cho mạch luôn nhe. Nguồn +/- 40 VDC. Cảm ơn.

Comment

• Nguyên văn bởi MAPCANTI Xem bài viết

Làm ơn sửa lại nguồn cấp cho mạch luôn nhe. Nguồn +/- 40 VDC. Cảm ơn.
                Mắt tinh như cú vọ

Comment

• Chào các bác mê âm thanh. Trước e có lắp 1 cái ampli dùng TDA 7294. Nghe đến giờ vẫn ổn. Mà e nó hơi kém để hát karaoke. Giờ e muốn nâng cấp lên chạy sò. Mà bận quá nên chắc mua mạch sẵn. E tìm hiểu có mấy loại mạch sẵn của hiếu, lộc, SVA... Các bác lắp rồi cho e hỏi nên mua mạch sẵn của bên nào sài ngon và ổn ạ E định lên 8 sò thấy mạch của bên SVA nhìn ổn ổn có bác nào lắp của hãng này chưa cho e ít chia sẻ với.
                  thank các bác chia sẻ

Comment

• Nguyên văn bởi pklatao Xem bài viết
                    Chào các bác mê âm thanh. Trước e có lắp 1 cái ampli dùng TDA 7294. Nghe đến giờ vẫn ổn. Mà e nó hơi kém để hát karaoke. Giờ e muốn nâng cấp lên chạy sò. Mà bận quá nên chắc mua mạch sẵn. E tìm hiểu có mấy loại mạch sẵn của hiếu, lộc, SVA... Các bác lắp rồi cho e hỏi nên mua mạch sẵn của bên nào sài ngon và ổn ạ E định lên 8 sò thấy mạch của bên SVA nhìn ổn ổn có bác nào lắp của hãng này chưa cho e ít chia sẻ với.
                    thank các bác chia sẻ
                    Mấy mạch đó đều như nhau cả bạn thích loại nào thì mua riêng bo sva 4 sò có thêm mạch bảo vệ loa nên gọn hơn 2 bo kia .

Comment

• Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Mấy mạch đó đều như nhau cả bạn thích loại nào thì mua riêng bo sva 4 sò có thêm mạch bảo vệ loa nên gọn hơn 2 bo kia .
                      Vậy ah! Thank bác nhé, tại giấy giá e SVA đắt hơn lên tưởng nó ngon hơn ah. Bác thấy mấy mạch này nghe ổn ko vậy, haylàm mạch hơn ạ Tại e hơi ít thời gian

Comment

• tìm dc cái mạch đơn giản này dùng mấy con d718

Comment

• Nguyên văn bởi pklatao Xem bài viết

Vậy ah! Thank bác nhé, tại giấy giá e SVA đắt hơn lên tưởng nó ngon hơn ah. Bác thấy mấy mạch này nghe ổn ko vậy, haylàm mạch hơn ạ Tại e hơi ít thời gian
                          Mạch nghe được nhưng chỉ là phần công suất nên đưa tín hiệu line vào thì kêu nhỏ và không chỉnh được âm sắc cần thêm mạch pre và đệm . Bo làm sẵn chỉ mắc hơn tự làm vài chục k thế nên mua cho gọn tự làm chưa chắc đã đẹp hơn trăm hay không bằng tay quen mà .

Comment

• - loa vi tính thì thường dùng mạch tda 2030 là đủ. bạn tìm có nhìu mạch trên mạng lắm...
                            - ví dụ như:
                            http://mualinhkien.vn/chi-tiet-bv/hu...da2030-21.html
                            - nếu là mình thì mình sẽ mua mạch class D về lắp...

Comment

• e vừa lắp xong 1 amply chạy 3 con tda2030... đi kèm 1 board chỉnh bass treble volume (kết nối 6 dây), theo e đoán thì 2 đường tiếng chung 1 đường mass cho mỗi vế (LR).. các bác có cách nào giúp e chế lại board phân tần ko ạ

Comment

• Giúp em cai nguồn này với. Em tìm mạch nào mà chuyển 30v-0-30v về 12v-0-12v. xin mấy bác giúp dùm em với
                                em cảm ơn ạh

Comment

Về tác giả

Collapse

ga` Tìm hiểu thêm về ga`

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X