Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự lắp ráp Ampli không chuyên nghiệp ( DIY )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• dùng avo để thang X1 ,2 dầu que đo quẹt vào 2 cực cua loa , thấy tiếng xoẹt xoẹt la tốt ko thi ngược lại

Comment

• amplysuwr dụng IC 4558 thì nguồn nuôi có nó hình như là 30v bạn ah, công xuất có thể đạt tới trăm w đấy bạn ah

Comment

• Nguyên văn bởi chiencnhn Xem bài viết
        amplysuwr dụng IC 4558 thì nguồn nuôi có nó hình như là 30v bạn ah, công xuất có thể đạt tới trăm w đấy bạn ah
        IC 4558 công suất có thể đạt tới trăm w Cái này mới đây

Comment

• các bạn thảo luận sôi nổi quá!
          mình cũng góp 1 mạch, mình đã lắp thử và thấy tiếng kêu khá to nhưng hơi "lèng xèng"
          các bạn xem rồi bổ xung hộ nha

mình vẽ hơi xấu, thông cảm
          Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi qqqqq Xem bài viết
            các bạn thảo luận sôi nổi quá!
            mình cũng góp 1 mạch, mình đã lắp thử và thấy tiếng kêu khá to nhưng hơi "lèng xèng"

Bổ sung hồi tiếp âm cho IC, đồng thời tụ xuất loa tăng lên thành 1000uF là ngon

Comment

• Nguyên văn bởi qqqqq Xem bài viết
              các bạn thảo luận sôi nổi quá!

Không nên gép tầng khuyết đại bằng biến áp vì khi đó hệ số méo lớn. nên mắc đúng theo data thì cho chất lượng âm thanh tốt hơn.
              Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi gau den Xem bài viết
                chao cac anh chi.em rat muon tu lap 1cai amly khoang 100w nhung ma em ko ranh ve dien tu cho lám.mong anh chi nao co mach inch thi post len cho em voi
                100W RMS là khá lớn , càng khó khi bạn chưa rành về điện tử. v ì vậy để mình test trước 1 mạch cỡ 50W RMS rồi post len cho bạn và anh em tham khảo. 50W RMS thì có thể mở "um sùm" cho một buổi partty nhỏ với 1 cặp thùng 150W mà không sợ đứt loa..
                Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

• em dang rap cai nay ma ko biet sao no ù to quá.
                  Attached Files
                  |

Comment

• Nguyên văn bởi thanhtung123 Xem bài viết
                    em dang rap cai nay ma ko biet sao no ù to quá.
                    Coi lại cái mass nguồn (board nguồn) ngay giữa mấy cặp tụ lọc, đi mass sao, cân bằng 0v ở ngõ ra loa chưa? cái mạch CS này đánh ra khá mạnh nếu đủ 60 F tụ lọc.

Comment

• Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
                      Coi lại cái mass nguồn (board nguồn) ngay giữa mấy cặp tụ lọc, đi mass sao, cân bằng 0v ở ngõ ra loa chưa? cái mạch CS này đánh ra khá mạnh nếu đủ 60 F tụ lọc.
                      60 F cơ á. Hic

Comment

• Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                        60 F cơ á. Hic
                        Theo mình biết thì 1F là cực kỳ lớn rồi nói chi 60F
                        1F/80V= 10.000 * (tụ 10000uF/80V) => 60F=600.000 * ( tụ 10.000uF)
                        Attached Files

Comment

60 F cơ á. Hic
                          Xí lộn , kiếm chữ u không ra, mắt nhắm mắt mở chơi lun 60F, ý tớ là 60.000uF minimum để đánh hết 2 kênh 340w cho ra trò . Xin đừng trách đa đa!

Comment

Xí lộn , kiếm chữ u không ra, mắt nhắm mắt mở chơi lun 60F, ý tớ là 60.000uF minimum để đánh hết 2 kênh 340w cho ra trò . Xin đừng trách đa đa!
                            Vậy chứ 60 F chắc bán mấy cái Ampli ko đủ tiền mua. Mà mua về chắc cái mạch nguồn to bằng cái chiếu
                            Nếu mắc cầu H thì giá trị tụ cũng ko cần to vậy, chắc tầm 10.000uF là đủ.

Comment

Vậy chứ 60 F chắc bán mấy cái Ampli ko đủ tiền mua. Mà mua về chắc cái mạch nguồn to bằng cái chiếu
                              Nếu mắc cầu H thì giá trị tụ cũng ko cần to vậy, chắc tầm 10.000uF là đủ.

Bạn cần xem lại hình của ThanhTung123 đưa lên , mình xin post lại luôn bên dưới ( 2 kênh, mỗi kênh 340w danh định) - Mạch chạy 4 "em" mỗi kênh, mình chỉ quan tâm tời phần này. BẠn DuongAct tính như thế nào mà ra "..10.000uF là đủ?.." Xin thỉnh giáo!
                              Attached Files
                              Last edited by tepriu; 23-08-2010, 16:53. Lý do: bổ sung hình của thanhtung123

Comment

Bạn cần xem lại hình của ThanhTung123 đưa lên , mình xin post lại luôn bên dưới ( 2 kênh, mỗi kênh 340w danh định) - Mạch chạy 4 "em" mỗi kênh, mình chỉ quan tâm tời phần này. BẠn DuongAct tính như thế nào mà ra "..10.000uF là đủ?.." Xin thỉnh giáo!
                                Mình đang nói là nếu mạch CS dạng cầu H thì 10.000uF là đủ chứ có bảo mạch chỉ cần 10.000uF đâu
                                Mạch đẩy kéo thì dòng điện qua loa sẽ chạy qua tụ nên mới cần giá trị lớn để dc CS cao. Nhưng mạch dạng cầu H thì dòng trên loa chỉ chạy qua các transistor và tụ chỉ có tác dụng lọc nguồn thôi nên ko cần to lắm ( 10.000uF thôi )

Comment

Về tác giả

Collapse

ga` Tìm hiểu thêm về ga`

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X