Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự lắp ráp Ampli không chuyên nghiệp ( DIY )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mail mình la lphongan@yahoo.com , bạn có thể gửi cho mình một mạch in TDA7294 để tham khảo và test thử không, cảm ơn bạn nhiều nhé, tiện thể cho mình hỏi mạch Bass Tress đầu ra là mình nối vô đầu vào của mạch TDA7294 phải không bạn, còn đầu ra của TDA7294 là nối vào Loa phải không bạn... một lần nữa xin cám ơn bạn nhiều nhé.

Comment

• mail mình la lphongan@yahoo.com , bạn có thể gửi cho mình một mạch in TDA7294 để tham khảo và test thử không, cảm ơn bạn nhiều nhé, tiện thể cho mình hỏi mạch Bass Tress đầu ra là mình nối vô đầu vào của mạch TDA7294 phải không bạn, còn đầu ra của TDA7294 là nối vào Loa phải không bạn... một lần nữa xin cám ơn bạn nhiều nhé.

Nguyên văn bởi vdgiap Xem bài viết
      Trên diễn đàn hình như các bác toàn làm loa công suất có thể chơi nhạc ở ngoài trời thì phải,chẳng bác nào chịu cho em mạch như em mong muốn cả. Chán thật!!!., Tớ khuyên thật :" Nếu bạn nào mới bắt đầu làm mạch loa và chỉ chơi trong gia đình thì hãy làm mạch theo dataset của TDA7294 ", tui thấy cái mạch đó nghe rất hay ,linh kiện đơn giản và lại dễ kiếm nữa, (chỉ cần 3 con trở 22k,1trở 10k, 1 trở 680 Om ,vài con tụ 22u, 2 tụ 104, 2 tụ nguần 4700u (> càng tốt, bass càng trắc), TDA7294 và 1 nguần đôi > 15V (nguần > công suất càng > hình như max 100W thì phải),nếu bạn nào cần mạch Layout để in mạch theo phương pháp ủi thì gửi mail cho tui, tui gửi cho, mạch do tui tự vẽ có vẻ đầy tính khoa học, trong gọn và đẹp mắt. Hehe!!!!

Comment

• Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
        Bạn đọc bài thế nào ấy nhỉ.

Anh chị em "đổ hết gan lòng và các thứ" để vẽ khá nhiều mạch ampli trong luồng này đó thôi. Đơn cử như của hientnguyen và cả Lan Hương nữa.

Ráng đọc lại xem nào.

Thân ái.

Lan Hương.
        chị Lan Hương ơi cho em hỏi em mới lắp cái mạch TDA2030 nguồn đôi +-15VDC, nhưng khi em dung vào miếng tản nhiệt hay con biến trở chỉnh volume thì nó rè rè là sao vậy chị, lúc đó em tắt nhạc rồi.
        Tiện thể cho em hỏi luôn mạch em 1 con TDA2030 1 loa ra nhưng không có bass, vậy em có thể dùng mạch nào để thêm bass và với mạch ấy thì mắc vào mạch TDA như thế nào, và với cái loa đó khi lắp thêm mạch bass thì chỉ phát ra tiếng bass hay vừa có tiếng nhạc với tiếng bass
        Mong chị hướng dẫn em với ,em mới tập tành làm mạch Loa kinh nghiệm còn non kém lắm xin được chỉ giáo nhiều...Em cxin cảm ơn.

Comment

• em vua lap thanh cong qua amply nhung kg pót anh len duoc hix
          QTCP

Comment

• Các bạn nào thich DIY thì mình có 1 mạch Amply CS cỡ 100W (loa 4Ohm)
            Dùng chỉ 1 cặp FET : IRF540 & IRF9540 ------------> 20k / 1cặp (bán lẻ ở Nhật Tảo)
            Tầng vi sai và kích FET đùng transistor C1815 & A1015
            Điện trở, tụ điện, tản nhiệt, v..v..
            => giá tiền cho bo mạch này chỉ dưới 50k.
            Nguồn +/- 40V (Tăng phô 30V đôi, nắn lại thành gần +/- 40V) ----> 50k->80k một cục 5A.

Mình lắp và xài cả năm rùi, chạy ổn, nghe cũng tốt (BASS ấm, treep trong trẻo vì FET hay hơn BJT)

Đặt biệt là mạch này kéo nổi loa 2Ohm nha.

Mình mắc 3 cái loa vào chung 1 ngõ ra: 1Full đôi (2củ loa 4tâc') 1Full đơn 4tâc' và 1Full 3 tâc' ==> 2Ohm, V-out tại loa ~7V (V-in ~500mV)
            Nếu chỉ đánh 1loa Full đơn 3 tấc thì V-Out ~18V (V-in ~500mV) cái này mình đo thực tế bằng VOM đo'.
            Tản nhiệt có gắn quạt nhỏ 5V => chỉ âm ấm thôi.

ĐÂY LÀ SƠ ĐỒ MẠCH CHO MỘT KÊNH THUI NHA
            Click image for larger version

Name:	Untitled-1.jpg
Views:	2
Size:	51.1 KB
ID:	1365811

Name:	Untitled-2 .jpg
Size:	330.9 KB
ID:	1365812

ĐÂY LÀ HÌNH MẠCH HOÀN CHỈNH NÈ (bé tẹo teo 12x15Cm ^^!)
            MẠCH NÀY MÌNH LÀM CHO 2 KÊNH LEFT & RIGHT
            Chỉ cần làm 2 mạch y như vậy thui hihi

Name:	Image(061).jpg
Views:	1
Size:	97.4 KB
ID:	1365813

Name:	Image(059).jpg
Size:	82.1 KB
ID:	1365814

Name:	Image(060).jpg
Size:	106.9 KB
ID:	1365815

CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG VÀ VUI VẺ
            Last edited by cvhp; 12-08-2012, 23:52.
            .

Comment

• Tặng các bác này
              đây là quả amply em tự tay ráp nghe khá chuẩn
              và đây cũng là đồ án 1 của em
              Amply.rar
              QTCP

Comment

• e có mạch nài dùng nguồn 30v do e vẽ trên chiếc ampli e dùng nầy, nay e đem lên cùng nhưng người mới học như e cùng tham khảo.Click image for larger version

Name:	Image(005).jpg
Size:	69.0 KB
ID:	1366141
                nó cũng đơn giản lắm, hj

Comment

• đây là cái amply của em tự tay ráp:

Name:	Copy of IMG0326A.jpg
Size:	13.9 KB
ID:	1366508

Name:	Copy of IMG0325A.jpg
Size:	9.6 KB
ID:	1366509

Name:	Copy of IMG0307A.jpg
Size:	8.2 KB
ID:	1366510
                  QTCP

Comment

• Anh em có ai còn dư transistor SK79 không? Nhượng lại cho mình, đang tính là dự án Hi-end Clone thì mắc ở chú này
                    By three methods we may learn wisdom:
                    First, by reflection, which is noblest;
                    Second, by imitation, which is easiest;
                    and third by experience, which is the bitterest

Comment

• Nguyên văn bởi quan0186 Xem bài viết
                      gio em dang can lam mot mach khech dai am thanh( mach ampli) ne` cac' bac' dup em thiet ke mot cai mach ampli 8W (lon hon 8W cung dc) day la` do` an mon hoc cua em do' mong cac' bac' dup do?
                      8W thì bác làm = IC TDA2030 còn sò (tránitor thì mình ko có kinh nghiệm ) Thân
                      Vọc sĩ, nghiệp dư...

Comment

• tu rap Amplyfer khong chuyen nghiep

em thay cac bac rap amply hay wa em cung xin dong gop 1 chiec amply KARAOKE 2.1 do khong co dieu kien lam mach nen em mua mach cho nhanh..hi.....va chiec loa Sub em tu dong[/ATTACH]Click image for larger version

Name:	2012-10-01 06.35.33.jpg
Size:	64.2 KB
ID:	1368907Click image for larger version

Name:	2012-10-01 06.35.58.jpg
Size:	63.7 KB
ID:	1368908Click image for larger version

Name:	2012-10-01 06.36.55.jpg
Size:	75.9 KB
ID:	1368909Click image for larger version

Name:	2012-10-01 07.05.25.jpg
Size:	96.9 KB
ID:	1368910Click image for larger version

Name:	2012-10-01 07.05.03.jpg
Size:	75.8 KB
ID:	1368911
                        Last edited by Lovemiss; 30-10-2012, 14:59.
                        http://thotinhyeuhay.wap.sh

Comment

• =p~=p~=p~=p~=p~=p~=p~=p~=p~=p~
                          Attached Files
                          http://thotinhyeuhay.wap.sh

Comment

• mình thấy hình như cặp b688 - d718 hay hơn thì phải

Comment

• Mạch CS dùng IRF 540 và 9540 của mình đã nâng cấp lên 8 con FET cho mỗi kênh.
                              Quấn lại cái tăng phô 35V - 20A ( hết 700 nghìn hjx hjx )
                              lọc nguồn bằng 12 tụ 10.000uF 60V ( 30 nghìn 1 tụ )
                              Chơi cho sướng tai mà èo ọt túi..
                              Giờ mình oánh 1 Cặp loa Full đôi ( 2 củ bass 4 tấc + 1 trebb 725 cho mỗi loa ) của thằng MASU - China
                              Đúng là sướng cái lỗ tai, nghe rầm rầm lun.

cái Shematic vứt đâu mất rùi, giờ pót cái layout trước cho các bác ngía nhé

Name:	CS IRF 540 - 9540.JPG
Size:	94.8 KB
ID:	1370291
                              bửa nào rảnh vẽ lại cái shema rùi up cho anh em nào thích nghịch thì làm cho vui
                              .

Comment

• Nguyên văn bởi Lovemiss Xem bài viết
                                em thay cac bac rap amply hay wa em cung xin dong gop 1 chiec amply KARAOKE 2.1 do khong co dieu kien lam mach nen em mua mach cho nhanh..hi.....va chiec loa Sub em tu dong[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]54587[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]54588[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]54589[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]54590[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]54591[/ATTACH]
                                cái này phần CS cũng xài fet pải hok bạn, mình thấy có 4 em 1 kênh ah, nâng cấp lên đi, cho nó mạnh hơn
                                .

Comment

Về tác giả

Collapse

ga` Tìm hiểu thêm về ga`

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X