Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự lắp ráp Ampli không chuyên nghiệp ( DIY )

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• bạn tinhB1204975 thông cảm, chưa được sự cho phép của thầy minh không dám nói, nhưng bạn hiểu đơn giản là qua mỗi con diode thì sụt áp khoảng 0,6 v so với mass, đi 2 dây đó thật gần nhau để chúng tự triệt nhiễu, nhưng đó là ampli chuyên nghiệp rồi, bạn mở mấy xác ampli onkio ra có khi có đó bạn, bạn có tin là power 16 sò sanken 2 nguồn mỗi nguồn hơn 20A mà mở max volume lên hoàn toàn không có tiếng gi hết không? mình tận mắt chứng kiến rồi, phải nói là tuyệt

Comment

• đúng là có thật,nhà mình cung có cái amly chạy 16 sò 5200/1943 amly nghe rất hay ai tới nhà nghe xong hỏi chỗ bán rồi đi mua liền, đúng là vặn hết volume mà không có tiếng gì.để về mìn tháo ra xem nó mắc như thế nào,nó vẫn chưa bóc tem.

Comment

• sẵn đây cho em hỏi luôn ạ. mình nên dùng cầu diode bán sẵn hay là ụ làm từ các con diode rồi ráp lại. tại m thấy trong các mạch đa số là dùng cầu diode mà các clip của nước ngoài họ ráp thì họ dùng các diode rời.Bác nào biết thì chỉ giúp em ưu điểm riêng của mỗi loại hay là đều giống nhau.
        CẢM ƠN NHIỀU Ạ.

Comment

• cầu cũng là 4 con diode mà.theo mình thì nên xài cầu diode bạn ạ, tốt nhất nên tìm cầu trong bếp từ ấy. trong mấy cái ampli nhật thường dùng diode rời là tại vì nó có diode tốt, mình tháo trong con pionner ra được con to đùng vật vã mà mất 1 con nên đang tìm mua lòi mắt mà không có lại phải tìm trong quán đồng nát rồi, nếu xài diode rời mà cần công suất lớn thì mắc song song nên...

Comment

• Nguyên văn bởi truongantinh Xem bài viết
            mắc như vậy gây đại họa bạn ơi
            Tất nhiên là nổ tung bộ nguồn rồi. Tôi thử hình dung theo cách của bạn mà chưa hiểu nên thử đưa ra kiểu mạch chập nguồn nổ tụ này làm mồi nhử kiến thức!!!
            Tôi chỉ cần Fast diode kết hợp linh kiện tốt nhất, với cấu trúc mạch căn bản cũng cho kết quả khả quan rất nhiều.
            Kỹ thuật bố trí linh kiện và đi đường dây là kỹ năng chuyên biệt không bàn tới nhiều.
            By three methods we may learn wisdom:
            First, by reflection, which is noblest;
            Second, by imitation, which is easiest;
            and third by experience, which is the bitterest

Comment

• ở nhà em còn một cái tivi trắng đen của nhật hồi xưa, lúc trước em tháo ra thấy 4 con diode nắn dòng trong đó to lắm, mà nên dùng loại tụ gì để lọc nguồn vậy, em thấy các amly cao cấp một chút thì xài tụ panasonic,nichicon, em thấy các loại tụ đó thì mắc quá nên tham khảo các bác cho em ý kiến để em mua cho tốt mà đừng bị lầm tại lấn này là lần dầu tiên em ráp amly class a, mà mình lọc qua cỡ bao nhiêu tụ là vừa, tại em mô phỏng trên máy tính thì 12 tụ phẳng hơn 6 tụ, nhưng giá 12 tụ thì hơi đắt, nhưng muốn hay thì phải bỏ tiền ra "một lần tốn bốn lần không đủ", nên mong các bác chỉ giáo giúp em.CẢM ƠN CÁC BÁC NHIỀU.

Comment

• Nguyên văn bởi phuong.hng Xem bài viết
                Tất nhiên là nổ tung bộ nguồn rồi. Tôi thử hình dung theo cách của bạn mà chưa hiểu nên thử đưa ra kiểu mạch chập nguồn nổ tụ này làm mồi nhử kiến thức!!!
                Tôi chỉ cần Fast diode kết hợp linh kiện tốt nhất, với cấu trúc mạch căn bản cũng cho kết quả khả quan rất nhiều.
                Kỹ thuật bố trí linh kiện và đi đường dây là kỹ năng chuyên biệt không bàn tới nhiều.
                Bác Phương ơi ! sao mà nổ tung được hả bác! 2 diode đấu song song nhưng ngược chiều nhau từ B+/- xuống mass chỉ làm cháy cầu chì nguồn thôi bác ạ , nó không thể nổ tung bộ nguồn được, bác đừng dọa mấy em mới , nó sợ bác à!

Comment

• sợ quá. theo bác phuong.hng thì nếu ta cho 0v và 0,6v đi sát gần nhau thì tín hiệu nhiễu nó sẽ nằm trong khoảng giữa chứ?

Comment

• mình cần tạo 1 bản vẽ protues r loa=4 om cong suat 30w, otl đơn. mấy bạn giúp mình với

Comment

• Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                      Bác Phương ơi ! sao mà nổ tung được hả bác! 2 diode đấu song song nhưng ngược chiều nhau từ B+/- xuống mass chỉ làm cháy cầu chì nguồn thôi bác ạ , nó không thể nổ tung bộ nguồn được, bác đừng dọa mấy em mới , nó sợ bác à!
                      Cứ thế này chưa thấy nguồn nổ nhưng diễn đàn đã nổ to rồi ! Bác QuocThai héng ?!

Comment

• @ truongantinh: Em lờ mờ hiểu rồi, một kiểu dùng chính nguồn DC triệt nhiễu nội tại đúng không bác?!!

Comment

• Nguyên văn bởi phuong.hng Xem bài viết
                          @ truongantinh: Em lờ mờ hiểu rồi, một kiểu dùng chính nguồn DC triệt nhiễu nội tại đúng không bác?!!
                          Chắc lại là một phát kiến mới đây chăng? Vấn để triệt nhiễu cho ampli nó rất phức tạp và khôi hài!, có khi làm một việc này nó hết nhiễu cho phần này nhưng lại gây nhiễu cho phần khác, và cứ tự mình làm khổ mình đấy !

Comment

• Cũng chẳng mới, bạn nên tìm hiểu thực tế nhiều hơn một chút. Đơn giản là mua bộ Q-Base về tháo ra xem bên trong nó là cái gì.
                            Dạo này trên này mình thấy xuất hiện chuyên gia tham luận chả đi vào cái vấn đề chính gì cả. Đóng góp ý kiến thì ít mà gây sự người khác là nhiều ra vẻ ta đây số 1.

Comment

• góp ý kiến thì mỗi người mỗi kiểu, tùy theo trình độ hiểu biết mà nói thôi, nhưng mà đôi khi mình nói thế chắc gì người hỏi đã muốn nghe, vì thế trong thảo luận phải có phản bác để đi đến tính xác thực của sự việc, chứ còn cứ bảo đi mua cái xịn nhất về tháo ra bắt chước thì làm gì có cái diễn đàn này! mà có bắt chước cũng chưa chắc đã làm được,chứ còn có là số 1 hay số 10 , số chót thì cũng chả là gì cả , những chuyện , những việc không có cái đích để đến thì nói chẳng bao giờ hết, làm chẳng bao giờ xong , như mấy chuyên mục âm thanh này chẳng hạn!Cứ bê lên hàng đống thứ cao cấp thì cũng vậy thôi, dàn loa , dàn máy tiền tỷ thì cũng vậy thôi, chắng ai học được cái gì cả!

Comment

• Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
                                Dùng cặp 2SA1943 và 2SC5200 ấy. Sò này cho âm chất rất tuyệt. Tuy nhiên còn phụ thuộc vào bo mạch. Quan trọng nhất là xác định dòng tĩnh cho các tầng, nhất là tầng đầu (nên lấy khoảng 1,5mA-2mA. Nếu nhỏ quá tiếng sẽ khô khan, lớn quá lại bị tăng tạp âm do nhiệt).
                                thế ampli dùng D718 và B668 thì thay cặp 2SA1943 và 2SC5200 vào ổn ko bác

Comment

Về tác giả

Collapse

ga` Tìm hiểu thêm về ga`

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X