Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Help] Nhờ các bác phân tích giúp em cái sơ đồ AMP đối xứng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Help] Nhờ các bác phân tích giúp em cái sơ đồ AMP đối xứng

Đây là sơ đồ mạch AMP đối xứng do bác vu4096 thiết kế.
    Như tiêu đề, em mong các bác giúp em phân tích ưu và nhược điểm của sơ đồ này.
    Em đã vẽ xong nó nhưng chưa làm.
    Mạch sử dụng nguồn max +- 55V
    Em xin cảm ơn!!!
    Click image for larger version

Name:	amplifier+doi+xung.JPG
Views:	1
Size:	61.5 KB
ID:	1417260

Mình cũng xin mạo muội nói vài lời dÙ đúng hay sai , Mạch trên là KDCS giống như bao mạch KĐCS khác nhưng có cải tiến ở tầng visai , nó có 2 mạch vi sai mắc song song và ngược với nhau và luôn luôn hoạt động ngược pha nhau , vì vậy mọi sự biến động về dòng điện được bÙ trừ lẫn nhau rất nhiều , Về phần công suất thì có lẽ thiết kế 3 con diod để tạo phân cực có vẻ chưa đc tối ưu quá , như vậy ta ko chỉnh đc U phân cực cho Tzt công suất , chỗ đó thay bằng 1 mạch điều chỉ điện áp hay chỉ đơn giản là 1 VR

Comment

Nguyên văn bởi daituong1102 Xem bài viết
      Mình cũng xin mạo muội nói vài lời dÙ đúng hay sai , Mạch trên là KDCS giống như bao mạch KĐCS khác nhưng có cải tiến ở tầng visai , nó có 2 mạch vi sai mắc song song và ngược với nhau và luôn luôn hoạt động ngược pha nhau , vì vậy mọi sự biến động về dòng điện được bÙ trừ lẫn nhau rất nhiều , Về phần công suất thì có lẽ thiết kế 3 con diod để tạo phân cực có vẻ chưa đc tối ưu quá , như vậy ta ko chỉnh đc U phân cực cho Tzt công suất , chỗ đó thay bằng 1 mạch điều chỉ điện áp hay chỉ đơn giản là 1 VR
      Trước tiên em xin cảm ơn bác đã đóng góp ý kiến
      Vậy theo bác tức là nên bỏ 3 con 4148 đó đi thay vào đó 1 con VR chỉnh bias?
      Cho em hỏi là tại sao phải ghim 2 con DZ là 4.3V. VÌ nguồn cấp ở đây là +-50V, thì chắc chắn sẽ luôn luôn lớn hơn 4.3V rất nhiều. Dù có sụt áp thế nào cũng vẫn lớn hơn nhiều?? (em hỏi có hơi ngu mong các bác dừng cười)

Comment

chỗ 3 con diode đó rất quan trọng , nó chiếm 50% sự làm việc ổn định của mạch, thế mà bác lại bảo người ta thay bằng 1 mạch chỉ (chỉnh) điện áp... (và nghiêm trọng hơn) là 'hay chỉ đơn giản là 1 VR "???

Comment

Nguyên văn bởi longdk36 Xem bài viết
          Trước tiên em xin cảm ơn bác đã đóng góp ý kiến
          Vậy theo bác tức là nên bỏ 3 con 4148 đó đi thay vào đó 1 con VR chỉnh bias?
          Cho em hỏi là tại sao phải ghim 2 con DZ là 4.3V. VÌ nguồn cấp ở đây là +-50V, thì chắc chắn sẽ luôn luôn lớn hơn 4.3V rất nhiều. Dù có sụt áp thế nào cũng vẫn lớn hơn nhiều?? (em hỏi có hơi ngu mong các bác dừng cười)
          2 con DZ đó cùng với Q5 Q6 tạo ra " nguồn ổn dòng " cho 2 cặp vi sai ( vì sao vi sai phải ổn dòng thì xem sách ) 3con 4148 vừa là ổn áp vừa đóng vai trò của "nhiệt trở âm"...

Comment

Tớ nói là dÙ đúng hay sai cơ mà , nhưng 3 con điod đó là dÙng để phân cực cho tzt công suất , QT bạn thừa biết rằng khi Sò công suất làm việc nó sẽ nóng lên và làm thay đổi áp phân cực , 3 con điod đó chỉ phÙ hợp với mạch CS nhỏ , với mạch Cs lớn người ta sử dụng cả tính chất thay đổi HFe của tzt theo nhiệt độ để tạo nên áp phân cực cho phÙ hợp như vậy sẽ hiệu quả hơn và có khả năng chỉ U phân cực chính sác , Bạn có thể thay 3 con điod đó bằng 1 mạch ( tớ gửi sau ) sẽ tốt hơn 3 con diod đó rất nhiều !
            đây là mạch đó , nó dùng để thay thế cho 3 con diod áp out giữa 2 đầu A và B là từ 1,2-2,4v dùng 2 con tzt C1815 để làm mà mạch này là của bác vân đó chứ ko phải do tự mình nghĩ ra đâu Click image for larger version

Name:	IMG0021A.jpg
Views:	1
Size:	35.9 KB
ID:	1378987
            Last edited by daituong1102; 19-05-2013, 12:08.

Comment

Tớ nói là dÙ đúng hay sai cơ mà , nhưng 3 con điod đó là dÙng để phân cực cho tzt công suất , QT bạn thừa biết rằng khi Sò công suất làm việc nó sẽ nóng lên và làm thay đổi áp phân cực , 3 con điod đó chỉ phÙ hợp với mạch CS nhỏ , với mạch Cs lớn người ta sử dụng cả tính chất thay đổi HFe của tzt theo nhiệt độ để tạo nên áp phân cực cho phÙ hợp như vậy sẽ hiệu quả hơn và có khả năng chỉ U phân cực chính sác , Bạn có thể thay 3 con điod đó bằng 1 mạch ( tớ gửi sau ) sẽ tốt hơn 3 con diod đó rất nhiều !
              đúng thì hãy nói và cảm thấy sai thì đừng nên nói, người ta chưa biết thì nói cụ thể , chứ đi phang ngay 1 con VR thì
              hại người ta à!

Comment

Nguyên văn bởi thetung Xem bài viết
                2 con DZ đó cùng với Q5 Q6 tạo ra " nguồn ổn dòng " cho 2 cặp vi sai ( vì sao vi sai phải ổn dòng thì xem sách )...
                Q5, Q6 là nguồn dòng hằng thì em hiểu, nhưng ý em là trên mạch ta hoàn toàn có thể bỏ được cặp Dz đó đi mà hoạt động mạch không thay đổi???

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                  đúng thì hãy nói và cảm thấy sai thì đừng nên nói, người ta chưa biết thì nói cụ thể , chứ đi phang ngay 1 con VR thì
                  hại người ta à!
                  Bác Quocthaibmt ơi, đây là bản board em vẽ. Bác thẩm định giúp em có ổn không? có phải chỉnh gì nữa không???
                  Attached Files
                  Last edited by longdk36; 19-05-2013, 16:27.

Comment

Q5, Q6 là nguồn dòng hằng thì em hiểu, nhưng ý em là trên mạch ta hoàn toàn có thể bỏ được cặp Dz đó đi mà hoạt động mạch không thay đổi???
                    Bỏ DZ đi thì làm sao mà ổn dòng được ?( bạn xem lại nguyên lí của mạch ổn dòng nhé )

Comment

2 con Dz đó Ổn dòng cho tầng vi sai , bạn không thể bỏ đi đc đâu

Comment

Bác Quocthaibmt ơi, đây là bản board em vẽ. Bác thẩm định giúp em có ổn không? có phải chỉnh gì nữa không???
                        [ATTACH=CONFIG]66282[/ATTACH]
                        Về bo mạch(thiết kế) này thì tôi chưa thể nói gì vì nhìn hơi khó , nhưng có vài điều cần nói trước đó là trước khi bạn vẽ (thiết kế) mạch thì phải nắm chắc là cái sơ đồ mạch đó phù hợp với điều kiện của mình về linh phụ kiện , và chắc chắn nó ĐÃ được kiểm nghiệm rồi hoặc chạy rồi sau khi đã thay đổi giá trị / kích cỡ linh kiện phù hợp! chứ mạch thiết kế và đồ họa bằng phần mềm thì đẹp , sau khi ra mạch in rồi cạo sửa , hàn tới hàn lui tèm lem thì rắc rối, chẳng hạn chận transistor, VR, còn mạch này theo sơ đồ trên thì lát nữa rảnh mới xem kỹ lại và mới có ý kến được.

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                          Về bo mạch(thiết kế) này thì tôi chưa thể nói gì vì nhìn hơi khó , nhưng có vài điều cần nói trước đó là trước khi bạn vẽ (thiết kế) mạch thì phải nắm chắc là cái sơ đồ mạch đó phù hợp với điều kiện của mình về linh phụ kiện , và chắc chắn nó ĐÃ được kiểm nghiệm rồi hoặc chạy rồi sau khi đã thay đổi giá trị / kích cỡ linh kiện phù hợp! chứ mạch thiết kế và đồ họa bằng phần mềm thì đẹp , sau khi ra mạch in rồi cạo sửa , hàn tới hàn lui tèm lem thì rắc rối, chẳng hạn chận transistor, VR, còn mạch này theo sơ đồ trên thì lát nữa rảnh mới xem kỹ lại và mới có ý kến được.
                          Vâng, em hiểu. Em đã thay đổi một số cái cho phù hợp với những gì em có. Vì cặp công suất như bản thiết kế ban đầu khó tìm, nên em thay bằng cặp 5200 & 1943. Còn tất cả thì đều như schematic. Chân tran thì không sai.
                          Em băn khoăn chỗ 3 con 4148 có cần đặt gần Tran công suất không???

Comment

Mình ắp cái mạch thay thế cho 3 con diod đó ở trang 1 í , bạn tham khảo xem , nếu hợp lý thì bạn cho thêm vào và bỏ 3 con Diod đi !

Comment

Vâng, em hiểu. Em đã thay đổi một số cái cho phù hợp với những gì em có. Vì cặp công suất như bản thiết kế ban đầu khó tìm, nên em thay bằng cặp 5200 & 1943. Còn tất cả thì đều như schematic. Chân tran thì không sai.
                              Em băn khoăn chỗ 3 con 4148 có cần đặt gần Tran công suất không???
                              theo như nguyên bản thì 3 cọn diode đó nằm trong một vỏ nhựa, có chỗ bắt ốc, có 2 chân ra, được gắn thẳng lên tấm nhôm giải nhiệt luôn, nếu không có thì dùng diode rời thì nên để nằm sát với tấm giải nhiệt,nếu chạy bằng sò 5200/1943 thì chất lượng kém hơn con gốc của sơ đồ , mặc dù hình dáng 2 loại này giống nhau.

Comment

Về tác giả

Collapse

longdk36 Tìm hiểu thêm về longdk36

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X