Thông báo

Collapse
No announcement yet.

amply rút điện loa có tiếng bùm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• amply rút điện loa có tiếng bùm

chào các bác :
    e có 1 amply tự ráp,khi cắm điện vào thì loa làm cái bùm 1 cái giật cả mình
    -e khắc phục nó bằng cách gắn thêm bộ đóng trễ thì nó hết nhưng
    -nhiều khi đang say mê nghe giọng trường vũ hát thì ai đó vô tình làm giắc cắm tiếp xúc không tốt thì lại làm cái bummmmm lại giật mình ...chán
    -hoặc nghe nhạc xong ,rút giắc cấm thì nó lại cho e giật mình 1 lần nữa
    có bác nào có kinh nghiệm giúp e với

giảm bớt điện dung của tụ nguồn cấp cho mạch làm trễ xuống là Ok ,

Comment

Gjảm tụ input từ 10uF xuống 1uF đỡ bụp hơn. Thường mạch amp chợ chơj tụ input 10uF
      Nhiễu điều phủ lấy giá gương
      Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

có 2 phương án cơ à:nhưng để e nói rõ hơn 1 chút là chưa gắn bộ đóng trễ thì cắm điện vào cũng bùm.....rút điên ra cũng bùm,gắn đóng trễ vào thì cắm vào ok,rút ra lại bùm
        1....-ý của bác là con tụ lọc sau diode chỉnh lưu bán kì của bộ đóng trễ phải không??
        2.....-giảm tụ ngăn dc ở input của mạch music phải không bác ???
        -nhưng e thấy là khi e dùng cục biến áp này mới bị thôi,thay cục khác thì ok,nhưng mà thay thì còn nói gì nữa ,tìm cách khắc phục đc mới hay,vì biến áp e mới mua

Comment

Như bác nói chắc do BA giờ bác làm mạch trễ quãng 2 giây nguồn mới cấp cho mạch chắc hết bệnh bụp đó.mà sao bác lại dút phích cắm nhỉ bác k làm contac à dùng contac sẽ hết bụp

Comment

Nguyên văn bởi huytrandang Xem bài viết
            Như bác nói chắc do BA giờ bác làm mạch trễ quãng 2 giây nguồn mới cấp cho mạch chắc hết bệnh bụp đó
            có trễ rồi bác à!nó chỉ khắc phục lúc cắm vào còn lúc rút ra vẫn bị

Comment

đúng là cái tụ đó , bạn giảm trị số điện dung của nó xuống 220mf/35v hoặc 100mf/35v để khi rút nguồn thì ngay lập tức mạch làm trễ cũng ngắt luôn vì bạn dang dÙng tụ trị số điện dung cao nên khi rút điện thì ở tụ vẫn còn điện sẽ duy trì cho mạch làm trễ hoạt động trong vài giây nên khi đó rút nguồn thì loa bạn ko đc cắt ra khỏi mạch công suất , Ok

Comment

Nguyên văn bởi daituong1102 Xem bài viết
                đúng là cái tụ đó , bạn giảm trị số điện dung của nó xuống 220mf/35v hoặc 100mf/35v để khi rút nguồn thì ngay lập tức mạch làm trễ cũng ngắt luôn vì bạn dang dÙng tụ trị số điện dung cao nên khi rút điện thì ở tụ vẫn còn điện sẽ duy trì cho mạch làm trễ hoạt động trong vài giây nên khi đó rút nguồn thì loa bạn ko đc cắt ra khỏi mạch công suất , Ok
                em đã thay tụ đó rồi nhưng vẫn không được ,khi tắt đi nó cũng bụp mà khó chịu nhất là khi đang nghe mà ai đó cắm cái jack quạt,.......hay bất cứ thứ nào thì nó nổ rất lớn.....làm mọi người giật mình luôn

Comment

không có ai giúp e ah??giờ thì tệ hơn nữa là khi mở bóng đèn trong nhà mà nó cũng có tiếng bụp ở loa nữa

Comment

Nguyên văn bởi qcsonglong Xem bài viết
                    không có ai giúp e ah??giờ thì tệ hơn nữa là khi mở bóng đèn trong nhà mà nó cũng có tiếng bụp ở loa nữa
                    Bac bao la BA khac k bi thi thay thoi a ma m thay amp cua Nhat ban co dau 1 tro 1M tu mass may ra day so cap BA chac de khu gi nay bac thu xem co het bum k

Comment

e thay biến áp và dùng ok được 1 thời gian khoảng 2 tháng giờ lại bị và lần này thì không phải do biến áp nữa,nếu để volum nhỏ hết mức thì tắt mở không vấn đề gì,e nghĩ là nó bị ở boar hiệu chỉnh mà không biết cách khắc phục

Comment

bác thử lắp thêm tụ dập xung ở đầu vào AC hoặc trên công tắc nguồn xem có hết không,e cóa cái amply tự chế cũng bị hiện tượng như bác,e cho thêm tụ vào chân công tắc nguồn ->ok
                        Chuyên: quảng cáo Led & điện thông minh
                        ĐT: 0985.990.266 or 0906779812
                        website:

Comment

Nguyên văn bởi qcsonglong Xem bài viết
                          e thay biến áp và dùng ok được 1 thời gian khoảng 2 tháng giờ lại bị và lần này thì không phải do biến áp nữa,nếu để volum nhỏ hết mức thì tắt mở không vấn đề gì,e nghĩ là nó bị ở boar hiệu chỉnh mà không biết cách khắc phục
                          bác lắp thêm cái tụ nối tiếp với loa xem còn bị không

Comment

Bác chủ này !
                            bác mắc song song với cái công tắc và 2 dây AC 220v của bác 1 con tụ không phân cực 103-104 1kv , nó sẽ dập các dao động khi bác tắt học mở nguồn
                            Chúc bác mau thành công !
                            Thân !
                            điện tử là anh em của trái tim tôi

Comment

con tụ mắc song song với công tắc nguồn thì có rồi nhưng không biết nó co hư hay không thì để e thử lại. còn nếu mắc nối tiếp tụ với loa thì e nghĩ là khó vì loa e 3 tấc ! chắc tụ phải lớn lắm phải không bác?

Comment

Về tác giả

Collapse

qcsonglong Tìm hiểu thêm về qcsonglong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X