Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các bác giúp em cái mạch này với. mất tiếng 1 bên trái rồi :(

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bác giúp em cái mạch này với. mất tiếng 1 bên trái rồi :(

Tình hình là em có con loa cùi Logitech S120 2.0 bị vỡ mất 1 mảng board như hình.em thử câu dây thì còn 1 loa phải còn loa trái mất tiêu rồi.em chả biết gì về điện tử các bác chém nhẹ hướng dẫn em cách sửa với.em cũng muốn học 1 chút các bác giúp em nha ^^
    Click image for larger version

Name:	PhotoAug26234718_zpsb17f8101.jpg
Views:	1
Size:	97.9 KB
ID:	1418491Click image for larger version

Name:	PhotoAug26234619_zps261a01d7.jpg
Views:	1
Size:	122.0 KB
ID:	1418492
    Last edited by aciadgnuh; 27-08-2013, 11:20.

Nguyên văn bởi aciadgnuh Xem bài viết
    Tình hình là em có con loa cùi Logitech S120 2.0 bị vỡ mất 1 mảng board như hình.em thử câu dây thì còn 1 loa phải còn loa trái mất tiêu rồi.em chả biết gì về điện tử các bác chém nhẹ hướng dẫn em cách sửa với.em cũng muốn học 1 chút các bác giúp em nha ^^

đuổi chữ bắt hình sao ta???
    MAI KIA ĐI HẾT CON ĐƯỜNG
    MỖI NGƯỜI LẠI MỘT MẢNH GƯƠNG ĐỂ ĐỜI...!

Comment

ủa máy em xem được hình mà.để em sửa lại xem sao

Comment

bác nào giúp em với^^tính sửa thì quá tiền mua cái mới nhưng có đồ hỏng nên em muốn tập tành học điện tử chút ấy mà ^^

Comment

con này dùng ic tea2025, bác cứ tìm datasheet mà coi. chân 2, 15 qua 2 cái tụ to gần chỗ bị vỡ, nối dây vào loa là được

Comment

Nguyên văn bởi minhhiep_109 Xem bài viết
            con này dùng ic tea2025, bác cứ tìm datasheet mà coi. chân 2, 15 qua 2 cái tụ to gần chỗ bị vỡ, nối dây vào loa là được
            chỗ nào ấy bác nhở.em gà điện tử bác.trên board nó có cái rs+ em đoán là loa phải nhưng hàn vào nó không có tiếng bác ợ. cắm tai nghe cũng mất 1 bên loa

Comment

chỗ nào ấy bác nhở.em gà điện tử bác.trên board nó có cái rs+ em đoán là loa phải nhưng hàn vào nó không có tiếng bác ợ. cắm tai nghe cũng mất 1 bên loa
              gần chỗ vỡ có 2 con tụ to bằng nhau đấy. hàn thử 2 loa vào hai tụ (một đầu dây loa nối mass, một đầu vào cực - của tụ) xem có tiếng cả 2 kênh k. nếu có thì nó hỏng giắc cắm ra tai nghe. nếu vẫn chỉ có 1 kênh thì lỗi do đg tín hiệu vào hoặc do IC.
              MAI KIA ĐI HẾT CON ĐƯỜNG

Comment

Nguyên văn bởi aibietdo Xem bài viết
                gần chỗ vỡ có 2 con tụ to bằng nhau đấy. hàn thử 2 loa vào hai tụ (một đầu dây loa nối mass, một đầu vào cực - của tụ) xem có tiếng cả 2 kênh k. nếu có thì nó hỏng giắc cắm ra tai nghe. nếu vẫn chỉ có 1 kênh thì lỗi do đg tín hiệu vào hoặc do IC.
                con tụ bên trong cho ra loa thì vẫn ngon bác ợ. con tụ bên ngoài thì ko ra tiếng rồi. giờ kiểm tra như nào thì biết do đường tín hiệu hay do ic hả bác.thank bác nhiều vì hướng dẫn newbie như em tận tình ^^

Comment

con tụ bên trong cho ra loa thì vẫn ngon bác ợ. con tụ bên ngoài thì ko ra tiếng rồi. giờ kiểm tra như nào thì biết do đường tín hiệu hay do ic hả bác.thank bác nhiều vì hướng dẫn newbie như em tận tình ^^
                  bạn lấy loa, 1 chân nối mass, 1 chân nôi vào từng điểm như hình xem sao. có điểm nào ko kêu thì do ic
                  Attached Files

Comment

bạn lấy loa, 1 chân nối mass, 1 chân nôi vào từng điểm như hình xem sao. có điểm nào ko kêu thì do ic
                    cái điểm bên trên không ra tiếng bác ợ, thay cả con ic luôn hở bác ^^

Comment

điểm trên ko có tiếng, điểm dưới có không. nếu có 1 kênh, có thể mua con ic đó lắp vào. 5,6k j đó

Comment

điểm trên ko có tiếng, điểm dưới có không. nếu có 1 kênh, có thể mua con ic đó lắp vào. 5,6k j đó
                        bên dưới có bác ợ. lát em đi mua về thay thử xem thế nào.thank bác nhiều nha mà con loa này em muốn chuyển sang dùng nguồn usb được ko bác nhỉ. hình như nó 6-9v hả bác

Comment

cái điểm bên trên không ra tiếng bác ợ, thay cả con ic luôn hở bác ^^
                          bây giờ bạn cho mạch chạy rồi đo U 2 điểm minhhiep đánh dấu đó. điểm dưới loa kêu nên chắc chắn U ở đó phải bằng 1/2 U nguồn nuôi. nếu điểm trên k có U bằng điểm dưới thì chết IC còn nếu vẫn có U = 1/2 U nguồn thì hàn loa vào như tôi nói ở bài trước nhé chứ đừng hàn vào 2 điểm đánh dấu mà ...(ở đấy có U DC hàn loa vào có thể làm chết loa hoặc IC đấy, nếu vậy thì còn có 2 con tụ đấy để làm gì) rút giắc nối tín hiệu vào bo này cấp nguồn và lấy tay hoặc tô vít gõ vào hai đg vào xem có tiếng bụp ở loa k. nếu có thì mạch này đã tốt, hỏng ở tầng trước đó. nếu k có tiếng bụp thì kt kỹ lại bo này xem có đứt ở đâu k và thay thử IC.
                          MAI KIA ĐI HẾT CON ĐƯỜNG

Comment

Nguyên văn bởi aibietdo Xem bài viết
                            bây giờ bạn cho mạch chạy rồi đo U 2 điểm minhhiep đánh dấu đó. điểm dưới loa kêu nên chắc chắn U ở đó phải bằng 1/2 U nguồn nuôi. nếu điểm trên k có U bằng điểm dưới thì chết IC còn nếu vẫn có U = 1/2 U nguồn thì hàn loa vào như tôi nói ở bài trước nhé chứ đừng hàn vào 2 điểm đánh dấu mà ...(ở đấy có U DC hàn loa vào có thể làm chết loa hoặc IC đấy, nếu vậy thì còn có 2 con tụ đấy để làm gì) rút giắc nối tín hiệu vào bo này cấp nguồn và lấy tay hoặc tô vít gõ vào hai đg vào xem có tiếng bụp ở loa k. nếu có thì mạch này đã tốt, hỏng ở tầng trước đó. nếu k có tiếng bụp thì kt kỹ lại bo này xem có đứt ở đâu k và thay thử IC.
                            Em làm như bác và ok hết bác ợ. U cả hai điểm đều bằng 6V. em gõ vào 2 đường vào đều có tiếng xẹt xẹt.thế là hỏng ở đâu bác ^^

Comment

Em làm như bác và ok hết bác ợ. U cả hai điểm đều bằng 6V. em gõ vào 2 đường vào đều có tiếng xẹt xẹt.thế là hỏng ở đâu bác ^^
                              vậy là mạch đó chạy ok. giờ muốn biết hỏng ở đâu thì kt từ giắc nối tín hiệu đó trở ngược lên đến đầu vào, trog loa còn bo mạch nào chụp nốt lên coi sao. toàn cảnh loa nữa càng tốt.
                              MAI KIA ĐI HẾT CON ĐƯỜNG

Comment

Về tác giả

Collapse

aciadgnuh Tìm hiểu thêm về aciadgnuh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X