Thông báo

Collapse
No announcement yet.

em đã học xong điện tử cơ bản,em muốn nghiên cứu về sửa ampli mong các bác tư vấn?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• em đã học xong điện tử cơ bản,em muốn nghiên cứu về sửa ampli mong các bác tư vấn?

Em muốn nghiên cứu về sửa chữa và lắp ráp ampli,em ko thấy có sách bán trên thị trường,em muốn mua 1 số mạch ráp sẵn về để lắp thành cái ampli đã,hay là mua mấy cái ampli cũ hỏng ở các hàng đồng nát về vọc vạch ạ,các bác chuyên ampli tư vấn cho em phương pháp tự học lắp ráp sửa chữa amply với ạ!

Không ai giúp bạn này sao mình cũng đang cần tài liệu về ampli ai giúp với

Comment

tai lieu google đó bạn.. dau tiên bạn nắm các phần của 1 ampli, các kiểu mạch kđ. các mức nguồn, chống nhiễu cho nguồn, phối hợp trở kháng loa,...
      không tiếp nhận cuộc gọi qua điện thoại vì đi làm toàn tập, tính khí thất thường, hay nóng võ công lại cao

Comment

tự học thui,thầy tốt nhất là sách,ngày nay là internet .....vd:http://www.electroniccircuitsdesign.com/audio-circuits?page=3

Comment

trả lời bạn

Nguyên văn bởi 01642555134 Xem bài viết
          tai lieu google đó bạn.. dau tiên bạn nắm các phần của 1 ampli, các kiểu mạch kđ. các mức nguồn, chống nhiễu cho nguồn, phối hợp trở kháng loa,...
          Đã hiểu hết riêng về các kiểu mạch khuếch đại hình như còn yếu lắm bạn ơi đã học lí thuyết học học lại các tài liệu trên mạng rồi nói chung không hiểu bao nhiêu

Comment

rất cần

Phải chi có một người thầy một người bạn có lòng nhiệt tình hướng dẫn giải thích bằng giọng văn bình dân chắc có lẽ dễ hiểu hơn

Comment

bạn hỉu là hỉu ntn, ??? bạn cứ diy 1 cái ampli đầu tay thử xem, bỏ ra 1 khoản tiền, thu lại 1 mớ kién thức. điện tử phải dám làm dám chịu khi cháy lk mí thành công dc.hj
              ban cứ dựng lên đi, sai chỗ nào, post len anh em mí giúp dc, chứ nói khơi khơi, bít duong nào mà lần, ban hãy dựng 1 amly cs 100w đơn giản đi... rui tính típ. ko chơi loai cs ic nha, chơi sò thui nhen
              không tiếp nhận cuộc gọi qua điện thoại vì đi làm toàn tập, tính khí thất thường, hay nóng võ công lại cao

Comment

Chào anh em đã ráp được một cái ampli 2 cặp transistor b688/d718 cái mạch công suất của bác em tự làm mạch rồi cho em không biết như thế nào,ổng đã đi du lịch về cõi phật. Các board mạch còn lại em gom của phế liệu echo mic1,mic2 music,master chỉ toàn sưu tập từ đống phiếu liệu bộ nguồn tự em quấn,mua cặp loa đường kính 250cm. Ráp toàn bộ vào chỉ phát sinh lỗi có tiếng lụp bụp khi hát xử lý là do tụ lọc không tốt,lỗi thứ hai bị rè rè khi không có tín hiệu,đấu mass lại. hoàn thành sử dụng gần 2 năm rồi anh à em cũng không biết công suất của nó là bao nhiêu nữa ! Vấn đề là ở chỗ em không biết phải sửa như thế nào khi hư hỏng và làm thế nào tăng bass tăng trép hay hạ bass hạ trép,để nâng công suất hay là cho âm thanh trong trẻo mượt mà,có nhiều vấn đề đó em cần học. Về các kiểu mạch khuếch đại em đọc muốn nhừ hết rồi mà gom vào cái đầu của em chả có bao nhiêu,chắc tại em không được thông minh. Chứ mua mới về ráp em đã làm được,mong anh có thể cho em tài liệu về bệnh của ampli và cách sửa chữa nếu như anh có,em cám ơn hoặc giúp em chỉ dạy em thêm trên diễn đàn này anh nhé,chúc anh luôn vui.

Comment

Nguyên văn bởi 01642555134 Xem bài viết
                  chơi sò thui nhen
                  Khoái anh nói cái này nè em chán mấy thằng ic lắm chả hiểu gì lại mau hư

Comment

nguyên tắc sửa mạch:

- hỉu nguyên lý của cái mạch ( có sơ đồ càng tốt ) ngồi phân tích như conan
                    - khoanh vùng ( xác dinh dc nó hư phần gì, nằm vị trí khoảng nào, ko cần chính xac tuyet doi, rùi thu hẹp dần khoang cách sua )
                    - sửa mach có 1 đặc điểm là dò bệnh lùi, có nghĩa là ta sẽ kiểm tra lùi, từ cuối cùng tới đầu tiên. như vậy xác định bệnh rất nhanh

chỉnh bass hay trele nó dc xử lý trên dường tín hịu âm thanh vào, trc tầng cs.
                    bạn cứ đập cái mạch music chình bass ,mid, trele, sẽ ra thui
                    còn âm thanh trong trẻo, bén thì nó phải đồng bộ tất cả, từ nguồn cho tới loa, kể cả dây điện

Comment

Ok cám ơn anh,rất dễ hiểu dễ tiếp thu. Các mạch tiền khuếch đại em cũng hiểu,riêng về cái vụ mạch đẩy kéo ở tầng công suất em không được rõ cho lắm ở phần đảo pha dùng hai con diot để đảo pha của con tran thuận và tran nghịch,nghiền nát tài liệu mà chả hiểu. Anh nói kiểm tra lùi có phải là kiểm tra từ tầng công suất trước rồi mới kiểm tra mấy cái mạch tiền khuếch đại đúng không anh.

Comment

Nguyên văn bởi trung_hieu22 Xem bài viết
                        Ok cám ơn anh,rất dễ hiểu dễ tiếp thu. Các mạch tiền khuếch đại em cũng hiểu,riêng về cái vụ mạch đẩy kéo ở tầng công suất em không được rõ cho lắm ở phần đảo pha dùng hai con diot để đảo pha của con tran thuận và tran nghịch,nghiền nát tài liệu mà chả hiểu. Anh nói kiểm tra lùi có phải là kiểm tra từ tầng công suất trước rồi mới kiểm tra mấy cái mạch tiền khuếch đại đúng không anh.
                        hiếu up mạch điện lên thì dể phân tích hơn.
                        theo mạnh cs của thầy Vương khánh Hưng ,2 diode nầy có nhiệm vụ ghim áp phân cực cho 2 cực B- 2 trans.[đo vôn 2 đầu cực B-2 trans khoản 1v2]

Comment

Cái Loa mà đường kính 250cm , tôi ước chừng Công suất của Bác phải tới Kw ấy chả chơi

Comment

Nguyên văn bởi NQ_Hung Xem bài viết
                            Cái Loa mà đường kính 250cm , tôi ước chừng Công suất của Bác phải tới Kw ấy chả chơi
                            Úi trời 25cm (không phải 250cm) mình thiệt là lẩm cẩm chắc học điện tử riết rồi già luôn.

Comment

Nguyên văn bởi manhnha11 Xem bài viết
                              hiếu up mạch điện lên thì dể phân tích hơn.
                              theo mạnh cs của thầy Vương khánh Hưng ,2 diode nầy có nhiệm vụ ghim áp phân cực cho 2 cực B- 2 trans.[đo vôn 2 đầu cực B-2 trans khoản 1v2]
                              Anh manhnha11 nói ngay chỗ ngứa của em cái mạch của thầy Hưng ôi trời đau khổ làm hai lần rồi chỉ phát một bên,một bên nóng ran rồi bốc khói. Thưa anh vấn đề anh chỉ em kiểm tra hai chân B là 1v2 có nghĩa là một con 1v2 hay là đo hai chân B của 2 con nếu đo hai chân thì dùng thang đo nào,còn kiểm tra một con 1v2 em biết cách đo,mong anh giải thích.

Comment

Về tác giả

Collapse

cadiec Tìm hiểu thêm về cadiec

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X