Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Biến thế loa Seapiano SP-904 ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Biến thế loa Seapiano SP-904 ?

Em có loa Seapiano SP-904 (1sub + 4 vệ tinh) bị cháy biến thế. Loa này sử dụng 3 IC TDA2030A.
    Do biến thế không có ghi thông số nên em không biết nó là loại bao nhiêu A và bao nhiêu vol (em thấy tới 3 điện thế đầu vào). Bác nào có sơ đồ cho em xin để em mua biến thế khác về lắp. Em cảm ơn các bác ạh !

Thông thường tăng phô bán sẵn không phù hợp với máy nên mang đi quấn lại tốt hơn , ở SG thì mang lên Nhật tảo chổ khác thì ra tiệm điện tử làm cho nếu muốn tự sửa cần học thêm về căn bản trước đã .

Comment

Biến thế cho loại này có 3 dây nguồn vào có lẽ là đường 110v và 220v với 0v , cái đó ko cần quan tâm , áp cho TDA thường 15v-0-15v , dòng thì 3 con TDA cứ sài 5-8A , 8A càng tốt , đơn giản vậy thôi !

Comment

ra cửa hàng điện tử bảo người ta bán cho cục biến áp 12v đôi 5A là được TDA 2030A chỉ chạy nguồn này thôi +/-12VAC sau khi nắn lọc được +/- 17VDC là đúng yêu cầu rồi giá ~ 80k

Comment

Cảm ơn các bác !
          Ý em là cục biến thế này nó có tới 3 đầu ra (tức 3 đầu vào mạch khuyếch đại). Em không rỏ là điện áp của 3 đầu vào này như thế nào để ráp cho đúng.

Comment

tôi dùng máy tính cũng đang nghe cái loa như thế này,đã tháo ra sửa và thấy nếu bạn chỉ cần nó chạy thôi thì kiếm cái biến áp 12v-0-12v để tạo ra nguồn + - 15v cấp cho 2030A là đc,còn 2 nguồn kia ( 3,3V AC, -21VDC) là cấp cho cái đèn quắc có hình cái tháp mà thôi,ko cần thiết.
            Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

Nguyên văn bởi TokyoSquare Xem bài viết
              Cảm ơn các bác !
              Ý em là cục biến thế này nó có tới 3 đầu ra (tức 3 đầu vào mạch khuyếch đại). Em không rỏ là điện áp của 3 đầu vào này như thế nào để ráp cho đúng.
              Bạn đúng là kiến thức có hạn mà không chịu tìm hiểu. Biến áp có 3 đầu dây ra mạch công suất tức là biến áp có nguồn đôi mọi người đã tư vấn là biến áp đôi 12v tức là trên biến áp có 3 sợi dây ra đấu vô mạch công suất tương ứng là 12v 0v 12v. hoặc có cái ghi là 0v 12v 24v thì cũng tương đương cái trên cái này khi đấu vào mạch công suất sau khi nắn lọc thì 0v lúc này tức là -16vdc 12v sẽ là mass 0v và 24v sẽ là +16vdc nếu bỏ dây ở giữa đi tức là bỏ mass thì bạn sẽ đo được điện áp là 32vdc.
              Click image for larger version

Name:	images.jpg
Views:	1
Size:	5.1 KB
ID:	1392161Click image for larger version

Name:	images.jpg
Views:	1
Size:	5.1 KB
ID:	1392161

Comment

Trên mạch không có ghi gì bác ơi. 3 đầu ra biến áp tới 6 dây (3 GND, 3 dây kia không rõ vol). Chứ không phải 3 dây như các bác hình dung. Cảm ơn các bác đã quan tâm !

Comment

Nguyên văn bởi TokyoSquare Xem bài viết
                  Trên mạch không có ghi gì bác ơi. 3 đầu ra biến áp tới 6 dây (3 GND, 3 dây kia không rõ vol). Chứ không phải 3 dây như các bác hình dung. Cảm ơn các bác đã quan tâm !
                  vậy là biến áp này có 3 cấp điện áp ra , một cho công suất 2 dây (khoảng 18v) còn lại 2 dây cho nung tim đèn VFD và nguồn 23v (21v)cho màn đèn VFD

Comment

vậy nhìn thông số tụ nguồn phía sau đầu dây nỗi vào mạch là biết được dây đó có điện áp là bao nhiêu ngay thôi mà.

Comment

Nguyên văn bởi ngluc33 Xem bài viết
                      vậy nhìn thông số tụ nguồn phía sau đầu dây nỗi vào mạch là biết được dây đó có điện áp là bao nhiêu ngay thôi mà.
                      không phải dân điện tử thì khó mà hình dung ra được bác ơi.nhìn hình cái loa thì +-12v numg tim 5v và 23v

Comment

Mình đã từng sửa loa này, xài biến thế 220v
                        - 24 - 0 - 24v
                        - 0 - 12v - 5v
                        3A. chuẩn đó bạn
                        Y!M: diatrunghai89
                        Di Động: 01269.6699.37 - 01693632663
                        c1/6 455 Lê Văn Việt - Quận 9 - TP.HCM
                        30 Nguyễn Công Trứ - Đà Lạt - Lâm Đồng

Comment

Nguyên văn bởi diatrunghai Xem bài viết
                          Mình đã từng sửa loa này, xài biến thế 220v
                          - 24 - 0 - 24v
                          - 0 - 12v - 5v
                          3A. chuẩn đó bạn
                          24v 0 24v thì mình nói thật với bạn là bạn cắm điện chưa đầy 3 phút là đám tda 2030A của chủ thớt lên đĩa hết rồi và còn kèm theo 1 số em tụ khác nổi phồng mà không khéo còn có cả pháo hoa nữa ấy chứ mà mạch chạy tda2030A thôi mà bạn

Comment

chính xác con 2030A chạy nguồn tối đa là -/+ 20vdc tức là chỉ khoảng 14vac là tối đa. nhưng thường thì BA theo loa là 12,5vac x 2. sao mà chơi 24vac được. sẽ có pháo hoa trong vòng chưa đến 10 giây. cặp tụ nguồn sẽ khai hoả đầu tiên nhé. và cũng sẽ cho màn khói lửa ấn tượng nhất.
                            chủ thớt cứ chụp hình cái BA đó lên đây tôi chỉ cho số von của từng dây.

Comment

Em chưa úp hình được, các bác thông cảm. Tối nay em lắp thử biến áp 12V-5A vào chỉ nghe tiếng ù. Em thay 3 con 2030A vào đã có tiếng nhưng bị:
                              1. Tiếng nhỏ hơn hẳn lúc chưa hư biến áp (~1/3)
                              2. Loa siêu trầm có tiếng nhưng nhỏ và ù
                              Các bác giúp em với !

Comment

Về tác giả

Collapse

TokyoSquare Tìm hiểu thêm về TokyoSquare

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X