Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế hệ thống Loa 3D (4.1- 5.1.... X.1)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Theo mình biết thì hệ thống loa 5.1 phải có 6 loa chứ nhẩy, 2 front, 2 rear, 1 center và 1 subwoofer. ko biết đúng hay sai, pak nào rành tư vấn dùm. thanks

Comment

Sao không ai giúp em hết vậy ?

Comment

cần ji` phải phức tạp vậy bạn cứ lắp 5modun riêng ra thành 5 kênh để hoàn thiện phần loa vệ tinh dã còn sub lắp riêng vì sao ư ;card âm thanh trong máy tính nó chia ra làm các kênh cho ta rổi bây giờ chỉ lắp phần CS lên thôi
        -chưa chắc lắp đã rẻ hơn đâu vì bọn khựa hàng nó rẻ lắm còn mik thì vừa lắp vừa hog nếu thik nghiên cứu thì bạn bắt đầu bằng TDA2030 .down datasheet của nó về rồi lắp thành từng kên riêng biệt theo sơ đồ mình vừa mới đổi máy tính nên mất hết dữ liệu rồi bạn vào http://datasheet4u.com/ mà search
        -5 kênh vệ tinh bạn lắp single thôi cho rẻ còn sub thì đấu cầu công suất của cả mak này cũng đạt 70W dư để nghe nhac rồi nguồn thì 18v lắp thêm dàn tụ 10 tụ 2000uf cho thoải mái vào bass cug dc

Comment

mach 4558 trên co su dung nguon nhu the nao vay ban

Comment

minh lam thu roi ma dung nguon 12v no khong chay

Comment

Mạch 4558 trên dùng "nguồn đôi" mới dc. Bạn ra ngoài chợ mua cái "biến áp cách ly" về mà lắp. Lúc đầu mình cũng như bạn.

Các bác cho em hỏi câu này nhé, em dốt lắm mới học nghề à. Em ko biết tầng CS là gì ???

Comment

5.1

Nguyên văn bởi h4net Xem bài viết
                Theo mình biết thì hệ thống loa 5.1 phải có 6 loa chứ nhẩy, 2 front, 2 rear, 1 center và 1 subwoofer. ko biết đúng hay sai, pak nào rành tư vấn dùm. thanks
                Đúng vậy. Hệ thống âm thanh 5.1 Phải có 6 unit. 1.Subwoodfer 1 Center, và 2 Front, 2 Rear. Để có được hệ thống đạt chuẩn AC3 và Dolbysystem thì yêu cầu rất cao. Nhưng để DIY một em loa 5.1 thì mọi người phải có kiến thức về âm học, các phương pháp tính toán mạch điện, kiến thức về kỹ thuật mạch điện tử. Mạch này tui đã làm rồi, test với đầu MIDI-DVD SUMO 1102D / Đĩa DVD Live free or Die hard. kết quả thật bất ngờ. Không kém gì loa xịn. Kênh vào Sub, Center, Front lelf , front right, Bạn dùng 3 điện trở khoảng 22k dùng làm mạch cộng tuyến tính và đưa vào mạch woodfer---> Amp. Trước mạch cộng tuyến tính thì vẫn tách ra thành 3 kênh riêng biệt cho Center AMP và FR Left AMP, Fr R Amp. Còn 2 kênh Rear L và Rear R thì đưa thảng vào AMP rear L và AMP rear R. Lúc nào rảnh tôi sẽ cung cấp cho các bạn các sơ đồ mạch điện của các loại AMP hiện nay.

Comment

Sao không có ai giúp hết vậy trời ?

Comment

Nguyên văn bởi muhviet Xem bài viết
                    Đúng vậy. Hệ thống âm thanh 5.1 Phải có 6 unit. 1.Subwoodfer 1 Center, và 2 Front, 2 Rear. Để có được hệ thống đạt chuẩn AC3 và Dolbysystem thì yêu cầu rất cao. Nhưng để DIY một em loa 5.1 thì mọi người phải có kiến thức về âm học, các phương pháp tính toán mạch điện, kiến thức về kỹ thuật mạch điện tử. Mạch này tui đã làm rồi, test với đầu MIDI-DVD SUMO 1102D / Đĩa DVD Live free or Die hard. kết quả thật bất ngờ. Không kém gì loa xịn. Kênh vào Sub, Center, Front lelf , front right, Bạn dùng 3 điện trở khoảng 22k dùng làm mạch cộng tuyến tính và đưa vào mạch woodfer---> Amp. Trước mạch cộng tuyến tính thì vẫn tách ra thành 3 kênh riêng biệt cho Center AMP và FR Left AMP, Fr R Amp. Còn 2 kênh Rear L và Rear R thì đưa thảng vào AMP rear L và AMP rear R. Lúc nào rảnh tôi sẽ cung cấp cho các bạn các sơ đồ mạch điện của các loại AMP hiện nay.
                    Đang cực kỳ mong tin bác, mình đang muốn tự lắp một sơ đồ mạch âm ly 5.1, mong bác post sơ đồ lên đây
                    - Hướng dẫn tự tạo chart thêu
                    Chuyên bán buôn - bán lẻ kit thêu tranh chữ thập -

Comment

Tda7372

Nguyên văn bởi ngochoangims Xem bài viết
                      Đang cực kỳ mong tin bác, mình đang muốn tự lắp một sơ đồ mạch âm ly 5.1, mong bác post sơ đồ lên đây
                      bác thử nghiên cứu trước con IC TDA7372 trước đi nhé. Đấy là một con IC khá hay nếu như bác muốn làm AMP 5.1. Khi nào tui chính sửa xong thì tui sẽ post cho.

Comment

mình cũng đang đợi, nhất là mạch chi tiết giải mã đầy đủ cho các loa.. bác nào biết chỉ cho mọi người học hỏi, rất cảm ơn...

Comment

mình không hiểu lắm về chức năng của ampli lắm, mình có xem những bài viết của anh chị trên diễn đàng, nhưng em khônng hiểu. Nếu mấy anh chị nào có hình vẽ chi tiết hơn thì chỉ cho em với. cảm ơn

Comment

sơ đồ loa 5.1 tự làm và dùng IC TDA7273 của các bạn đây download về mà xem nha đây đủ thông số kỷ thuật hehe http://www.mediafire.com/?wfz0hmmhmmf
                            Last edited by girlkillep; 06-12-2009, 16:40.

Comment

mạch vào 6 ra 6 cua ampli 5.0 ai có cho em với

em đang em đang lám cái ampli 5.0 nhưng chưa biết làm khối audio in của nó như thế nào ai có cho em sơ đò nguyên kí với thông số đầy đủ nha.em cảm ơn trước.
                              bắt đầu từ con số 0 đích đến là con số 10.biết còn nhiều gian nan nhưng càng gian nan thì lại càng tiến gần đến thành công.

Comment

Nguyên văn bởi dinhhay Xem bài viết
                                em đang em đang lám cái ampli 5.0 nhưng chưa biết làm khối audio in của nó như thế nào ai có cho em sơ đò nguyên kí với thông số đầy đủ nha.em cảm ơn trước.
                                Trước khi làm bạn phải hiểu hệ thống âm thanh 5.0, 5.1, 7.1.... là thế nào đã. Như bạn nói ở trên là vào 6 ra 6 nghĩa là 6 kênh vậy ở đây có lẽ là 5.1 chứ ko phải 5.0 như bạn nói.
                                6 kênh riêng biệt vậy ly thuyết thì bạn phải làm 6 bộ amply mono trong đó có 5 bộ giống nhau và 1 bộ có thêm mạch lọc trầm đầu vào (phụ vụ cho loa siêu trầm). Còn nếu có loa siêu trầm riêng thì thôi, chỉ cần làm 5 kênh như trên là đc. Sử dụng 3 biến trở (2 kép để điều chỉnh đồng thời 2 loa trước hoặc 2 loa sau và 1 đơn để điều chỉnh 1 loa trung tâm)

Comment

Về tác giả

Collapse

stone_fman Tìm hiểu thêm về stone_fman

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X