Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế hệ thống Loa 3D (4.1- 5.1.... X.1)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Không biết bạn minhlonghm làm mạch loa 2.1 như hình vẽ có chạy không mà sao mình ráp mạch như hình vẽ đó mà không thấy hoạt động.

Comment

Không biết bạn minhlonghm làm mạch loa 2.1 như hình vẽ có chạy không mà sao mình ráp mạch như hình vẽ đó mà không thấy hoạt động.

Comment

Nguyên văn bởi manhhung_cdt Xem bài viết
        Cảnh báo :
        Mạch của mód Nguyễn đình văn => phần subwoofer ko hoạt động.
        Mạch phía dưới lọc trầm dùng 4558 nghe nói cũng ko thể tạo ra tiếng trầm. Muốn lắp dễ thì dùng mạch của minhdt nhé. Có thể thay đổi vài thông số cho hợp với cái tai + cái thùng sub của mình
        vài lời với các bạn
        Nhiễu điều phủ lấy giá gương
        Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Nguyên văn bởi ngochoangims Xem bài viết
          Đang cực kỳ mong tin bác, mình đang muốn tự lắp một sơ đồ mạch âm ly 5.1, mong bác post sơ đồ lên đây
          ban oi ban dung con tda 7389(4loa L+R & FL+FR)& con
          tda 7379(2loa center & sub) gia 2 con la 60k.minh da lap thu chay rat ok

01689961326

Comment

Nguyên văn bởi vietquan Xem bài viết
            ban oi ban dung con tda 7389(4loa L+R & FL+FR)& con
            tda 7379(2loa center & sub) gia 2 con la 60k.minh da lap thu chay rat ok
            bạn ơi , mình thắc mắc là 4 loa L + R + FL + FR ?? là sao ?? mình tưởng là FL và FR là 2 kênh trước chứ ??
            Đáng nhẽ phải là L , R , SL , SR chứ nhể ??

Comment

Cho mình hỏi 1 chút sự khác nhau cơ bản 2.0 2.1 4.1 và 5.1?

Theo mình hiểu thì tần số âm thanh tai nghe được trong khoảng < 20KHz. Dây tín hiệu mình có 2 đường L và R. Vai trò của amply là khuếch đại tín hiệu trong dải tần mong muốn. ví dụ chia 20Khz thành các khoảng khác nhau bởi các bộ lọc thông dải, và điều chỉnh hệ số khuếch đại các dải đó.

5.1 có nghĩa là 5 dải tần số / 20KHz?
              Hi vọng bài viết giúp X được cho bạn.

Comment

Nguyên văn bởi lick Xem bài viết
                5.1 có nghĩa là 5 dải tần số / 20KHz?

Sai bét. Hệ thống 5.1 là hệ thống mang lại âm thanh có hiệu ứng vòng. ( surround sound ) . đó là 1 thuật ngữ thông thường cho nhiều loại hệ thống khác nhau vốn dùng ít nhất 2 loa bổ xung để thêm chiều ( dimension) mới cho âm thanh được ghi .Hiệu ứng của chúng giống như thật .Âm thanh bạn nghe có vẻ như đến từ mọi hướng , chính sác như bạn xem trên màn ảnh.
                Nói nôm na là các kênh âm thanh được tách bạch ra khỏi nhau. 2 kênh trước coi như là kênh R , L . 2 kênh sau được làm trễ tiếng tầm 20 mili giây. tạo cho bạn cảm giác âm thanh từ xa tới gần . Cái " chấm 1 " là cái subWoofer : có tác dụng tạo âm thanh siêu trầm : như tiếng tên lửa , tiếng xe tăng , tiếng tàu vũ trụ vụt qua 1 thiên hà...và bạn có cảm giác đó như thật.
                Kênh trung tâm " center" tạo tiếng nói ở giữa màn ảnh ... thế thôi...

Comment

Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                  bạn ơi , mình thắc mắc là 4 loa L + R + FL + FR ?? là sao ?? mình tưởng là FL và FR là 2 kênh trước chứ ??
                  Đáng nhẽ phải là L , R , SL , SR chứ nhể ??
                  uh minh nham nhung 2 c0n ic do công suất cũng lớn.lam loa thi ok
                  )

01689961326

Comment

Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                    Sai bét. Hệ thống 5.1 là hệ thống mang lại âm thanh có hiệu ứng vòng. ( surround sound ) . đó là 1 thuật ngữ thông thường cho nhiều loại hệ thống khác nhau vốn dùng ít nhất 2 loa bổ xung để thêm chiều ( dimension) mới cho âm thanh được ghi .Hiệu ứng của chúng giống như thật .Âm thanh bạn nghe có vẻ như đến từ mọi hướng , chính sác như bạn xem trên màn ảnh.
                    Nói nôm na là các kênh âm thanh được tách bạch ra khỏi nhau. 2 kênh trước coi như là kênh R , L . 2 kênh sau được làm trễ tiếng tầm 20 mili giây. tạo cho bạn cảm giác âm thanh từ xa tới gần . Cái " chấm 1 " là cái subWoofer : có tác dụng tạo âm thanh siêu trầm : như tiếng tên lửa , tiếng xe tăng , tiếng tàu vũ trụ vụt qua 1 thiên hà...và bạn có cảm giác đó như thật.
                    Kênh trung tâm " center" tạo tiếng nói ở giữa màn ảnh ... thế thôi...
                    có chắc vậy ko bn? mình nghe thử 1 số bài thì ko phải vậy.2 loa sl&sr len những nhạc cụ như sáo nhị..

01689961326

Comment

Nguyên văn bởi stone_fman Xem bài viết
                      Chào các bác!Em muốn làm 1 bộ loa 5.1 để giải trí lúc rảnh rỗi,nhưng chưa hiểu về nguyên lí của mạch này.Mong các bác giúp đỡ.
                      cậu dùng con M65857FP( để phân kênh).còn tầng công suất thì dung TDA7379 &TDA7389 sơ đồ của nó đơn giản lắm mình đã lắp thử chạy ok công suất cũng lớn

01689961326

Comment

Nguyên văn bởi dinhhay Xem bài viết
                        em đang em đang lám cái ampli 5.0 nhưng chưa biết làm khối audio in của nó như thế nào ai có cho em sơ đò nguyên kí với thông số đầy đủ nha.em cảm ơn trước.
                        bn thử con TDA 7348 xem sao

01689961326

Comment

Nguyên văn bởi vietquan Xem bài viết
                          bn thử con TDA 7348 xem sao
                          Phía trên bạn ấy có nói ko dùng đc microcontroler mà con này của bạn dùng I2C rồi (Nghĩa là vẫn phải dùng VXL)

Comment

đóng góp ít ảnh cho anh em tham khảo. ĐÂY LÀ CAI MẠCH CÔNG SUẤT 5.1 CỦA CÁI ĐẦU DVD . com công suất chỉ to bằng con LA4440 nhưng công suất đầu ra 6 kênh thật đáng kinh ngạc mà IC không cần gán tản nhiệt chay khong he nóng tý nào
                            Attached Files

toandt: 0988846132

Comment

Mình có cái loa Creative Inspire 5700 chắc bị hỏng mạch switch nên không nghe được. Trước đó khi bị, khi không, bữa nay thì đúng là không chạy được. Tôi dò mạch nên "móc" ra 6 ngõ analog thì xài ngon lành. Các nút điều khiển volume Sub, Cen, RR, RL, FR, FL đều tốt. Có ai biết chỗ nào sửa mạch này không thì chỉ giúp. Tôi đã tìm được mạch IC của cái amly Creative 5700 này rồi nhưng chưa tìm ra nguyên nhân.

Hiện tại có 1 vướng mắc nữa là nếu xài 2.1 thì mạch SW chuyển 2,1 - 4.1 ráp như thế nào?

Email của tôi: giahoale@yahoo.com
                              Last edited by reremi; 24-05-2010, 11:46.

Comment

Nguyên văn bởi minhlonghm Xem bài viết

Còn cái này là subwoofer:
                                mạch này chạy nguồn đôi mà nguồn nhju mấy anh.....có mạch nào chuyển nguồn đơn 12v thành nguồn đôi 12v +- không mấy a

Comment

Về tác giả

Collapse

stone_fman Tìm hiểu thêm về stone_fman

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X